ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ การใช้น้ำมันกับแคมรี่ my 2014 อยากทราบชนิดที่ใช้ได้ครับ  (อ่าน 13222 ครั้ง)

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
เผอิญมีประเด็นสงสัยครับ
คือเท่าที่สังเกต ถ้ารถเติม E20 ได้ จะเติมน้ำมันทุกชนิดได้ ยกเว้น E85

เลยอยากทราบว่า Camry 2014 สามารถเติมน้ำมันได้ทุกชนิดใช่ไหมครับ ยกเว้น E85
ประเด็นส่วนผสม
G95,G95-E20 มากจาก GBASE2 ออกเทนสูงกว่า
G91-E10 มาจาก GBASE1 ออกเทนต่ำกว่า

มีคนบอกว่า G91-E10 ถ้าเติมให้กับ Camry แล้ว เครื่องจะน็อคจริงหรือเปล่าครับ เพราะค่าออกเทนต่ำ ทำให้สมรรถนะเครื่อง 2.0 อาจจะน็อคได้

หรือว่าไม่เกี่ยวกัน สามารถเติมได้หมด เครื่องไม่น็อค ไม่เสียง่าย แต่อาจเป็นแค่สมรรถนะการขับขี่ที่อาจไม่พรุ่งปรี๊ดปร๊าดครับ

เผอิญเพื่อนผมกำลังสนใจตัว camry extremo 2014 ที่เพิ่มฟังก์ชั่นเข้ามา แต่ยังสงสัยเรื่องการเติมน้ำมัน เพราะตอนนี้เขาใช้ vios เมื่อหลายปีที่แล้ว เติมได้แต่ G91 เขาเลยคิดว่า camry ไม่น่าจะเติม G91 ได้ครับ

ขอผู้รุ้ช่วยตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
ระหว่าง
camry 2014 2.0G กับ Camy 2014 2.0G Extremo

มีฟังก์ชันอะไรที่ต่างกันไหมครับ เผอิญเพื่อน กังวลที่ navi ครับ

ปล. ส่วน Civic MC 2014 ที่เพิ่งออกมา ผิดหวังมากเลยครับ มันคล้ายกับ Civic MC 2013 Modulo เลย ผิดหวังอยากได้แบบ US

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ผมไม่แน่ใจว่า Camry 2.0 รุ่นนี้เติม 91 ได้รึเปล่า เพราะ Camry 2.0 ACV40 คันที่บ้าน เติม 91 ไม่ได้แน่นอน ตามคู่มือ Spec รถที่บอกมา
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ kez

ดูคู่มือรถถ้าบอกว่าเติม 91 ได้ เติม 95 ก็ได้

ถ้าบอกเติม e20 ได้ แต่อาจจะใช้ 91 ไม่ได้ เพราะ e20  ออกเทน 95 - 98

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เผอิญมีประเด็นสงสัยครับ
คือเท่าที่สังเกต ถ้ารถเติม E20 ได้ จะเติมน้ำมันทุกชนิดได้ ยกเว้น E85

เลยอยากทราบว่า Camry 2014 สามารถเติมน้ำมันได้ทุกชนิดใช่ไหมครับ ยกเว้น E85
ประเด็นส่วนผสม
G95,G95-E20 มากจาก GBASE2 ออกเทนสูงกว่า
G91-E10 มาจาก GBASE1 ออกเทนต่ำกว่า

มีคนบอกว่า G91-E10 ถ้าเติมให้กับ Camry แล้ว เครื่องจะน็อคจริงหรือเปล่าครับ เพราะค่าออกเทนต่ำ ทำให้สมรรถนะเครื่อง 2.0 อาจจะน็อคได้

หรือว่าไม่เกี่ยวกัน สามารถเติมได้หมด เครื่องไม่น็อค ไม่เสียง่าย แต่อาจเป็นแค่สมรรถนะการขับขี่ที่อาจไม่พรุ่งปรี๊ดปร๊าดครับ

