ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง 2T คือน้ำมันออโต้ลูปใช่ไหมครับ???  (อ่าน 43024 ครั้ง)

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
เพิ่งซื้อเครื่องตัดหญ้าแแบบ 2จังหวะมาครับ
ตามที่ผู้ขายแจ้งคือ ต้องเติมน้ำมันออโต้ลูป ผสมกับน้ำมันเบนซิลด้วย ตรงนี้เข้าใจครับ
เพราะเมื่อกาลก่อน แดช เทน่าก็ต้องทำแบบนี้
ผมเลยไปที่ร้านแล้วบอกว่า ขอซื้อน้ำมันออโต้ลูป แต่ได้รับน้ำมันเครื่อง 2Tมา
พอกลับมาก็ถูกรุ่นพี่ ปฎิเสธว่าไม่ใช่นะ มันต้องพิมพ์ที่ขวดเลยว่าน้ำมันออโต้ลูป ผมเลยเอาไปเปลี่ยน
เจ้าของร้านก็ยืนยันว่าน้ำมันเครื่อง 2Tนั่นล่ะคือน้ำมันออโต้ลูป ผมเลยบอกไปว่างั้นขอกระป๋องที่มีคำว่าน้ำมันออโต้ลูปให้ผมที
เจ้าของร้านจึงเปลี่ยน เจ้าฝาหอยกระป๋องดำadvance VSX 2Tให้ผม แต่ที่หน้ากระป๋องก็ยังเป็นข้อความว่าน้ำมันเครื่อง 2Tเช่นเดิม
แล้วมีข้อความเล็กๆข้างกระป๋องว่าน้ำมันออโต้ลูปคุณภาพดี เมื่อเอากลับมาก็ถูกรุ่นพี่ ปฎิเสธอีกว่ายังไม่ใช่
แล้วมันยังไงแน่ครับ สรุปน้ำมันเครื่อง 2T คือน้ำมันออโต้ลูป จริงหรือเปล่า?
ผมโตมาในยุคที่รถเครื่อง 4 จังหวะครองตลาด
วอนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ craiva

• Newbie
  • *
Re: น้ำมันเครื่อง 2T คือน้ำมันออโต้ลูปใช่ไหมครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 15:15:27 »
เท่าท่ผมรู้นี่ 2T มีทั้งออโต้ลูปและน้ำมันเครื่องต้องดูให้ดี แต่ เชล vsx 2T นี่ออโต้ลูปแน่นอนถ้าเชล sx 2T อันนี้น้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: น้ำมันเครื่อง 2T คือน้ำมันออโต้ลูปใช่ไหมครับ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 21:22:24 »
ใช่ครับ 2T นั่นล่ะครับ ใช้ "ได้" เหมือนกันครับ แต่มีควีนนิดหน่อยนะครับ ที่จริงมันมีน้ำมัน ออโต้ลูปจริงๆ เหมือนกันนะครับ แต่ผมเองก็ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน

ผมใช้จักรยานติดเครื่องตัดหญ้าอยู่ ถ้ามีปัญหาตรงไหน...ถามได้เลยครับ รื้อมาทั้งเครื่องแล้ว
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 21:36:38 »
นอนยันครับ
ออโต้ลู้ป คือ น้ำมันเครื่องจักรยานยนต์ 2 จังหวะ หรือ น้ำมัน2T  อะไรก็ตามที่เขียนว่า 2T คือ ออโตลู้ปครับ

ส่วนน้ำมันเครื่องที่่ใช้ในห้องเกียร์ ของรถจักรยานยนต์ 2 จังหวะ ก็คือ น้ำมันเครื่องรถจักรยานยนต์ 4จังหวะครับ ลองอ่านดูข้างกระป๋องนะครับ จะเขียนว่า น้ำมันเครื่องรถจักรยานยนต์ 2 จังหวะ และ 4จังหวะ  และ ตามกระป๋องน้ำมัน จะเขียนว่า 4T ครับ

ง่ายๆ อะไรก็ตามที่ พิมพ์ตัวโตๆ ว่า 2T คือ ออโตลู้ป

ส่วนน้ำมันเครื่องที่ใช้ในห้องเกียร์ ใช้น้ำมันที่พิมพ์ตัวโตๆว่า 4T ครับ

รับประกัน 100% จากคนขายน้ำมันเครื่องครับ เด็กที่ร้าน ซื้อ 2T ไปขายคนใช้เครื่องตัดหญ้า ฝาละ 2 บาทครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 21:45:38 »
เท่าท่ผมรู้นี่ 2T มีทั้งออโต้ลูปและน้ำมันเครื่องต้องดูให้ดี แต่ เชล vsx 2T นี่ออโต้ลูปแน่นอนถ้าเชล sx 2T อันนี้น้ำมันเครื่อง

ผิดครับ
เชลล์ SX 2T คือ ตัวถูกครับ เป็น เกรดเดียวกับ Molla 2T ครับ กระป๋อง พลาสติกสีเขียวครับ
เชลล์ VSX 2T คือ ตัวแพง เป็นกระป๋องเหล็กดำ ครับ กลิ่นหอมด้วย

