ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะทำโรง"เก็บ"รถ ควรทำแบบไหนดีครับ  (อ่าน 7232 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
กำลังมีความคิดจะย้ายรถอย่างน้อย 1 คัน ไปไว้ต่างจังหวัด เพื่อ "เก็บ" (จอด ประมาณ 2 อาทิตย์ - 1 เดือน เอามาขับสัก 1 หน)

ผมมองโจทย์ในการทำโรงเก็บรถที่ดีควรจะมี
1. บังแดดได้ดี
2. มีแสงสว่าง
3. ไม่ร้อน
4. มิดชิด
5. ระบายอากาศดี

ซึ่งพอเอาเอาเข้าจริง หลายๆข้อมันก็ขัดๆกัน เช่น ระบายอากาศกับมิดชิด ... ไม่ทราบเพื่อนๆมีไอเดียกันอย่างไรบ้างครับ พอจะมีตัวอย่างแชร์กันได้บ้างไหมครับ

ปล. สถานที่กว้างขวาง ไม่มีข้อจำกัดเรื่องพื้นที่ (แต่มีข้อเรื่องงบเรื่องงบประมาณ 555 )

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ถ้าจะทำโรง"เก็บ"รถ ควรทำแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 09:26:05 »
ผมว่าลองดูคลิปนี้เป็นแนวทางครับ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Devil13

Re: ถ้าจะทำโรง"เก็บ"รถ ควรทำแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 09:34:36 »
1. บังแดดได้ดี
2. มีแสงสว่าง
3. ไม่ร้อน
4. มิดชิด
5. ระบายอากาศดี

สำคัญคือ 1 กับ 3 ครับ
2 กับ 5 ไม่เคยเจอปัญหาครับ

ถ้าอยากให้มิดชิดหน่อย ไม่ต้องปิดทึบก็ได้ครับ ตีเป็นกรอบไว้แล้วเอาตาข่ายมาล้อมกันแมว กันนกได้ก็พอแล้วครับ

ถ้าสร้างแบบทึบ ลมไม่โกรก ฝุ่นไม่เข้านี้ งบคงแพงมากครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 09:44:54 »
- มีแสงสว่างนี่เพื่ออะไรครับ รถมีแผงโซล่าเซลล์ไว้ชาร์จไฟเหรอ?
- เรื่องมิดชิด ถ้ากังวลว่าไม่อยู่บ้านนานๆจะมีคนเข้ามาทุบรถ ขโมยของในรถ ก็แค่กันคนเข้าไปได้ ถ้าไม่ต้องกังวลมันก็ไม่จำเป็นอ่ะ เอาแค่พอกันแดดกันฝนได้ก็พอ อากาศถ่ายเทสะดวกมันก็เหมาะกับเราเอง ไม่งั้นเข้าไปแต่ละทีคนขับจะอึดอัด หรือร้อนอบอ้าว ไม่ต้องมาเปลืองติดแอร์ติดพัดลม
อากาศถ่ายเทสะดวก ออกซิเจนจะสูงกว่า พวกยุง แมลงก็น้อย
ส่วนกันหนู กันงู ก็อาจหาอะไรมาปิดตัวรถแทนได้ แต่ถ้าไม่อับชื้นก็ไม่น่ามีปัญหา
กลัวน้ำท่วมก็ยกพื้นสูง ทำธนาคารน้ำใต้ดินไว้สักหลุมคงพอ(หลุมกว้าง 1 m.ลึก 1.5-2 m. ใช้วัสดุเหลือใช้ ยางรถ ขวดน้ำ เศษใบไม้ เศษไม้ เศษอิฐ เศษหิน...)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2018, 09:52:22 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 09:56:59 »
ขอบคุณครับ พอได้ไอเดีย

เรื่องมิดชิด กับ แสงสว่าง ผมกลัวเรื่องหนู งู ตะขาบ เป็นหลักครับ คิด(เอาเอง)ว่าถ้าห้องปิดมิดชิดและมีแสงสว่าง อาจจะเป็น indirect light ก็ได้ .. น่าจะลดปัญหาเรื่องสัตว์รบกวนไปได้

