ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 740le  (อ่าน 1349 ครั้ง)

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
BMW 740le
« เมื่อ: เมษายน 20, 2024, 17:30:08 »
รบกวนสอบถามครับ เจ้านายที่ทำงานจะขาย 740le ปี 2019 ไมล์ 16,000 โล ราคา 1.7m ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีข้อเสียอะไรร้ายแรงมั้ยครับ ถ้ารับมาดูแล ควรเตรียมค่าใช้จ่ายไว้ปีละประมาณเท่าไรครับ เงินเดือนผมประมาณสองแสนปลาย หลังหักค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้วเหลือประมาณ 40-50k ต่อเดือน ถ้าจะเล่นรถรุ่นนี้มันจะเกินตัวไปไหมครับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
Re: BMW 740le
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 12:21:40 »
เงินเดือนน่าจะพอดูแลได้
แต่มันเป็นรถที่เหมาะกับการใช้งานของคุณหรือเปล่า  อันนั้นสำคัญกว่า

สมมุติถ้าเทียบกับalphard งบเท่ากัน bmจะเหนือกว่าเรื่องเดินทางไกลความเร็วสูง
แต่ถ้าไม่ได้ชอบขับลักษณะนั้นก็อาจจะไม่ได้ใช้ประโยชน์ตรงนี้

การใช้งานในเมือง ความจุ ความโปร่งสบาย หรือแม้แต่ภาพลักษณ์ ผมว่าalohardก็ไม่ได้ด้อยกว่านัก
ลองพิจารณาดูครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: BMW 740le
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 17:04:40 »
รายได้กับตัวรถผมว่าโอเคครับ และราคารถก็โอเคเมื่อเที่ยบกับไมล์ที่วิ่งไป แถมพอจะรู้ประวัติด้วย

คหสต. ผมคิดว่าเงินเหลือต่อเดือนอาจน้อยไปหน่อย เข้าใจว่าน่าจะเป็นก้อนเอาไว้ใช้อะไรที่อยากไช้ได้ แต่ถ้าจัดไฟแน๊นซ์มันก็จะหายไปอีกครึ่งนึงเลย..
ถ้าไม่ได้มีแพลนใช้อะไร ไม่ได้กระทบกับ LifeStyle ก็ไม่มีปัญหาครับ

ตัวรถเองผมก็ไม่มีประสบการณ์ คิดว่าไม่ได้มีอะไรต้องกังวล แต่ด้วยความที่เป็นกลุ่ม FullsizeLuxury เมื่อถือคราวต้องซ่อมมันจะไม่ถูกอยู่แล้ว

สรุป. ถ้าชอบอยู่แล้วผมก็เชียร์ครับ แต่ถ้าไม่ได้ชอบ แต่มองว่ามันคุ้มค่า ผมจะปล่อยผ่านครับ ไปหาคันที่เราถูกใจดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2024, 19:27:27 โดย เนื้อน่องไม่หนัง »