ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางใหม่ เลือกรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 2330 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ขนาดเดิมติดรถ 205/50R17 แต่จะเปลี่ยนเป็น 215/50R17 ครับ
ส่วนขนาด 215/45R17 กลัวว่าเปลี่ยนแล้วจะดูแปลกๆครับ เพราะรถเดิมๆไม่ได้โหลด
ชุดนี้เป็นยางใส่รถ EV คันเล็กๆ เรี่ยวแรงประมาณนึง ได้ราคามาตามนี้ จะเลือกตัวไหนดีครับ และราคาที่ได้มานี้โอเคมั้ยครับ

RE004        ราคา 4 เส้น     17,070
primacy4   ราคา 4 เส้น.     16,470
primacy4 (ยางสัปดาห์40/2023) ราคา 4 เส้น 14,274
ราคาด้านบนเป็นร้านสีฟ้าที่สาขาเยอะๆ พอดีเพิ่งเปิดสาขาใหม่ข้างบ้านครับ อาจจะต้องไปยืนกำกับช่างเวลาทำงาน

ส่วนด้านล่างนี้เป็นราคาร้านประจำ ทำดีแน่นอนไม่ต้องลุ้นครับ
yoko V552    ราคา 4 เส้น   21,000
Pilot Sport5  ราคา 4 เส้น  19,200

ที่เล็งไว้ก็มี re004 แล้วก็ pilot sport5 อีกตัว เพราะ.=hตระกูล potenza มาตลอดตั้งแต่สมัย re71 โน่นครับ ส่วน michelin เพิ่งใส่ pilot sport suv แล้วชอบ แต่ดอกหมดไวมาก ส่วนรุ่นอื่นยังไม่เคยใช้เลยครับ
(แต่ก็แอบสนใจ promacy ยางปี 23 ครับ ถูกดีครับ)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: เปลี่ยนยางใหม่ เลือกรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2024, 21:26:33 »
ต้องตอบก่อนว่า อยากได้นุ่ม หรือ อยากได้เกาะ

primacy 4 ปี 23 .. ผมโอเคนะ ไม่ต่างอะไรกับยางต้นปี 24 แถมได้ถูกกว่าด้วย ถ้าชอบยางนุ่ม ก็จัดไป

RE004 สำหรับผม ที่ใช้มา 3 ปี 4 หมื่นกม.
- นุ่มกว่า 003 พอสมควร แต่ไม่นุ่มเท่า PS4 หรือ ยางสายนุ่มแน่
- เกาะไหม ? .. ปกติ Potenza เข้าโค้งต้องคมกริบ สะบัดพวงมาลัยแล้วไปตามมือ แต่ 004 มันลดความห้าว ความไวตรงนี้ลง จนกลายเป็นดีกว่า PS4 ไม่เยอะ (Alenza 001 ก็อาการนี้) แต่นอกนั้น อยู่ในระดับไว้ใจได้แหละ แค่ ความมันส์ มันหาย
- รีดน้ำ .. สำหรับผม ผ่านครับ ผมให้ดีกว่า PS4 มากมาย ลงแอ่งหนักๆมีเหินบ้าง แต่อาการไม่เยอะ
- เสียง .. พ้น 2 หมื่นกม. เสียงเริ่มมา ครบ 4 หมื่น ก็พอตัว ดังกว่า T005a ปี 20 / ดังกว่า PS4 ตอนหมดสภาพ 3 หมื่นกม. แต่แตกลายงาทั้งเส้นด้วย / แต่เงียบกว่า 003 เยอะมากๆ
- หมดไวไหม ? .. ใส่ City Turbo ถ่วงล้อจาก Nsport แล้วไม่เคยสลับยางอีกเลย ปัจจุบัน ยางหน้าเหลือ 4 มม. / ยางหลังเหลือ 3 มม. ครับ ไม่รู้เพราะตู้ sub ไหม รถผมทุกคัน ยางหลังหมดก่อนตลอด ทั้ง Pulsar / CRV G3

ออฟไลน์ Sit: )

Re: เปลี่ยนยางใหม่ เลือกรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2024, 22:25:21 »
ขอออกความเห็นเฉพาะ 004 vs 552 นะครับ
ถ้าชอบ potenza เชียร์ 004 และไม่แนะนำ v552  เพราะคนละแนวแบบไม่น่าใช่

ถ้าชินกับ potenza ไปเลี้ยว v552 จะฝืนๆแบบรู้สีกได้ แต่ถ้ารู้สึกว่า potenza ดัง กระด้าง หนีไป  552  อาจจะรับได้

