ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นเกี่ยวกับ โซลูน่า โฉมแรก  (อ่าน 10764 ครั้ง)

ออฟไลน์ jacky933

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าถ้าจะซื้อรถมือ 2 โตโยต้า โซลูน่า โฉมแรก ปี1997 AT ราคา 120,000 ตอนนี้น่าซื้อไหมอะครับ พอดีหัวหน้าที่ทำงานออกรถใหม่เลยขายต่อ เป็นผู้หญิง รถแกใช้ตามสภาพ ไม่ค่อยได้ดูแล ขับอย่างเดียว รบกวนขอคำเสนอแนะด้วยครับ พอดีงบจำกัด แล้วถ้าซื้อมาผมควรเช็คหรือเปลี่ยนอะไรบ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• Sr. Member
  • รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
Re: รบกวนขอความเห็นเกี่ยวกับ โซลูน่า โฉมแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 23:00:54 »
อยากทราบว่าถ้าจะซื้อรถมือ 2 โตโยต้า โซลูน่า โฉมแรก ปี1997 AT ราคา 120,000 ตอนนี้น่าซื้อไหมอะครับ พอดีหัวหน้าที่ทำงานออกรถใหม่เลยขายต่อ เป็นผู้หญิง รถแกใช้ตามสภาพ ไม่ค่อยได้ดูแล ขับอย่างเดียว รบกวนขอคำเสนอแนะด้วยครับ พอดีงบจำกัด แล้วถ้าซื้อมาผมควรเช็คหรือเปลี่ยนอะไรบ้าง ขอบคุณครับ

ราคานี้ ถูกมาก   พี่เขยผม เพิ่งซื้อ เกียร์กำกะมือ  ปี 2002    175000 

ได้มา  เอาไปถ่าย น้ำมันเครื่อง  น้ำมันเกียร์  น้ำยาหม้อน้ำ  เช็คระบบแอร์   ก็คงได้ใช้ยาวๆครับ

รุ่นนี้ ทน ถึกมากๆ   อัตราเร่ง ไม่แพ้ อีโค่คาร์     อย่าได้แคร์ภาพลักษร์  รถซื้อมาใช้งาน    เลือกรถ  พอดีงบ  ไม่ทำให้เราเดือดร้อน   ก็พอครับ

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ oreo_san

• **
Re: รบกวนขอความเห็นเกี่ยวกับ โซลูน่า โฉมแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 23:52:08 »
ถ้างบ ลงตัวก็จัดไปเลยครับ รถที่เราได้เห็นการใช้งานอยู่เป็นประจำนี่แหละดี  ที่ทำงานผมมีผู้หญิงใช้รุ่นนี้อยู่คันหนึ่ง
เธอไม่ดูแลรถเลย ได้แต่ขับอย่างเดียว จนต้องไปคอยช่วยตรวจดูให้อยู่ประจำ แทบจะไม่มีปัญหาอะไรเลย มีแต่เปลี่ยน
ถ่ายน้ำมันต่างๆ ตามอายุ ตามสภาพเท่านั้น

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 06:57:59 »
ติดแก๊ส lpg ทนแก๊สมาก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:34:09 »
โฉมแรกเป็นเกียร์ auto 3 speed
ถ้าเป็นเกียร์ auto ผมกลับถูกใจรุ่นนี้มากกว่า
เพราะถ้าเป็นรุ่น minor ที่เป็น 4 speed เกียร์ออกจะโง่ไปหน่อย
เพราะออกตัวไปยังไม่ทัน 100 เมตร เกียร์ก็ลง 4 ให้แล้ว ซึ่งทำให้ไม่มีแรง
อัตราเร่ง วิ่งกัน 0-100 ประมาณ 14 ปลาย - 15 วินาที
ถ้าทางยาวพอ ตีนปลายเค้นกันได้ 170 ต้นๆ