แต่ฟังๆดูแล้ว โจทย์หลักน่าเป็นแดด กับ อากาศถ่ายเทเป็นหลักสินะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2018, 09:59:27 โดย Turin »

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 10:05:43 »
ผมจอดในตึกแถวครับ
-ทำทางขึ้นสูงกว่าพื้น50เมตร หมดห่วงเรื่องน้ำท่วม
-ประตูม้วนไฟฟ้าปิดมิดชิดสูงประมาณ3เมตร มีเจาะรูระบายอากาศตรงประตูด้านบน อากาศผ่านได้ ไม่ร้อน
-วางกับดักหนู ช็อคชมพูๆทุก3-6เดือน บริเวณที่จอดรถ ให้ชัวเปิดฝากระโปรงหน้าไว้หนูไม่เข้าชัวๆ แต่ฝุ่นอาจจะลงหน่อย
-ส่วนแสงสว่างนี้ไม่จำเป็นครับ หลักอย่าให้โดนแดดกับฝนสาด สีรถจะไม่เสียครับ

ดีกว่านี้คงต้องห้องมิดชิดกันฝุ่นติดแอร์ละครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 10:09:24 »
หลักๆก็ให้มีแสงสว่างแต่ไม่ให้ส่องเข้ามาตรงๆโดยเฉพาะช่วงบ่ายครับ เรื่องระบายอากาศก็จำเป็นเพราะถ้าอับจะมีเรื่องกลิ่นตามมา แนะนำให้ทำช่องลมเข้าแต่ใส่Pre-filterกรองฝุ่นก็พอจะได้กันแมลงด้วย ถ้าให้ดีติดTemperature Sensorเพื่อควบคุมพัดลมดูดอากาศให้เปิดออกกรณีอุณหภูมิสูงๆเกิน50องศา ที่สำคัญต้องไม่ให้มีช่องว่างให้หนูเข้าเด็ดขาดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 11:23:11 »
กำลังสร้างครับ
พท ต่อจากห้องสังสรรค์ ที่สร้างบาร์เหล้าไว้บ้านครับ

เป็นแบบ โครงเหล็ก ขนาด 6*10 ตรม หลังคาเป็นแบบเหล็กฉีก พร้อมด้วยวัสดุใต้หลังคาฉีกเป็นคล้ายๆUPVC โปร่งแสง สีชา

ผมต้องการ ให้เป็นระบบปิด มีประตู Garage แบบม้วนขึ้นด้านบน ( ผนังหนึ่งด้านเป็น Loft อีกด้าน กระจก ครับ)

เหนือโรงจอด เป็นดาดฟ้าครับ มีบันไดเดินขึ้นได้  ไว้ Hang Out กับเพื่อนๆครับ มองลงมาเห็นหลังคารถครับ

งบตอนนี้ 1.9แสน ยังไม่รวมประตูหน้าครับ

เสร็จแล้วจะมาupdate ครับ 8)
ปล โรงรถ จะเชื่อมกับห้องบาร์ และห้องนั่งเล่นตามรูปครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 11:56:08 »
ปูกระเบื้องที่พื้นด้วยครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 13:28:30 »
ระวังเรื่องความชื้นและ มด หนู แมลง

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 13:47:51 »
ห้องกระจกเลยครับโครงสร้างจะปูนจะเหล็กก็ตามสะดวก ด้านหน้าทำบานเลื่อน มีพัดลมระบายอากาศตั้งเวลาได้ ที่ผมทำก็กันหนูนี่แหละ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 17:10:01 »
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ
ห้องกระจกแบบที่เพื่อนสมาชิกทำก็สวย

อากาศถ่ายเทและมิดชิด แมว หนู เข้าไม่ได้ ก็บานเกล็ด+มุ้งลวด
เคยเห็นคุณหมอท่านนี้สร้างห้องเก็บมอเตอร์ไซด์ (ล่างๆของลิงค์)
http://www.2jfk.com/superbike.htm

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 04:04:44 »
ลองหาตาม google pinterest เสิชว่า garage life หรืออะไรทำนองนี้ครับ มีแบบเก๋ๆให้เป็นตัวอย่างสวยๆเยอะเลย