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2024, 23:12:45 »
          Pilot Sport5 เกาะถนนดี  นุ่ม  เงียบ

ออฟไลน์ bxllantine

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2024, 04:55:50 »
ถ้าใส่รถไฟฟ้า ผมเชียร์ re004 กับ pilot sport5 นะครับถ้ามีงบถึง เน้นเกาะre004 เน้นเงียบไปps5 เลยครับ  แต่ถ้าประหยัดงบ ลงไป Yokoก็ได้ครับ จริงๆจากประสบการณ์ตรง รถไฟฟ้าที่ผมขับ ยางB alenza เอารถตอนความเร็วไม่ค่อยอยู่ จะอยู่ต้อง potenza ขึ้นไป ส่วน ยาง m PS ดีเลยแหละครับ แต่ยางดอกหมดไวระดับนึง ถ้าไซส์นี้จริงๆอยากแนะนำ พิราลี่ ดูครับ ไม่รู้ราคาเป็นไงบ้างก็เป็นอีกช้อยที่น่าสนใจนะครับ
Toyota Avanza 1.3 s 2006
Toyota camry 2.4 Q DVD 2004
Toyota corolla ae101 1.6 GLI 199
Honda city 1.5 v as 2010
Toyota Chr 1.8 HV HI 2019
Nissan Skyline c10 G15 1969
Nissan NV wingroad
Bmw 320d f30 2018
Bmw ix3 Pro 2022
Mini Cooper SE 2022

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2024, 06:36:30 »
ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเบอร์ยาง ด้วยเหตุอะไรนะครับ แต่ถ้าเป็นรถเดิมๆผมจะใช้ยางเบอร์ติดรถเขาละครับ

ส่วนยางที่ให้มาเลือก ถ้าชอบแบบเงียบๆไม่มีเสียงยางรบกวนมากก็เลือก V552 ครับ ส่วนถ้าชอบแบบสปอร์ตไม่สนใจเรื่องก็เลือก RE004 ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2024, 12:26:34 »
ต้องตอบก่อนว่า อยากได้นุ่ม หรือ อยากได้เกาะ

primacy 4 ปี 23 .. ผมโอเคนะ ไม่ต่างอะไรกับยางต้นปี 24 แถมได้ถูกกว่าด้วย ถ้าชอบยางนุ่ม ก็จัดไป

RE004 สำหรับผม ที่ใช้มา 3 ปี 4 หมื่นกม.
- นุ่มกว่า 003 พอสมควร แต่ไม่นุ่มเท่า PS4 หรือ ยางสายนุ่มแน่
- เกาะไหม ? .. ปกติ Potenza เข้าโค้งต้องคมกริบ สะบัดพวงมาลัยแล้วไปตามมือ แต่ 004 มันลดความห้าว ความไวตรงนี้ลง จนกลายเป็นดีกว่า PS4 ไม่เยอะ (Alenza 001 ก็อาการนี้) แต่นอกนั้น อยู่ในระดับไว้ใจได้แหละ แค่ ความมันส์ มันหาย
- รีดน้ำ .. สำหรับผม ผ่านครับ ผมให้ดีกว่า PS4 มากมาย ลงแอ่งหนักๆมีเหินบ้าง แต่อาการไม่เยอะ
- เสียง .. พ้น 2 หมื่นกม. เสียงเริ่มมา ครบ 4 หมื่น ก็พอตัว ดังกว่า T005a ปี 20 / ดังกว่า PS4 ตอนหมดสภาพ 3 หมื่นกม. แต่แตกลายงาทั้งเส้นด้วย / แต่เงียบกว่า 003 เยอะมากๆ
- หมดไวไหม ? .. ใส่ City Turbo ถ่วงล้อจาก Nsport แล้วไม่เคยสลับยางอีกเลย ปัจจุบัน ยางหน้าเหลือ 4 มม. / ยางหลังเหลือ 3 มม. ครับ ไม่รู้เพราะตู้ sub ไหม รถผมทุกคัน ยางหลังหมดก่อนตลอด ทั้ง Pulsar / CRV G3
คิดว่าคงจบที่ re004 ครับ แต่แอบกังวลเรื่องเสียงเหมือนกัน ส่วน ps5 ก็น่าสนใจครับ คิดว่าน่าจะเงียบกว่า re004 พอสมควร
ถ้า 004 นี่ ผมตามราคาจาก fit auto ครับ เรื่องฝีมือคงไม่คาดหวังอะไร เดี๋ยวไปยืนกำกับช่างเอา
ส่วน ps5 ถาม united tire มา แต่ที่นี่ตอนไปเปลี่ยน pilot sport suv ถ่วงแล้วมีสั่นเล็กๆ แก้สองรอบแล้วไม่หายแฮะ

