ผู้เขียน หัวข้อ: การทำไฟสูงซ้ายต่ำขวา ทำเพื่ออะไร?  (อ่าน 8876 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitoy

• Jr. Member
  • **
การทำไฟสูงซ้ายต่ำขวา ทำเพื่ออะไร?
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 13:59:06 »
บังเอิญเจอบ่อยๆขับกลางคืน รถที่ทำไฟสูงข้างซ้าย แล้วไฟต่ำข้างขวา ทำไปทำไม ทั้งๆที่ไฟสูงมันก็ยังแยงตาอยู่ดี

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
Re: การทำไฟสูงซ้ายต่ำขวา ทำเพื่ออะไร?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 14:07:51 »
ด้านซ้ายเค้าให้เอาไว้ส่องให้เห็นป้ายบอกทางครับ ด้านขวาทำให้ต่ำเพราะจะได้ไม่เเยงตารถฝั่งตรงข้าม

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: การทำไฟสูงซ้ายต่ำขวา ทำเพื่ออะไร?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 14:13:47 »
ที่คุณ จขกท. พูดถึงน่าจะพวกประเภทเปลี่ยนหลอดด้านซ้ายให้แสงแรงกว่าปกติมั้ง ไม่ก็พวกไม่ใช่โคมศูนย์ บางทีก็เปลี่ยนหลอดไม่เหมือนกัน เคยเจอเหมือนกัน ไฟข้างซ้าย/ขวาแสงแรงไม่เท่ากัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 14:30:42 »
ส่องบริเวณฟุตบาท คนเดิน

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 15:04:14 »
น่าจะเป็นที่ระบบไฟของรถคันนั้นไม่ปกติมากกว่าครับ คงไม่มีใครทำไฟให้เป็นแบบนั้นหรอกส่วนมากที่เจอจะเป็นรถเก่าๆ  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 15:31:22 »
จริงๆ ค่าความสูงจากโรงงานเค้าให้ซ้ายสูงกว่าขวาอยู่แล้วนะครับ เหตุผลตามท่านบนๆบอก
เป็นเหตุผลว่าทำไมเอาโคมไฟรถขับซ้ายรุ่นเดียวกันไม่เหมาะเอามาสลับใส่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 16:05:07 »
รถขับขวาแบบบ้านเราจะเป็นนั้นแหล่ะครับ ขวาจะได้ไม่แยงตา ซ้ายจะได้สองป้าย

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 16:28:24 »
ตามเม้นท์บนครับ ซ้ายส่องข้างทาง ขวาลงระดับไม่ส่องรถสวนทาง สำหรับการขับวิ่งซ้ายและรถพวงมาลัยขวา พอเจอรถวิ่งย้อนศร หรือจอดย้อนศร ไฟจะส่องเราจนมองไม่เห็นได้
ในทางกลับกันในประเทศที่รถวิ่งเลนขวา พวงมาลัยซ้าย ไฟก็จะกลับด้าน ดังนั้นบ้านเราขับวิ่งซ้าย พอเจอรถพวงมาลัยซ้าย (นำเข้า) ไฟก็จะส่องย้อนรถสวนได้ครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 17:50:05 »
รถจากโรงงาน ส่วนมากก็ซ้ายจะส่องสูงกว่าขวาครับ เพราะที่จริงต้องการให้สว่างที่สุดเท่าที่จะทำได้ และอยู่ในต้นทุนที่เหมาะสม

แต่ไฟขวา ต้องต่ำเพื่อไม่ให้ส่งตารถที่สวนมาครับ 

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 21:09:15 »
มาก็ตามนั้นนะครับ ให้เห็นข้างทางด้วย แต่รถใหม่ๆบ้างรุ่นก็เท่ากัน

ออฟไลน์ Potleader

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 00:20:36 »
ผมก็เคยเจอเหมือนกับเจ้าของกระทู้ครับ คือเป็นไฟสูงข้างนึงไฟต่ำข้างนึง ปัญหาคือฝั่งไฟสูงมันแยงเข้ากระจกมองหลัง ปรับกระจกให้ตัดแสงก็พอช่วยได้ แต่ก็ทำให้หงุดหงิดเวลาเจอแบบนี้

