ผู้เขียน หัวข้อ: แบรนด์ อาจไม่สำคัญ เท่า ตัวรถ ใครก็ทำได้ เพียงแต่นำการตลาดมาใช้................  (อ่าน 7343 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ข้อพิสูจน์นี้มีอยู่จริง ซึ่งบางค่ายก็นำไปใช้ เพียงแต่เกมนี้ อาจได้แค่ชื่อชั้น กำไร นิดหน่อย หรือ มหาศาล ใครจะรู้  ในเมื่อเจ้าตลาด ออฟชั่น

ปกติ ขายกันเรื่อยๆ จนติดลม ทั้งที่แค่มีดีแค่ชื่อ ศูนย์บริการดี  แล้ว แบรนด์ ธรรมดา ๆ คิดจะแข่ง กับเค้า ศูนย์เราก็ห่วย อะไหล่ไม่มี แบรนด์ไม่ดัง ลูกค้าบ่นด่า

จะแข่งราคาแล้วไง ก็คิดเหมือนกับค่ายอื่น สำหรับความคิดเราแต่เค้าเราไม่รู้ ฮ่าๆๆ ทั้งพี่โต พี่ ฮอน พี่มิต พี่เชฟ ถ้าแบรนด์อื่นจะแข่งได้ ตีแตก

มันต้อง มาใน ลักษณะ

1. หน้าตาหล่อขั้นเทพ ราคาช๊าตแพงมานิด 1 - 2 แสนแต่ก็ไม่ฉีกจากเพื่อนจนน่าเกลียด ออฟชันเหมือนหรือล้ำซักนิดเช่น daylighting  

sunroof  สไตล์ ฟอร์ด RANGER

2. อัดออฟชัน ไม่เกรงใจเพื่อนฝูง ราคาพอๆกับจ้าวตลาด แพงกว่าไม่ได้ หรือจะมาถูกกว่ายิ่งดี เพราะติดตรงหน้าตาไม่ได้พกพาหล่อขั้นเทพ

เพราะถ้ามาหล่อด้วย (ชุดแต่ง ) + ออปชัน เหนือๆ  ราคาคงเกินไปไกล สไตล์ ฟอร์ด FOCUS

3.ขายให้แพงไม่สนใจแบรนด์อื่น  ออฟชันสมตัว หรือ จัดหนัก เช่น AIRBAG 12 ใบ เบาะนั่ง ปรับหลากรูปแบบ ทั้งพนักพิงศรีษะ เบาะต้นขา มูนรูฟ

ชนิดpanoramic กางทั้งหน้าและหลัง ม่านบังแดดรอบคัน จอเนวิ ไวด์สกรีน 10 นิ้ว  ( ทุกอย่างเป็นระบบไฟฟ้าสั่งการบนจอ + ปุ่ม ทัชสกรีน )  

และหน้าตาไม่ใช่แค่ หล่อ ขั้นเทพ มันขึ้นไปสู่ อวตาร กันเลยทีเดียว  รถคันนี้ ไม่ใช่อื่นไกล เมียเบคแฮม ออกแบบให้ เจ๊วิกตอเรีย แก แนวจริงๆ และยังเป็น รถที่

ได้รับรางวัล มาหลายสำนัก และ ที่สำคัญ ผู้หญิง ชอบรถคันนี้ เป็นอันดับหนึ่งของโลก มันคือ Range Rover Evoque  หรูล้ำแค่

4.09  ล้าน บาท เท่านั้นเอง คร๊าาาาาบบ  ....................  นับตั้งแต่การขายกิจการทิ้ง ของ Land Rover ให้กับกลุ่ม ภาระตะ อินดีย ภาย

ใต้การควบคุมของ Tata Motor มันแสดงให้เห็น แนวความคิด ใหม่ๆ นอกกรอบ ที่คน ภายนอกมองว่า แบรนด์นี้ ขายไม่ออก ใคร จะซื้อ ให้ลบหมดไปได้...........