ขอออกความเห็นเฉพาะ 004 vs 552 นะครับ
ถ้าชอบ potenza เชียร์ 004 และไม่แนะนำ v552  เพราะคนละแนวแบบไม่น่าใช่

ถ้าชินกับ potenza ไปเลี้ยว v552 จะฝืนๆแบบรู้สีกได้ แต่ถ้ารู้สึกว่า potenza ดัง กระด้าง หนีไป  552  อาจจะรับได้
ผมชอบยางสปอร์ตครับ ปกติรถเดิมๆคันนี้ก็ย้วยๆอยู่แล้ว เลยคิดว่าคงไป 004 หรือไม่ก็ ps5 ครับ

Pilot Sport5 เกาะถนนดี  นุ่ม  เงียบ
ขอบคุณมากครับ เคยใช้อยู่เทียบกับตระกูล potenza แล้วรู้สึกว่าเงียบกว่าพอสมควรเลยครับ

ถ้าใส่รถไฟฟ้า ผมเชียร์ re004 กับ pilot sport5 นะครับถ้ามีงบถึง เน้นเกาะre004 เน้นเงียบไปps5 เลยครับ  แต่ถ้าประหยัดงบ ลงไป Yokoก็ได้ครับ จริงๆจากประสบการณ์ตรง รถไฟฟ้าที่ผมขับ ยางB alenza เอารถตอนความเร็วไม่ค่อยอยู่ จะอยู่ต้อง potenza ขึ้นไป ส่วน ยาง m PS ดีเลยแหละครับ แต่ยางดอกหมดไวระดับนึง ถ้าไซส์นี้จริงๆอยากแนะนำ พิราลี่ ดูครับ ไม่รู้ราคาเป็นไงบ้างก็เป็นอีกช้อยที่น่าสนใจนะครับ
ps ผมเคยใช้ตัว suv วิ่งไป5พันโลก็รู้สึกได้เลยว่าดอกหายไปเยอะเลยครับ แต่เงียบเกินคาดครับ

ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเบอร์ยาง ด้วยเหตุอะไรนะครับ แต่ถ้าเป็นรถเดิมๆผมจะใช้ยางเบอร์ติดรถเขาละครับ

ส่วนยางที่ให้มาเลือก ถ้าชอบแบบเงียบๆไม่มีเสียงยางรบกวนมากก็เลือก V552 ครับ ส่วนถ้าชอบแบบสปอร์ตไม่สนใจเรื่องก็เลือก RE004 ครับ

ยางไซส์ติดรถหายากครับ แพงด้วย ขยับไซส์นิดนึงเส้นรอบวงเปลี่ยนประมาณ 2% แต่หายางง่ายและถูกลงเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2024, 13:55:06 »

ยางไซส์ติดรถหายากครับ แพงด้วย ขยับไซส์นิดนึงเส้นรอบวงเปลี่ยนประมาณ 2% แต่หายางง่ายและถูกลงเยอะเลยครับ

อ๋อครับ ถ้าหายากลองเปลี่ยนร้านดูครับ ผมเองเวลาหายางก็จะหาตามนี้ครับ

วงเวียน 22 ร้าน สหยางทอง ดำรงการยาง

รามอินทรา ยูไนเต็ดไทร์ เกรียงกลการ

เมืองนนท์ ก็ ติวานนท์การยาง ครับ

เปลี่ยนเบอร์ยาง จะเป็นการสะดวกของร้านละครับ เขาไม่ต้องเก็บมาก มีอันไหนก็ขายอันนั้น เชียร์ลูกค้าให้เปลี่ยนใจเอาแทน

ส่วนตัวเราคนใช้รถเอง ถ้ารถเติมๆ เคยใช้ยางแบบนี้มาแล้ว พอเปลี่ยนเบอร์ไป รับรองว่าจะมองรถตัวเองแปลกไปครับ รูปทรง ของแก้มยางกับระยะห่างซุ้มล้อ มันจะไม่เหมือนเดิม ถ้าออกสวยลงตัวก็ดีไป ถ้าไม่สวยดูขัดตา ก็อาจจะต้องเสียเงินอีกรอบครับ

รุ่นพี่ผมก็เคยเจอแบบนี้ ร้านไม่มีเบอร์ยางที่ติดรถมา ร้านเขาก็เชียร์รุ่นพี่ผมให้เปลี่ยนยาง แกก็โทรมาถามว่าดีไหม ตอนแรกผมก็เตือนรุ่นพี่ผมแบบนี้เหมือนกัน จนแกบอกขอลองดูหน่อย ลงท้ายแกก็ว่า มันดูแปลกจริงรถไม่สวยเหมือนเดิม จนแกต้องไปเสียเงินอีกรอบเปลี่ยนยางใหม่เป็นเบอร์เดิมครับ

