ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพี่ๆ ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกับผม จะทำยังไง  (อ่าน 3561 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟังเล็กน้อยครับ เรื่องมีอยู่ว่า พักหลังนี้ น้ำมันมันราคาสูง (91) ผมเลยไม่ได้เอารถคู่ใจออกมาวิ่งไปไหนมาไหนแล้ว
ส่วนใหญ่ (แม้กระทั่งเดินทางไป รร) ก็จะใช้รถโดยสารสาธารณะเอาครับ
วันนี้ก็เหมือนกัน ผมนั่งรถสีส้ม (คนเมืองชลเรียกว่ารถกระป๋อง) เป็นรถที่วิ่งระหว่าง ชลบุรี แหลมฉบังครับ ผมขึ้นรถที่
ตลาดหนองมน ลงรถที่โรบินสันศรีราชา แล้วไปเรียนพิเศษ ขากลับก็ ขึ้นรถกระป๋องเหมือนเดิม จากโรบินสันศรีราชา แต่มาลง
หน้าบ้านเลย (ถนนข้าวหลาม) รถ ต้องวิ่งผ่าน ตลอดหนองมน ที่มีรถจอดเต็มไปหมด รถติดครับ ติดแบบไหลไปเรื่อยๆ
ไม่ได้วิ่งฉิว.....เลยปั๊มปตท หนองมนมาหน่อย ผมก็เห็น รถมอเตอร์ไซค์ Honda Click สีชาวคันนึง มีวัยรุ่นชาย 2 คนขับมาหน้าตาไม่เป็นมิตร วิ่งซิกแซก อยู่ ผมก็มองผ่านเฉยๆ ไม่ได้คิดอะไร เพราะตอนนั้นใจผมมันบอกว่า ร้อน เมื่อไหร่จะถึงบ้านซักที

จน มาถึงประมาณ กลางตลาด มีรถกระบะ triton ติดตะแกรงสแตนเลสข้างหลัง (คาดว่าจะเป็นรถนักท่องเที่ยว) ตอนเข้าซองอยู่ที่หน้าตลาดหนองมน ฝั่งตรงข้ามกับ ธนาคารกสิกรไทย ที่ตระแกรงหลัง มีกระเป๋าสตังแม้ค้า (แบบที่คาดเอวอยู่อ่ะครับ) คลองอยู่กับตะแกรงดังกล่าว กระเป๋า นั้น ไม่ได้ปิด

++++++ผมเห็นแล้วล่ะ แต่ ในใจไม่สนใจอะไรเลยจริงๆ คิดจะกลับบ้านอย่างเดียว ทีนี้ พอรถ Honda click นั้นวิ่งมาถึงกระเป๋านั้น คนซ้อมก็เอามือล้วงเข้าไปที่กระเป๋าที่แขวนอยู่ที่รถ triton เหมือนจะได้กระเป๋าตังสีชมพูกับ ไอโฟนนะครับ แล้วรีบเก็บใส่กระเป๋าของคนซ้อน แล้วขับออกไปนิ่งๆ เนียนๆ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น+++++++

ผมเอง อึ๋งอยู่ซักพัก เหมือนมันถูกมนต์สะกดไว้ พอตั้งสติได้ ก็ ไม่ทันแล้ว มอเตอร์ไซค์นั้นมันไปไหนแล้วก็ไม่รู้ แถม รถกระป๋องที่ผมนั่งอยู่มันก็เคลื่อนที่ไปข้างหน้าเรื่อยๆ ด้วย  ผมจำทะเบียน มอเตอร์ไซค์คันนั้นได้ ครับ มองกลับไปที่ triton คันนั้น ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเหมือนกันครับ.......เหมือนไม่มีใครรู้ตัวเลยครับ........ผมเองก็ไม่รู้จะทำอย่างไร กลับมาบ้านก็ งงๆ อะไร นึกคิดด่าตัวเอง ทำไมไม่วิ่งลงจากรถตามไอ้ชาย 2 คนนั้นไป อีกใจนึงก็คือ ถ้ามันมีอาวุธล่ะ เออ......