เผอิญเพื่อนผมกำลังสนใจตัว camry extremo 2014 ที่เพิ่มฟังก์ชั่นเข้ามา แต่ยังสงสัยเรื่องการเติมน้ำมัน เพราะตอนนี้เขาใช้ vios เมื่อหลายปีที่แล้ว เติมได้แต่ G91 เขาเลยคิดว่า camry ไม่น่าจะเติม G91 ได้ครับ

ขอผู้รุ้ช่วยตอบด้วยครับ

จับประเด็นผิดครับ

รถที่เติมE20 ได้ ไม่ใช่รถที่สามารถเติมน้ำมันได้ทุกชนิด ยกเว้นE85  แต่เป็นรถที่ใช้เชื้อเพลิงที่มีค่าออกเทนประมาณ 95 และส่วนผสมของเอทานอล 20 % ได้

นั่นหมายความว่า  รถที่ห้ามเติม น้ำมันออกเทน91 ก็อาจเป็นรถที่ใช้E20 ได้ แต่ห้ามเติม91หรือ E10-91
เพราะอาจชิงสุกก่อนห่ามได้
 ;)

ออฟไลน์ Torque

• Full Member

ในภาพประกอบข้างบน ตารางในช่อง "ปัจจุบัน" คือ Camry ตัวถังก่อนหน้าหน้านี้
ตารางในช่อง "เปลี่ยนโฉมใหม" ก็คือ รุ่นที่วิ่งกันอยู่ในปัจจุบันตั้งแต่ปี 2012

สรุปความง่ายๆ ก็คืิอ
- เครื่องเบนซิน เติมได้ทั้ง เบนซิน/โซฮอล์ 91 , เบนซิน/โซฮอล์ 95 , E10 , E20
- เครื่องยนต์ไฮบริด ก็ยังคงเช่นเคย เติม E20 ยังไม่ได้เหมิือนเดิม เติมได้เฉพาะ เบนซิน/โซฮอล์ 91 , เบนซิน/โซฮอล์ 95 , E10

ผมเติมโซฮอล 91 ในตัวไฮบริดก็ไม่รู้สึกว่าน็อคนะครับ

ถ้าใจรัก Camry ผมว่าตัว Extremo น่าเล่นกว่าตัวธรรมดานะครับ

วิทยุที่ให้มาพร้อมระบบนำทางของ Extremo ก็ใช้งานได้ดีครับ
และดีกว่าวิทยุใน Hybrid Navi มากครับ

----------------------------------------------------

ในแง่การเล่นไฟล์วิทยุของ Extremo
สามารถเล่นไฟล์ เพลง/วีดีโอจาก ipod ได้
โดยเสียบเข้าหน้าเครื่องได้เลย

ในขณะที่วิทยุของ Hybrid Navi 
เวลาเสียบ ipod จะฟังได้แค่เสียง
ถ้าเป็นไฟล์วีดีโอก็เล่นได้ แต่ว่ามันจะออกแต่เสียงไม่มีภาพ
จะดูหนังต้องเล่นผ่านแผ่น DVD เท่านั้น

ระบบนำทางของ Extremo เป็นหน้าตาแบบ garmin
ใช้งานง่ายกว่าของตัว Hybrid มากๆ
มี poi เยอะกว่ามาก ค้นจากเบอร์โทรศัพท์ก็มีมากกว่า
และใช้งานจริงได้ดีเลยครับ หาอะไรก็เจอเป็นส่วนใหญ่

ของตัว Hybrid ใช้งานยาก POI น้อย ค้นจากซอยก็มีไม่ครบทุกเลข
ค้นจากเบอร์โทรก็ไม่ค่อยจะได้ เพราะข้อมูลเบอร์โทรมีไม่ครบ   ;D
a = F/m

ออฟไลน์ FyGI

ไม่รู้ MY13 กับ MY14 จะต่างกันเรื่องเครื่องยนต์หรือเปล่านะครับ

ผมใช้ MY13 อยู่ เติม E20 G91 G95 มาหมดแล้ว ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ

ถ้าคุณเพื่อนไม่ได้ชอบตัว 2.0 Extremo เป็นพิเศษ และไม่มีปัญหาเรื่องบประมาณ

แนะนำให้ขยับไป 2.5G  เพราะวิ่งดีกว่าในขณะที่กินน้ำมันเท่ากับ 2.0G