ส่วนถ้าใส่ล้อแต่ง โหลดเตี้ยอะไรอยู่แล้วก็อีกเรื่องครับ การเปลี่ยนเบอร์ยางสำหรับรถแต่งไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไรครับ

ลองหายางเบอร์เดิมตามร้านว่ามาก่อนดีกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2024, 15:03:13 »
ว่าเรื่องถ่วงล้อ

- ไป United Tire ครั้งสุดท้าย ตอนใส่ S007a ใน Pulsar

- ตอนหลัง ไปลอง Nsport แล้วก็ไม่ไปเปลี่ยนยางร้านอื่นอีกเลย นิ่งสนิท นิ่งจริงๆ นิ่งกว่ารถป้ายแดง CRV G6 จากศูนย์อีก เพียงแต่ รายนี้เท่าที่เห็น จะสั่งยางจาก ติวานนท์ แล้วบวกเส้นละ 500 บาท ครับ ถามผม ผมรับได้นะ อีกอย่าง การถอดใส่ยาง การขันน้อตล้อ หรือแม้แต่การแกะตะกั่วเนี่ย รับประกันไม่มีริ้วรอย (ต้องมาเห็น ตอนฉีดน้ำยา เอาเกรียงพลาสติค ค่อยๆแซะตะกั่วเดิม เช็ดคราบกาวออก .. เห็นแล้วก็บอกว่า ให้เค้าเถอะ เส้นละ 500 บาทเนี่ย)

- นี่รอ RE004 195/55-15 อยู่ ของดันขาด จะไปลอง Fleva ก็ออกมาตั้งแต่ยุค 003 แล้ว ไม่น่ารอด (สำหรับผม)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2024, 22:18:37 »
Primacy 4 ผมเคยใช้อยู่พักนึงคับ ส่วนตัวถือว่าดีพอตัวเลยล่ะ แม้มันจะเป็นยางรถบ้านที่พยายามจะทำตัว sport หน่อยๆแต่ก็ไม่ได้สุดเท่าพวกยาง Performance แต่ก็ถือว่าใช้ได้
เกาะถนนทางแห้งดีใกล้เคียงกับพวก Continental MC6 แต่แก้มยางไม่ได้เฟิร์มเท่า  ทางเปียก.รีดน้ำดี แต้ถ้าใส่เป็นยางหน้ากว้างผมรู้สึกว่ามันก็ไม่ค่อยจะนุ่มจะเงียบเท่าไหร่นะ (ถ้าใส่กับล้อเล็กหน่อยน่าจะดีกว่า)

ส่วนยางตัวอื่นที่ว่ามาผมยังไม่เคยใช้คับ แต่เห็นมี Conti MC7 ออกใหม่ กำลังคิดว่ารอบหน้าคงจะไปลองตัวนี้แหล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2024, 00:34:03 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2024, 08:45:32 »
Primacy ราคาดีทีเดียวเลยครับ ส่วน V552 ควรเตรียมลดราคาได้แล้ว เพราะ 553 เปิดตัวอย่างเป็นทางการไปแล้ว

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2024, 09:23:33 »
Pilot Sport5   ตัวนี้ น่าสนใจครับ ร้านประจำ สบายใจสุดครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2024, 14:20:10 »
Bridgestone RE004 เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด เหมาะกับพวกรถยนต์ไฟฟ้าทั้งหลาย
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2024, 21:04:27 »
ว่าเรื่องถ่วงล้อ

- ไป United Tire ครั้งสุดท้าย ตอนใส่ S007a ใน Pulsar

- ตอนหลัง ไปลอง Nsport แล้วก็ไม่ไปเปลี่ยนยางร้านอื่นอีกเลย นิ่งสนิท นิ่งจริงๆ นิ่งกว่ารถป้ายแดง CRV G6 จากศูนย์อีก เพียงแต่ รายนี้เท่าที่เห็น จะสั่งยางจาก ติวานนท์ แล้วบวกเส้นละ 500 บาท ครับ ถามผม ผมรับได้นะ อีกอย่าง การถอดใส่ยาง การขันน้อตล้อ หรือแม้แต่การแกะตะกั่วเนี่ย รับประกันไม่มีริ้วรอย (ต้องมาเห็น ตอนฉีดน้ำยา เอาเกรียงพลาสติค ค่อยๆแซะตะกั่วเดิม เช็ดคราบกาวออก .. เห็นแล้วก็บอกว่า ให้เค้าเถอะ เส้นละ 500 บาทเนี่ย)