สังคมชลบุรี เดี๋ยวนี้มันเลวร้ายขนาดนี้เลยหรอครับ.........

ถ้าเป็นพี่ๆ จะทำอย่างไรครับ.........ขอบคุณทุกๆ คำตอบครับ

กระทู้นี้เขียนขึ้นเพื่อเป็นอุทาหรณ์ครับ เผื่อใครมีนิสัยชอบคลองกระเป๋า หรืออะไรก็แล้วแต่ ให้เพื่อความระมัดระวังด้วยนะครับ  ;D ;D

ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นครับ

เรารักจ่าโท :))))

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
แถวพันท้ายช่วงตลาดโค้งลิงก็มีพวกกระชากกระเป๋าเหมือนกันครับ บ่อยด้วยช่วงดึกๆเวลาเหล่าๆสาวโรงงานเลิกOT เคยเจอแต่ไม่จังๆเจอตอนที่มันถีบมอไซด์ที่ผู้หญิงขับ ล้มกลิ้งไปข้างทางเลย ผมเห็นแล้วแต่ช่วยไรไม่ได้เลยเพราะ มันช่วงหัวโค้งรถแถวนั้นวิ่งเร็วแถมพวกโจรคาดว่ามืออาวุธเพราัเห็นคนซ้อนถืออยู่เลยไปจอดห่างๆหน่อยแล้วโทรหา191 ทางตำรวจบอกจะรีบประสานงานกับตำรวจมหาชัยให้ผมก็รอ รอเป็นชั่วโมงตำรวจก็ไม่มีมา(พูดง่ายๆตำรวจ191ไม่ได้เรื่อง!) ผมเลยปล่อยให้พวกนั้นไปแล้วผมค่อยไปช่วยสาวโรงงาน พาไปส่งโรงบาลเอกชัย เธอหัวแตกเย็บ20กว่าเข็มเนื่องจากหัวกระแทกกับขอบปูน พอผมจ่ายค่าหาหมอให้ผมก็รีบเข้าบ้านเลย ผมเลยไม่ได้เทคแคร์สาวโรงงานไรมาก

*อย่างน้อยก็ยังได้ช่วยคนที่เดือดร้อนล่ะนะแต่อาจทุเรศในบางทีสำหรับตัวผม ;D

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ไม่ว่าที่ไหน ๆ ล่ะครับ
ทุกๆ สังคมมันก็มีคนดีไม่ดีปะปนกันไป
จขกท น่าจะไปบอกเจ้าของ Triton นะครับ อย่างน้อยก็จะได้แจ้งความอาจจะจับคนร้ายได้ จะได้ไม่เกิดกับคนอื่นอีก
เสียดายแทนเจ้าของนะครับ ถือว่าฟาดเคราะห์

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
คนฉก ผิดแน่นอน แต่เจ้าของกระเป๋า ก็ประมาทเกินไป หรือไม่ก็ลืมทิ้งไว้

ระมัดระวัง อย่าประมาท ทิ้งของมีค่าไว้ห่างตัวโดยไม่มีคนดูนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอให้มีสติให้มากครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สถานการณ์แบบนี้พูดยากจริงๆเพราะเป็นเรื่องกระทันหัน สำหรับผมๆถือคติรู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดีเพราะคนที่อยู่ข้างหลังผมเยอะ จะช่วยก็ต่อเมื่อพิจารณาแล้วว่าไม่เดือดร้อนต่อตัวเองก่อนจากนั้นค่อยดูว่าทำอะไรได้บ้างและส่วนตัวก็ดูแลปกป้องตัวเองและครอบครัวให้ไม่ต้องเดือดร้อนจนต้องขอความช่วยเหลือจากคนอื่น ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น