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 08:08:19 »
น่าจะเป็นปกตินะครับทางโรงงานก็จะตั้งให้ซ้ายสูงกว่าตามความคิดเห็นท่านอื่นด้านบน
ของผมเวลาเปลี่ยนหลอดไฟ ก็จะตั้งให้ ด้านซ้ายสูงกว่าด้านขวาเล็กน้อยนะครับ
แต่ก็พยายามไม่ให้เกินขอบกระจกหลังรถคันหน้าเวลาจอดติดไฟแดง ไม่งั้นแยงตาแน่นอนครับ
**ถ้าระดับเดียวกันมันจะส่องพวกป้ายเตือนป้ายบอกทางไม่เห็น

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 09:15:52 »
รถน่าจะเกิดอุบัติเหตุ เปลี่ยนไฟมา แล้วไม่ได้ตั้งใหม่

รถจากโรงงาน ถูกดีไซน์ให้หางไฟด้านซ้ายเชิดสูงขึ้นอยู่แล้วครับ ปกติ การตั้งก็ตั้งให้ จุดตัดบริเวณรอยขยัก ของซ้ายและขวาเท่ากันได้เลยครับ

รถพวงมาลัยซ้าย กับ รถพวงมาลัยขวา ไฟใส่สลับกันไม่ได้นะ หางไฟมันชี้ต่างกัน เคยเห็นรถบางรุ่น ชอบเอาเลนส์ของตัวนอก ตัว Top มาใส่ ซึ่งรถรุ่น Top ตัวนั้น มีแต่พวงมาลัยซ้ายด้วยสิ ใส่ไป ก็เดือดร้อนคนขับสวน เพราะไฟมันเชิดด้านขวา แยงตา ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 10:09:07 »
เท่าที่สังเกตุรถตัวเองเดิมๆ ข้างซ้าย(คนนั่ง) จะสูงกว่าด้านคนขับ นิดเดียว ไม่น่าทำให้ส่องตาเหมือนไฟสูงได้เลย นอกจากจะมีการปรับแตืงที่ผิดพลาดมา หรือยกเว้นรถฟอร์ฯใหม่ที่ยิงตาทั้ง 2ข้าง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 11:12:04 »
ซ้ายตั้งสูงหน่อยไวส่องข้างทาง ป้าย และช่วยให้เห็นได้ไกลขึ้น

ส่วนขวาตั่งไว้ต่ำกว่าซ้าย เพื่อรถวิ่งสวนจะได้ไม่แยงตาเค้าครับ

แต่มีบางรุ่นตั้ง ซ้าย ขวาเท่ากันคือ New Fortuner ครับผม

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 04:06:26 »
ผมก็มีคำถามนี้ในใจมาตลอดเหมือนกันครับ และผมเชื่อว่าถ้าออกมาจากโรงงาน ไฟข้างซ้ายอาจจะสูงกว่า แต่ก็ไม่ "แยงตา" รถคันหน้าครับ

แต่บางคันผมเชื่อว่าตั้งใจ เพราะความเป็นแก่ตัวของตัวเองล้วนๆ  ขนาดผมขับ Fortuner ขับตามหลังผมไฟหน้าเขายังแยงตาผมได้ข้างเดียว มันคืออะไร????
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 12:12:19 »
ไฟตามปกติมันจะเฉียงขึ้นซ้ายอยู่แล้วครับ และระดับไฟด้านขวาจะเตี้ยมากซ้ายเล็กน้อย ส่วนคำถาม จขกท ผมว่า น่าจะถามว่า ทำไมไฟมันถึงได้สูงเด่นจนแยงตาแค่ข้างเดียว จริงๆพวกนี้คือรถเกิดอุบัตเหตุเปลี่ยนโคมไฟหน้ามากกว่าครับ ต้องบอกว่าเป็นแทบทุกคันที่โดนชนหน้ามา คือไฟมันไม่ได้ตั้งตอนรถประกอบเสร็จ พออกมาใช้ไฟเลย ชี้ซ้าย ขวา ขึ้นลงไม่เท่ากัน อันนี้ตอบจากที่ผมเคลมรถมาหลายครั้งนะครับ ต้องมาตั้งเองตลอดเลย

ออฟไลน์ Busyman

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 18:00:36 »
ถ้าเป็นคนรุ่นเก่า เขาก็จะตอบว่า
ปรับอย่างนี้ไว้เพื่อสำหรับ คนที่ขับทางไกลเป็นประจำ ในเวลากลางคืนครับ
ซ้ายสูง เพื่อให้มองเห็นทาง โดยที่ไฟไม่แยงตา คันที่สวนมาครับ
ส่วยไฟขวาต่ำ ก็ตามเหตุผลด้านบนครับ
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..