- นี่รอ RE004 195/55-15 อยู่ ของดันขาด จะไปลอง Fleva ก็ออกมาตั้งแต่ยุค 003 แล้ว ไม่น่ารอด (สำหรับผม)
nsport นี่จริงๆร้านพรรคพวกกัน แต่ผมไม่เคยไปใช้บริการเลยครับ ไกล บวกกับมีแต่ของไฮโซ5555

Primacy 4 ผมเคยใช้อยู่พักนึงคับ ส่วนตัวถือว่าดีพอตัวเลยล่ะ แม้มันจะเป็นยางรถบ้านที่พยายามจะทำตัว sport หน่อยๆแต่ก็ไม่ได้สุดเท่าพวกยาง Performance แต่ก็ถือว่าใช้ได้
เกาะถนนทางแห้งดีใกล้เคียงกับพวก Continental MC6 แต่แก้มยางไม่ได้เฟิร์มเท่า  ทางเปียก.รีดน้ำดี แต้ถ้าใส่เป็นยางหน้ากว้างผมรู้สึกว่ามันก็ไม่ค่อยจะนุ่มจะเงียบเท่าไหร่นะ (ถ้าใส่กับล้อเล็กหน่อยน่าจะดีกว่า)

ส่วนยางตัวอื่นที่ว่ามาผมยังไม่เคยใช้คับ แต่เห็นมี Conti MC7 ออกใหม่ กำลังคิดว่ารอบหน้าคงจะไปลองตัวนี้แหล่ะ
conti ผมใช้ล่าสุดเป็นยางติดรถมาสมัยปี95-96 ราวๆนี้ แล้วจำได้ว่าตกหลุมแล้วแก้มมันบวมง่าย จากนั้นก็ไม่เคยใช้อีกเลยครับ

Primacy ราคาดีทีเดียวเลยครับ ส่วน V552 ควรเตรียมลดราคาได้แล้ว เพราะ 553 เปิดตัวอย่างเป็นทางการไปแล้ว
v552นี่แปลกใจที่ร้านเสนอมาเหมือนกันครับ เห็นร้านนี้ปกติใส่แต่ยางสปอร์ตซะเป็นส่วนใหญ่

Pilot Sport5   ตัวนี้ น่าสนใจครับ ร้านประจำ สบายใจสุดครับ
ผมก็คิดว่าน่าสนครับ น่าจะเงียบกว่า004ด้วยจากที่ใช้มา

Bridgestone RE004 เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด เหมาะกับพวกรถยนต์ไฟฟ้าทั้งหลาย
นี่ก็กำลังติดสินใจระหว่า 004กับps5 ครับ ดีทั้งคู่สำหรับผมนะครับ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 11:05:45 »
โหวต PS5 เพราะแก้มยางสวยครับ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 11:35:43 »
เพิ่งเปลี่ยนยาง Re004 ที่วิ่งมาหกหมื่นโล เป็น Ps5 อยากลองเพราะคิดว่าการเกาะถนนไม่น่าต่างกันมาก หลังจากเปลี่ยนลองวิ่งมาสามร้อยโล รู้สึกเสียใจมากที่ไม่ใช้ Re004 เหมือนเดิม ความคมในการเปลี่ยนเลน การยึดเกาะถนนต่างกันสุดๆ โดยเฉพาะโค้งลงสะพานเดิมที่เคยวิ่ง100สบายๆ ตอนนี้วิ่ง93-95 ยางเริ่มเป๋เฉย เทียบกับยาง Re004 ที่วิ่งมาหกหมื่นโลไม่ได้เลย ได้แค่ความนุ่มมานิดเดียว

สรุปว่าใครที่ชอบขับรถใส่โค้ง เปลี่ยนเลนคมๆ ไปre004เลยครับ

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2024, 21:58:44 »
ผมใช้ PS5 มา2ชุดละครับ จะบอกว่ามันไม่ได้เงียบนะครับ ถ้าเทียบกับ Primacy4(เคยใส่ในคันเดียวกัน)
PS5 มันแค่เงียบกว่าเพื่อนๆสาย Sport ด้วยกันเอง และนุ่มกว่าหน่อยครับ แต่อาจจะไม่จิกโค้งเท่า
แต่วิ่งทางไกล ใช้ความเร็ว ลงตัวสุดๆเลยครับ ถ้าไม่ใช่สายมุด