ทั้งสองตัว ไม่ได้มีไว้ใส่ในห้องเกียร์ห้องใส่น้ำมันเครื่องของรถจักรยานยนต์ครับ

ถ้าเป็น ปตท.  จะมี 4 เกรด
Max Speed 2T -- เครื่องตัดหญ้าชอบซื้อครับ
Hi Speed 2T --ขายน้อย
Challenger Semi Synthetic 2T (กึ่งสังเคราะห์) รถที่ต้องการของดีๆ กับไม่ต้องการให้ท่อไอเสียเยิ้ม ชอบใช้ครับ
Challenger fully Synthetic 2T (สังเคราะห์แท้) พวกเครื่องบินบังคับวิทยุ  ชอบมาซื้อใส่

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 08:31:01 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ใช่ครับ 2T นั่นล่ะครับ ใช้ "ได้" เหมือนกันครับ แต่มีควีนนิดหน่อยนะครับ ที่จริงมันมีน้ำมัน ออโต้ลูปจริงๆ เหมือนกันนะครับ แต่ผมเองก็ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน

ผมใช้จักรยานติดเครื่องตัดหญ้าอยู่ ถ้ามีปัญหาตรงไหน...ถามได้เลยครับ รื้อมาทั้งเครื่องแล้ว
ใช่ครับ เพราะผมก็จำได้ว่า คาวาซากิKR ของพ่อมีถังน้ำมันออโต้ลูป แยกต่างหากจากถังน้ำมันเครื่อง แล้วขวดน้ำมันที่เติม
มันก็พิมพ์ว่า น้ำมันออโต้ลูปตัวโตเลย แต่ปัจจุบันหาไม่มีแล้ว ขอบคุณครับ

นอนยันครับ
ออโต้ลู้ป คือ น้ำมันเครื่องจักรยานยนต์ 2 จังหวะ หรือ น้ำมัน2T  อะไรก็ตามที่เขียนว่า 2T คือ ออโตลู้ปครับ

ส่วนน้ำมันเครื่องที่่ใช้ในห้องเกียร์ ของรถจักรยานยนต์ 2 จังหวะ ก็คือ น้ำมันเครื่องรถจักรยานยนต์ 4จังหวะครับ ลองอ่านดูข้างกระป๋องนะครับ จะเขียนว่า น้ำมันเครื่องรถจักรยานยนต์ 2 จังหวะ และ 4จังหวะ  และ ตามกระป๋องน้ำมัน จะเขียนว่า 4T ครับ

ง่ายๆ อะไรก็ตามที่ พิมพ์ตัวโตๆ ว่า 2T คือ ออโตลู้ป

ส่วนน้ำมันเครื่องที่ใช้ในห้องเกียร์ ใช้น้ำมันที่พิมพ์ตัวโตๆว่า 4T ครับ

รับประกัน 100% จากคนขายน้ำมันเครื่องครับ เด็กที่ร้าน ซื้อ 2T ไปขายคนใช้เครื่องตัดหญ้า ฝาละ 2 บาทครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ชัดเจนครับ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 09:42:01 »
2T  ที่ผมรู้และใช้มานานกับมอเตอร์ไซน์สมัยก่อนมันคือออโตลูป แต่ปัจจุบันนี้มอไซน์บางยี่ห้อไม่ต้องเอา 2T มาเติมแล้ว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:03:55 »
2T  ที่ผมรู้และใช้มานานกับมอเตอร์ไซน์สมัยก่อนมันคือออโตลูป แต่ปัจจุบันนี้มอไซน์บางยี่ห้อไม่ต้องเอา 2T มาเติมแล้ว

เครื่องยนต์2จังหวะจะต้องผสมออโต้ลู้ป หรือ 2T ครับ

ปัจจุบัน ไม่มีการผลิตมอเตอร์ไซค์2จังหวะแล้วครับ หันไปผลิต4จังหวะกันหมดเพราะมลพิษน้อยกว่า แต่น้ำมัน 2T ก็ยังมีขายอยู่ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 12:10:14 »
ออโต้ลูป กับ 2T ตัวเดียวกัน...ใช้แบบที่คุณอธิบาย... ส่วนน้ำมันเครื่องสองจังหวะ กับน้ำมันเกียร์สองจังหวะ ก็ตัวเดียวกัน ...ใช้แบบเดียวกับน้ำมันเครื่องในห้องเครื่อง  ครับผม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 19:25:39 »

เครื่องยนต์2จังหวะจะต้องผสมออโต้ลู้ป หรือ 2T ครับ

ปัจจุบัน ไม่มีการผลิตมอเตอร์ไซค์2จังหวะแล้วครับ หันไปผลิต4จังหวะกันหมดเพราะมลพิษน้อยกว่า แต่น้ำมัน 2T ก็ยังมีขายอยู่ครับ

ออโต้ลูป กับ 2T ตัวเดียวกัน...ใช้แบบที่คุณอธิบาย... ส่วนน้ำมันเครื่องสองจังหวะ กับน้ำมันเกียร์สองจังหวะ ก็ตัวเดียวกัน ...ใช้แบบเดียวกับน้ำมันเครื่องในห้องเครื่อง  ครับผม