คราว นี้ คุณ จะขาย ซัก 5 ล้าน คนก็ซื้อ เพราะ ความชอบ รสนิยม มันกำหนด ราคา กันยาก จริงไหมครับ  และคนที่ซื้อ คือคนรวย  ภาพลักษณ์

เตะตา  ถ้านำการตลาดมาใช้ คันนี้เป็นสินค้า ที่ inovate มากๆๆ ครับ

งานนี้ไม่ใช่โฆษณา ทุกคนคิดได้ แต่ไม่ทำ ...............................

ขอขอบคุณ และให้เครดิตภาพจาก

1. http://www.motortrivia.com

2. http://www.autospinn.com

3. http://www.thaicarnews.com

4. http://www.headlightmag.com

ปล.ผมไม่ได้เชียร์ หรือโฆษณา  FORD นะ เนื่อง จาก ศูนย์บริการ และปัญหาที่ลูกค้า บ่นด่ามีมากโข แต่บริษัท ยังขายรถได้

และ ขายดิบขายดี โดยผู้ซื้อ ไม่แคร์ ปัญหาเหล่า นั้น แบบนี้ ถือว่า สินค้า ขายตัวมันเอง ไม่ต่าง จากค่ายรถชั้นนำ เช่น PORCHE  FERRARI  LAMBORGHINY ถือ

ว่าเก่ง ในเวทีตลาดรถ เลยทีเดียวที่ยังสามารถยืนอยู่ได้ โดยไม่จับรถแค่ขายราคาถูกๆ ได้คันใหญ่ๆ หรือลดต้นทุนขายคันเล็กๆ  ราคาโค - ตระ ถูก

สไตล์  PROTON แล้ว อนาคต คือ แบรนด์คุณ กลับกลายเป็นรถภาพลักษณ์ ราคาถูก ที่ติตาตรึง ใจ ว่ามันคือ มาม่า ห่อ 5 บาท ไม่ใช่ บะหมี่

เกี๋ยว กุ้ง cp ห่อละ 49 บาท ใช่ไหมครับ ความนิยมอาจเสื่อมลดถอย เมื่อคนมาเลย์เซียเอง ยังไม่อยากใช้ และผลกำไร ส่วนแบ่งทางการลดลง ทุกปี แบบนี้ มีแต่

เสียกับเสีย ซิครับ ...................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 11:21:54 โดย bleem »

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เหมือนกาตูนญี่ปุ่นที่เริ่มแรกตัวเอกจะด้อยกว่าคู่แข่งเลยต้องฝึกวิชาพิเศษมาสู้งั้นสินะ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

ฟอร์ดน่ะยังได้อีกเยอะครับ แล้วหลังจากนี้จะไม่มีใครซื้อถ้ายังทำตัวแบบนี้ เงินที่ได้ควรไปประเคนศูนย์บริการบ้าง
ส่วน Land rover ตาม จขกท ครับ Evoque มันขายตัวเองได้ ราคามันไม่แพงเกินไปด้วย

ขอเพิ่ม BT50 ,Captiva,Fiesta,Cruze,Swift
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pluem_411

แต่คนไทยส่วนใหญ่เค้าคงไม่สนเรื่องแบบนี้กันเท่าไหร่หรอก
จากประสบการณ์ที่เคยเจอมา เพื่อนผมทำผมอึ่งไปเลย
ผม : เอ้ย ซื้อรถใหม่เหรอ Vios J เนี่ยนะ
เพื่อน : เออ ช่วงล่างแมร่งโครตดีเลย(?) ประหยัดดีกว่าทุกคันที่เคยมีมาเลย(คำบอกต่อมาจากพ่อมัน บ้านมันเคยที Opel Corsa รุ่นดึกอยู่)
ผม : ทำไมไม่เอาพวก Fiesta Jazz Mazda 2 ไรพวกนี้ง่ะ
เพื่อน : Fiesta เหรอกินน้ำโครต Jazz ช่วงล่างไม่ดี Mazda 2 หน้าตาไม่โดนอะ การขับขี่ก็น่าจะไม่โดนด้วย
ผม : อืมๆ ไปก่อนนะ (ในใจคิด : ไอที่ตรูพูดๆไปมันแถวหน้าของ B-Segment ทั้งนั้นเลยนะทำไมมันไม่สนใจเลยว่ะ)
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ HYDE--