รุ่นนี้ให้ระวังมือจับเปิดประตู ถ้าเผลอดึงแรงๆ ก็จะหักคามือได้

ช่วงล่างรถรุ่นนี้ ค่อนข้างนุ่ม และ ให้ตัวเยอะมาก
จังหวะเปลี่ยนเลนที่ความเร็วเดินทาง มีอาการโคลง เห็นได้ชัด
ขับทางตรง พอจะไว้ใจได้ที่ไม่เกิน 120km/h
ถ้าคุณออกตัว กระทืบคันเร่งมิด หรือ ลากเกียร์ 1 ยัน redline ขึ้นเกียร์ 2 .. หน้ารถถึงขนาด ยก กันเลยทีเดียว

เปรียบเทียบตัวเลือกอื่นในตลาด ก็ถือว่ายังน่าสนใจอยู่
โดยเฉพาะความ ทน และ ถึก ของตัวรถ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:54:51 »
ส่วนตัวผม เรื่องสมรรถนะเครื่องยนต์ ไม่ผ่านครับ
อืดมากๆ ออโต้ 3 สปีด แปปเดียวก็หมดลมแล้วครับ เร่งแซงลำบาก

แต่
พูดถึงการใช้งานในเมือง ถ้าสนใจใช้แค่ในเมืองก็พอรับได้

ถ้าซื้อมาขับเดิมๆ คุณอาจจะไม่พอใจในสมรรถนะของมันครับ
แต่ถ้าคิดจะเล่นสนุก ยกเครื่องใหม่
ไม่แ่น่ใจว่าวางเครื่อง NZ ได้มั้ย
ถ้าวางได้ก็น่าสน

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:21:55 »
ผมว่าเป็นรุ่นหนึ่งที่ใช้ได้เลยครับ
ส่วนตัวก็ชอบนะ ซื้อมาแล้วก็เปลี่ยนถ่ายของเหลวใหม่ให้หมดเลยครับ
ยังใช้ได้อีกนานแร่ะ

ออฟไลน์ Fuel98

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:06:00 »
ที่บ้านใช้ Soluna ปี 1999 Auto 4 Speed(Minor change แต่ยังไม่ใช่ไฟท้ายหยดน้ำ) มันเป็นรถที่หากใช้งานทั่วไปไม่ได้เอาไปแข่งกับใครถือว่าใช้งานได้ดี คล่องตัวดี แต่ถ้าเกิน 100 แล้วอืดไปนิด อัตราเร่งช่วงต้น พอๆ กับ ECO Car ในยุคนี้ มีแรงดีที่รอบต้น-กลาง ช่วงล่างเดิมๆ นุ่มเกินไป ตอนนี้เปลี่ยนช๊อคเป็น Monroe หนึบขึ้นจนน่าพอใจ เข้าโค้งได้ดีจนรถรุ่นใหม่ๆ หันมามองค้อน.......  เพราะระยะ Over hang ด้านท้ายเยอะ มันมาช่วยแก้เวลา ที่เข้าโค้งแรงๆ แล้วรถ Under Streer ได้ดี เรียกว่าถ้าล้อหน้าบอกว้าตูจะไม่ไหวแล้วโว้ย.... ด้านท้ายจะแก้อาการให้กลับมาเป็นกลางทำให้ผ่านโค้งได้อย่างไม่ยากเย็น เครื่องรุ่นนี้ดูแลรักษาง่าย แถมทนทานทั้งเครื่องและเกียร์ ใช้มา 240,000 กับอายุ 10 กว่าปียังไม่ต้องยกเครื่อง+เกียร์(ทั้งๆ ที่ผมแอบเอาไปขับแบบรุนแรงอยู่บ่อยๆ สมัยยังวัยรุ่น) ถึงมันพังก็เดินเข้าเซียงกง หาเครื่องตระกูล 4A หรือ อยากแรงขึ้นหน่อย เอา 7A มาลงก็ได้

