ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าฝนนี้มาล้างรถด้วยโฟมกันเถอะ  (อ่าน 6853 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
หน้าฝนนี้มาล้างรถด้วยโฟมกันเถอะ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 19:53:41 »
พอดีเมื่อวานจัด foam lance ยี่ห้อดังมา วันนี้ก่อนฝนตกไม่มีแดด เลยลองซะหน่อยครับ
ผลงานใช้ครั้งแรกยังปรับอัตราส่วนแชมพูไม่ลงตัว โฟมเลยน้อยไปหน่อย จริงๆ ต้องหนาๆ นุ่มๆ กว่านี้

ด้านหลัง เริ่มเป็ฯงานขึ้นแล้ว เริ่มเห็นว่าเป็นโฟมละ

อันนี้อาวุธที่ใช้ครับ

ใช้คู่กับแชมพูของ chemical guys และเครื่องฉีดน้ำ 120 bar

หลังจากนั้นก็ล้างตามปกติครับ รู้สึดว่าโฟมมันหนานุ่ม เวลาลูบผ่านรถแล้วรู้สึกลื่นๆ นุ่มๆ
แล้วก็ลง wax ด้วยเครื่อง DA สัก 1 coat ด้วย blacklight (อาทิตย์ที่แล้วเพิ่งลูบดินน้ำมันกับ cleaner ไปเลยสบายหน่อย)
และนี่คือผลงานหลังจากลงไปได้ 1 ชั่วโมงครับ...

คลังแสงก่อนหน้านี้...

ตอนนี้มี blower กับ foam lance เพิ่มมาแล้ว ต่อไปต้องมีอะไรอีกแน่ๆ ขอเก็บตังก่อน อิอิ

ส่วนอันนี้ล้างเครื่องไปเมื่ออาทิตย์ก่อนครับ

คราวนี้น้ำยาล้างขอนอกใจ cg ใช้ meguiar's super degreaser ฉีดๆๆ ซักพักก็ล้างออกครับ
ไม่ได้หุ้มสายไฟอะไรเลย รถไฮบริดนี่แหละ อย่าได้กลัวครับไม่พังหรอก 555

อันนี้ก่อนล้างก็ไม่ได้สกปรกเท่าไหร่ครับ เพราะล้างบ่อยอยู่แล้ว

ตอนกำลังล้าง ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาทีครับ

เสร็จแล้วเอา blower เป่าแล้วเช็ดให้แห้ง
จากนั้นก็ลง cg g6 hyper coat ครับ
จะเงาแบบแห้งๆ ไม่เงาแฉะๆ เหมือนพวก car care ชอบใช้ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
Re: หน้าฝนนี้มาล้างรถด้วยโฟมกันเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:00:11 »
น่าจะไปอยู่ User's voice นะครับ แต่ผมก็ชอบเข้าไปล้างของ CG นะ

ออฟไลน์ Nioka

Re: หน้าฝนนี้มาล้างรถด้วยโฟมกันเถอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:50:09 »
เมื่อก่อนใช้ jazz mz2 mz3 ก็บ้านล้างรถเหมือนกันครับ แต่อุปกรณ์ไม่เยอะเท่าตอนนั้นงบน้อย

มาตอนนี้งบเยอะ แต่เปลี่ยนรถเป็น 4 ประตู เท่านั้นระอารมณ์ล้างรถหมดไปทันทีเพราะมันเหนื่อย มาก - -"

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 21:01:20 »
อยู่ ชัชยพฤึกบางบัวทองรึป่าวครับ ท่าไม่ใช่ขอภัยด้วยครับ   ผมล้างโโย การะมัง ผ้า - -* จบแล้วครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 21:02:59 »
เครื่อง hybrid ยิ่งน้ำลงไปล้างตรงๆเลยได้หรอครับ

ผมเคยอ่านข่าวเจอช่างซ่อมโดนไฟดูดตาย หลังจากนั้นผมไม่เคยเปิดไปยุ่งอะไรในฝากระโปรง ACV40 hv อีกเลย

นอกจากเติมน้ำล้างกระจก นอกนั้นให้ช่างจัดการครับ -0-
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 22:07:46 »
เห็นโฟมแล้วนึกถึงตอนฝึกดับเพลิง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 22:50:12 »
อยู่ ชัชยพฤึกบางบัวทองรึป่าวครับ ท่าไม่ใช่ขอภัยด้วยครับ   ผมล้างโโย การะมัง ผ้า - -* จบแล้วครับ
ไม่ใช่ครับ อิอิแต่เป็น land&house เหมือนกันครับ

