ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ mg gs ครับ วันนี้ไปลองเทสสไดรฟ์มา เทียบตัวเลือกที่ผมมี  (อ่าน 10003 ครั้ง)

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
ดูเหมือนจขกท.ยังตัดสินใจไม่ได้เพราะไม่ได้ Love ตัวใดตัวหนึ่ง
ผมแนะนำไปลองขับ Hyundai Tucson อีกตัวแล้วค่อยตัดสินใจครับ ราคาขายจริงไม่หนีกัน

แต่ถ้าจะถามความเห็นผมเรื่อง GS  นะครับ

1. เรื่องความแรง ผมยอมรับว่า GS ให้ความรู้สึกเร้าใจในการขับ รู้สึกว่าขับแล้วรถพุ่งได้ดังใจ ในทางตรงข้ามถ้าเทียบกับ X-Trail Hybrid และ For i-P (โหมด S) ตอนเร่งแซงก็ทำได้ดี แต่ไม่รู้สึกกระชาก+เร้าใจเท่าซึ่งอาจเป็นเพราะcvt+ช่วงล่างที่เกาะถนน+การเก็บเสียง (ผมขับ X-Trail ไปเทสต์ จึงเปรียบเทียบอารมณ์ได้ตรงๆ) ถ้าจขกท.ชอบfeelingของการขับMGก็ลองดูครับ

2. เรื่องความลงตัว ผมว่า MG3 ลงตัวกว่ามากๆๆๆ ติดแค่พวงมาลัยหนัก จนทำให้ผมคิดว่า GS เป็นรถจีนจริงๆ คือใส่ option มาเยอะแต่tuningไม่ลงตัว (ขับ GS เหมือนขับ Vios Turbo ยกสูง ประมาณนั้น)

3. CX-5 และ Tucson เป็นรถที่ผมไปดูและสนใจ แต่ไม่ได้ลองขับ เพราะมี special requirement ส่วนตัว

4. ผมเป็นคนนึงที่พิถีพิถันกับการซื้อรถโดยหาข้อมูลและไปเทสต์เปรียบเทียบตัวเลือกทั้งหมดก่อนตัดสินใจ ผมมีข้อสรุปส่วนตัวว่า
4.1 ข้อมูลที่บริษัทรถบอก เป็น Marketing Material ซึ่งความลงตัวของรถจะรู้ได้ด้วยการ Test Drive เท่านั้น
4.2 Segment รถตามราคา/CC/Class ไม่ได้เป็นข้อจำกัดของตัวเลือกในการซื้อรถ เพราะปัจจุบันการออกแบบภายในและสมรรถนะของรถแต่ละคันในเมืองไทยไม่ได้เป็น"สหกรณ์"เหมือนในอดีต และราคาตั้งกับราคาขายจริงก็แตกต่างกัน ไม่ถามไม่ต่อก็ไม่รู้
4.3 ข้อมูลในบอร์ดเป็น Caution & Good to know
4.4 รถทุกรุ่นมีปัญหาด้วยกันทั้งนั้น(รวมทั้ง To,Is,Hon) แต่ปัญหาส่วนใหญ่ก็ได้รับการแก้ไข ช้าบ้างเร็วบ้างแล้วแต่ความใส่ใจของผู้ให้บริการและดวงของคุณเอง การที่เราเห็นปัญหาในบอร์ดก็แปลว่าเรามีผู้ร่วมชะตากรรมที่ไม่ถูกปิดสื่อก็แค่นั้น ไม่ได้แปลว่ารถมันห่วยหรืออะไรทั้งสิ้น กรณีแย่ๆก็คงมีแค่เกียร์dual clutchและ/หรืองานประกอบรุ่นที่แชร์ระหว่างF&Vซึ่งไม่เหมาะกับรถที่คนไทยขับ ซึ่งก็ได้รับการปรับปรุงในที่สุด

4.4 ถ้าอยากได้รถที่จ่ายตังแล้วจบก็คงต้องไปหาเบนซ์ จ่ายจริงจบจริงครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยเคส แต่เห็นหน้าตามันแล้วไม่ชอบเลย