ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องระบบความปลอดภัยหลังอุบัติเหตุรุนแรง  (อ่าน 2502 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
ระบบความปลอดภัยหลังเกิดอุบัติเหตุรุนแรงของBenz ใช้ชื่อว่าPost-safe ประกอบด้วย
1)ระบบสั่งให้เครื่องยนต์หยุดทํางาน และตัดการจ่ายเชื้อเพลิงอัตโนมัติ
2)ระบบให้ประตูทุกบานปลดล็อก
3)ระบบให้กระจกหน้าต่างเลื่อนเปิดเล็กน้อย เพื่อให้อากาศถ่ายเท

ระบบเหล่านี้เป็นระบบความปลอดภัยมาตรฐานที่มีในรถทุกรุ่นรึเปล่าอะครับ ทําไมรายละเอียด(spec)ในโบรชัวร์ยี่ห้ออื่นๆไม่ค่อยกล่าวถึงเลยครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยยืนยันด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2019, 12:53:48 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
ของ BMW มีครับ รู้สึกจะเรียกว่า Post Collision Safety System อ่ะครับ
1. ตัดการจ่ายเชื้อเพลิง
2. ปลดล็อคประตูทุกบาน
3. เปิดไฟฉุกเฉิน
ส่วนกระจกนี่ไม่ทราบครับ

ที่จริงระบบนี้น่าจะมีในหลายๆยี่ห้อ รายละเอียดต่างๆ อาจต่างกัน
แต่อาจจะแค่ตัดการจ่ายเชื้อเพลิงเป็นมาตรฐาน เพราะเหมือนเคยได้ยินบ่อยอยู่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่แน่ใจนะครับของฟอร์ด ,GM  มีเปิดไฟฉุกเฉินอัตโนมัติ กับปลดล็อค  เรื่องอื่นไม่แน่ใจ (ชนจนถุงลมแตกนะ)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vellcap

Suzuki Swift ตัดไฟ , ตัดน้ำมัน , เปิดไฟฉุกเฉินครับ

ปล.อ่านเจอจากผู้ใช้นะครับ

ออฟไลน์ tarahlm

ไม่แน่ใจนะครับของฟอร์ด ,GM  มีเปิดไฟฉุกเฉินอัตโนมัติ กับปลดล็อค  เรื่องอื่นไม่แน่ใจ (ชนจนถุงลมแตกนะ)

ของ Ford (Focus) เรียก Post Crash Alert Function ระบบจะ
/ เสียงแตรจะดัง
/ ไฟฉุกเฉินกระพริบทำงาน
/ ไฟภายในตัวรถติดสว่าง
/ คลายล็อคประตู
/ ปิดที่ปัดน้ำฝนถ้ากำลังทำงานอยู่
ทำงานร่วมกับระบบตัดจ่ายน้ำมันของปั้มเชื้อเพลืง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 15:28:10 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ chaton

• Newbie
  • *
อ้างจาก: Parinceo link =topic=34642.msg569423#msg569423 date=1382803618
ของ BMW มีครับ รู้สึกจะเรียกว่า Post Collision Safety System อ่ะครับ
1. ตัดการจ่ายเชื้อเพลิง
2. ปลดล็อคประตูทุกบาน
3. เปิดไฟฉุกเฉิน
ส่วนกระจกนี่ไม่ทราบครับ

ที่จริงระบบนี้น่าจะมีในหลายๆยี่ห้อ รายละเอียดต่างๆ อาจต่างกัน
แต่อาจจะแค่ตัดการจ่ายเชื้อเพลิงเป็นมาตรฐาน เพราะเหมือนเคยได้ยินบ่อยอยู่ครับ
BMW  กระจกไม่เลื่อนครับ ทดสอบมาแล้ว 8)

ออฟไลน์ 5ume7h

ของวอลโว่มีชื่อเรียกเฉพาะมั้ยครับ

ออฟไลน์ lifeonmap

• Jr. Member
  • **
เคยเห็นของ BMW กับ VOLVO เวลาเกิดอุบัติเหตุ ประตูจะปลดล็อก ไฟฉุกเฉินติด กระจกเลื่อนลงเพื่อระบายฝุ่น Air bag