เครื่อง hybrid ยิ่งน้ำลงไปล้างตรงๆเลยได้หรอครับ

ผมเคยอ่านข่าวเจอช่างซ่อมโดนไฟดูดตาย หลังจากนั้นผมไม่เคยเปิดไปยุ่งอะไรในฝากระโปรง ACV40 hv อีกเลย

นอกจากเติมน้ำล้างกระจก นอกนั้นให้ช่างจัดการครับ -0-
ก็ล้างได้นะครับ ผมเชื่อว่าถ้ามันกันน้ำไม่ได้เลยหรือระบบไฟรั่วง่ายขนาดนั้นก็ไม่ไหวครับ อย่างน้อยมันต้องปลอดภัยในระดับนึงละครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 23:00:15 »
จักรยานสวยครับ อิอิ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 00:00:07 »
รถสวยใสสไตล์ CG มากๆ
ผมใช้โฟมแลนซ์ที่แถมมากับเครื่องฉีดแรงดันสูง
โฟมไม่ค่อยสวยเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 07:19:29 »
มีความพยายามดีครับลองใช้ hd wax ของ Autoglym ดูสิครับเงาสุดๆเลยผมก็ใช้อยู่

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 10:09:48 »

แอบเห็นอุปกรณ์กันรอยตรงขอบเสาครับ  ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 12:50:43 »
จอดไว้เฉยๆ หลายเดือนแล้วครับ ไม่มีเวลาขี่เลย ช่วงนี้ทำงาน 7 วันเลยครับ

รถสวยใสสไตล์ CG มากๆ
ผมใช้โฟมแลนซ์ที่แถมมากับเครื่องฉีดแรงดันสูง
โฟมไม่ค่อยสวยเลย
ของแถมไม่ค่อยเวิร์คหรอกครับ ใช้แบบนี้สะใจดีครับ อิอิ

มีความพยายามดีครับลองใช้ hd wax ของ Autoglym ดูสิครับเงาสุดๆเลยผมก็ใช้อยู่
อยากลอง zymol ครับแต่ใจไม่ถึงไม่กล้าซื้อ ฮ่าๆ

แอบเห็นอุปกรณ์กันรอยตรงขอบเสาครับ  ;D
เคยโดนไปทีครับดีที่ไม่ีรอย หลังจากนั้นเลยหาอะไรมาหุ้มไว้ซะหน่อย อิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 13:29:38 »
เจ้าอุส เง๊าเงา

;) ;) ;)

ออฟไลน์ somchailek

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 14:13:28 »
โปรดอ่านคู่มือประจำรถด้วยครับเกี่ยวกับการล้างทำความสะอาดในห้องเครื่องพรีอุส

ออฟไลน์ babynew

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 16:27:45 »
ผมก็ล้างรถเองประจำด้วยโฟมแบบนี้

แต่ไม่กล้าไปล้างห้องเครื่อง จขกท แน่จิงๆ

ออฟไลน์ suaii

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 10:49:07 »

Bianchi Kuma สวยมากๆคับ

ออฟไลน์ rute

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 17:11:47 »
เงาวิ้งค์เลย...

นานๆจะเห็นรถสีอ่อนเงาได้ขนาดนี้ครับ...

ภูมิใจแทนคนล้างจริงๆครับ...  ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 17:46:34 »
เจ้าอุส เง๊าเงา

;) ;) ;)

ขอบคุณคร้าบบ  ;D ;D

โปรดอ่านคู่มือประจำรถด้วยครับเกี่ยวกับการล้างทำความสะอาดในห้องเครื่องพรีอุส
สารภาพตามตรงผมยังไม่เคยอ่านเลยครับ 555 หนาเกิ๊น

ผมก็ล้างรถเองประจำด้วยโฟมแบบนี้

แต่ไม่กล้าไปล้างห้องเครื่อง จขกท แน่จิงๆ
รถผมทุกๆ คันก็ล้างแบบนี้ตลอดเลยครับแต่เพิ่งมีคันนี้ที่เป็นไฮบริดอ่ะครับ

Bianchi Kuma สวยมากๆคับ

kuma ทายง่ายครับ ลองทายคันสีชมพูดีกว่า อิอิ

เงาวิ้งค์เลย...

นานๆจะเห็นรถสีอ่อนเงาได้ขนาดนี้ครับ...

ภูมิใจแทนคนล้างจริงๆครับ...  ;D

ขอบคุณคร้าบบบ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 20:30:06 »
เห็นโฟมล้างรถแล้ว นึกถึงฟองนุ่มๆละมุนผิว อุ๊ย ละมุนลิ้น
ฟองเบียร์ครับ อย่าคิดมาก ;D