ต้องเป็นคนแบบไหนนะ ถึงจะบอกว่า Vios ช่วงล่างดี
ผมขับทีไร รู้สึกเหมือนเอาชีวิตไปเสี่ยงเลย

บางคนก็บอก เอาวีออสไปติดแก๊สแล้ว ถังมันถ่วง วิ่งทางไกลโคตรนิ่งเลย

ออฟไลน์ redsun

ฺฺVIOS ตัวแรกก็วิ่งโอนะ 170 (ทางตรง)ก็นิ่งใช้ได้
แต่อย่าโดดสะพานนะ หรือถ้าโค้งลึกๆ มีปวดตับได้

ออฟไลน์ gratter

• Newbie
  • *
รถญี่ปุ่นขายในสหรัฐได้ เพราะสินค้าเค้าดีจริง แต่รถญี่ปุ่นในบ้านเราดีเทียบเท่าหรือไม่ แตกต่างกันแค่ไหน และตราบใดที่คุณภาพเป็นรอง แต่ก็ยังขายได้ จะปรับทำไมให้กำไรมันลดลง

ออฟไลน์ Fly to dream

รถญี่ปุ่นขายในสหรัฐได้ เพราะสินค้าเค้าดีจริง แต่รถญี่ปุ่นในบ้านเราดีเทียบเท่าหรือไม่ แตกต่างกันแค่ไหน และตราบใดที่คุณภาพเป็นรอง แต่ก็ยังขายได้ จะปรับทำไมให้กำไรมันลดลง

เพราะทนและบำรุงรักษาถูกครับ แค่นั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ beerrl

ในเมืองไทย ราคาของรถมันแพงกว่ารายได้ของเราเยอะ การตัดสินใจซื้อของที่มีมูลค่ามาก คงไม่ใช่เพียงแค่ รถดี ขับดี optionดี แล้วคนจะซื้อกัน
แต่เรื่อง ค่าใช้จ่ายระหว่างการใช้รถคันนั้น กับราคาขายต่อ ย่อมสำคัญมากกว่า สำหรับคนส่วนใหญ่

แต่จะมีเพียงบางกลุ่มที่เรื่องเงินในการซื้อรถไม่ใข่เรื่องหลักต่อการตัดสินใจ อันนี้ รถที่ขับดี ก็เป็นตัวเลือกต้นๆของคนกลุ่มนี้ ซึ่งไม่ใช่เป็นคนส่วนใหญ่

ดังนั้น ทฤษฎี จากต่างประเทศคงใข้กัยเมืองไทยลำบากครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ toffysoft

• Newbie
  • *
ข้อพิสูจน์นี้มีอยู่จริง ซึ่งบางค่ายก็นำไปใช้ เพียงแต่เกมนี้ อาจได้แค่ชื่อชั้น กำไร นิดหน่อย หรือ มหาศาล ใครจะรู้  ในเมื่อเจ้าตลาด ออฟชั่น

ปกติ ขายกันเรื่อยๆ จนติดลม ทั้งที่แค่มีดีแค่ชื่อ ศูนย์บริการดี  แล้ว แบรนด์ ธรรมดา ๆ คิดจะแข่ง กับเค้า ศูนย์เราก็ห่วย อะไหล่ไม่มี แบรนด์ไม่ดัง ลูกค้าบ่นด่า

จะแข่งราคาแล้วไง ก็เหมือนกับค่ายอื่น สำหรับความคิดเราแต่เค้าเราไม่รู้ ฮ่าๆๆ ทั้งพี่โต พี่ ฮอน พี่มิต พี่เชฟ ถ้าแบรนด์อื่นจะแข่งได้ ตีแตก

มันต้อง มาใน ลักษณะ

1. หน้าตาหล่อขั้นเทพ ราคาช๊าตแพงมานิด 1 - 2 แสนแต่ก็ไม่ฉีกจากเพื่อนจนน่าเกลียด ออฟชันเหมือนหรือล้ำซักนิดเช่น daylighting สไตล์

ฟอร์ด RANGER

2. อัดออฟชัน ไม่เกรงใจเพื่อนฝูง ราคาพอๆกับจ้าวตลาด แพงกว่าไม่ได้ เพราะติดตรงหน้าตาไม่ได้หล่อขั้นเทพ  สไตล์ ฟอร์ด