ข้อเสีย....
ที่เปิดประตูถือว่าเป็นที่เลื่องลือในหมู่ผู้ใช้เลยว่า ถ้าที่เปิดประตู(ด้านนอก) คันไหนไม่หัก ไม่ใช่ Soluna ของแท้ 5555
แต่หลังจากที่ซื้อมาเปลี่ยนใหม่แล้วก็ไม่หักอีกเลย เข้าใจว่าปรับปรุงวัสดุแล้ว ส่วนพลากสติกช่องแอร์ตอนนี้ก็หักหมดแล้ว ทั้งๆ ที่รถคันนี้จอดในร่มเกือบตลอดอายุของมัน สรุปว่าคุณภาพของพลาสติกอยู่ในเกณท์แย่.....
อีกเรื่องที่ต้องตำหนิ คือ เบาะหลังพื้นที่ Leg room นั้นแคบมาก จนนึกว่านั่งอยู่เบาะหลังของรถกระบะแค๊บกันเลยทีเดียว......จะถอยเบาะไปหน่อยได้ไหม พื้นที่เก็บของด้านหลังยังเหลืออีก ตั้งไร่เศษๆ เฮ่อ...
อ้อ...อะไหล่สูนย์บางรายการแพงไปหน่อย อย่างเช่นยางเพลาขับหน้า เปลี่ยนไปชุดนึง เฉพาะค่าอะไหล่(ยาง+กิ๊บล๊อคครบชุด) 6 พันกว่าๆ หน้ามืดออกจากศูนย์เลยตอนแรกนึกว่าไม่แพง (รถคันนี้คุณแม่ขับเลยขออะไหล่แท้ใว้ก่อน นึกว่าถูกเลยสังศูนย์เปลี่ยนของแท้ทั้งชุด) ::)

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:12:38 »
เป็นรถที่อย่าไปหวังสมรรถนะของมันเลยคับ ว่าจริงอีโคคาร์สมัยนี้เครื่อง 1200 ยังดีกว่าอีก 120,000 ไปดาวน์อีโคคาร์ดีกว่าครับ ยังไงรถใหม่ก็อุ่นใจกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 12:15:14 »
ราคานี้ถูกจริงๆครับ ถ้างบจำกัดประมาณนี้ก็เหมาะสมครับ ใช้งานได้ดี รุ่นนี้ทน

เพราะผมเพิ่งขายตัวปี2000 1.5GLI Auto ไป 225,000 บาท

ใช้มา12ปี ที่เสียก็มีแค่ตู้แอร์ซึม เพลาซ้ายร้าว ละก็เปลี่ยนโช้ค ไม่เคยงอแง ไม่เคยดับกลางทาง อะไรเลยครับ

ระบบไฟทนมากๆ กระไฟฟ้า ไฟหน้าไฟท้าย ไม่เสียเลยแม้แต่อย่างเดียว

ค่าซ่อมครั้งนึงไม่กี่พัน ไม่เคยมีหลักหมื่นให้เห็น
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 12:58:52 »
รุ่น 4AT ผมไม่แน่ใจ แต่ 3AT เท่าที่ลองขับ คิกดาวน์มาแต่เสียง แต่ผมว่าซื้อ3ATแล้วหา4ATมาประกบน่าจะได้นะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:33:22 »
วิ่งโอเคนะคับรุ่นนี้ผมเคยขับของคนขับรถผม ไม่รุ้เค้าไปทำไรมาแต่เครื่องเดิมนะคับ วิ่งบนทางด่วน 180 ยังโอเลยคับเกียร์ออโต้คับ ดูแลดีๆใข้ได้อีกนานคับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 17:34:28 »
เป็นผมไม่เอาครับ ปีแรกตัวถังไม่มี GOA ความปลอดภัยของตัวถังผมว่าสำคัญนะ

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 09:55:40 »
รถร่นนี้ผมได้ใช้เป็นรถคันแรกในชีวิต ในปี 2000

เป็นรถที่ดีมาก อัตราเร่งดี ประหยัดดี ใช้ในเมืองดี
ติตรงที่ เป็นรถราคาถูก(น่าจะเป็นข้อดี น่ะ...) ราคาถูก วัสดุงั้นๆ อุปกรณ์มาตราฐานน้อย

ผมว่าเหมาะกับการใช้งานโดยรวม จริงๆ คับ......

ออฟไลน์ F|yingSpur★

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:25:19 »
ผมกำลังหาข้อมูลรุ่นนี้อยู่เลยครับ เพราะจะได้มรดกจากแม่มา แต่เป็นรุ่นท้ายหยดน้ำครับ แหะๆ

เห็นเขาว่าเปลี่ยนโช๊คแล้วชีวิตจะมั่นคงขึ้นนะครับ
+ HAPPINESS ONLY REAL WHEN SHARED +