FOCUS

3.ขายให้แพงไม่สนใจแบรนด์อื่น  ออฟชันสมตัว หรือ จัดหนัก เช่น AIRBAG 12 ใบ เบาะนั่ง ปรับหลากรูปแบบ ทั้งพนักพิงศรีษะ เบาะต้นขา มูนรูฟ

ชนิดpanoramic กางทั้งหน้าและหลัง ม่านบังแดดรอบคัน จอเนวิ ไวด์สกรีน 10 นิ้ว  (ทุกอย่างเป็นระบบไฟฟ้า)  

และหน้าตาไม่ใช่แค่ หล่อ ขั้นเทพ มันขึ้นไปสู่ อวตาร กันเลยทีเดียว  รถคันนี้ ไม่ใช่อื่นไกล เมียเบคแฮม ออกแบบให้ เจ๊วิกตอเรีย แก แนวจริงๆ และยังเป็น รถที่

ได้รับรางวัล มาหลายสำนัก และ ที่สำคัญ ผู้หญิง ชอบรถคันนี้ เป็นอันดับหนึ่งของโลก มันคือ Range Rover Evoque  หรูล้ำแค่

4.09  ล้าน บาท เท่านั้นเอง คร๊าาาาาบบ  ....................

คราว นี้ คุณ จะขาย ซัก 5 ล้าน คนก็ซื้อ เพราะ ความชอบ รสนิยม มันกำหนด ราคา กันยาก จริงไหมครับ  และคนที่ซื้อ คือคนรวย  ภาพลักษณ์

เตะตา  ถ้านำการตลาดมาใช้ คันนี้เป็นสินค้า ที่ inovate มากๆๆ ครับ

งานนี้ไม่ใช่โฆษณา ทุกคนคิดได้ แต่ไม่ทำ ...............................

ขอขอบคุณ และขอเครดิตภาพจาก

1. http://www.motortrivia.com

2. http://www.autospinn.com

3. http://www.thaicarnews.com

4. http://www.headlightmag.com

ผมถึงตั้งใจว่าอยากจะเป็นลูกค้าฟอร์ดให้ได้ซักครั้ง.....อาจจะเป็นEverest T6 ก็เป็นได้

ออฟไลน์ tonggo

• Newbie
  • *
ในเมืองไทย ราคาของรถมันแพงกว่ารายได้ของเราเยอะ การตัดสินใจซื้อของที่มีมูลค่ามาก คงไม่ใช่เพียงแค่ รถดี ขับดี optionดี แล้วคนจะซื้อกัน
แต่เรื่อง ค่าใช้จ่ายระหว่างการใช้รถคันนั้น กับราคาขายต่อ ย่อมสำคัญมากกว่า สำหรับคนส่วนใหญ่

แต่จะมีเพียงบางกลุ่มที่เรื่องเงินในการซื้อรถไม่ใข่เรื่องหลักต่อการตัดสินใจ อันนี้ รถที่ขับดี ก็เป็นตัวเลือกต้นๆของคนกลุ่มนี้ ซึ่งไม่ใช่เป็นคนส่วนใหญ่

ดังนั้น ทฤษฎี จากต่างประเทศคงใข้กัยเมืองไทยลำบากครับ

เห็นด้วยเลยครับ เพราะผมก็เป็นแบบนี้ รถธรรมดา option ไม่ต้องถึงกับดีเลิศ ระบบ safety ต่าง ๆ ไม่ต้องมากมาย (ถึงมากมายยังไง แต่ถ้าคุณขับรถประมาท ก็ไม่มีอะไรช่วยคุณได้หลอก) มีสติในการขับ ไม่ต้องขับด้วยความเร็วมากนัก (100-110 ก็เพียงพอแล้ว จะเร็วกันไปถึงไหน) แล้วเรื่องค่าใช้จ่ายระหว่างการใช้รถนี่สิ สู้เราเอาส่วนต่างเอาไปเป็นค่าขนมลูกจะดีกว่ามั้ย รวมถึงราคาขายต่ออีก ถ้าขายได้เยอะ เราก็มีทุนเยอะในการไปดาวน์รถคันต่อไป  :)

ออฟไลน์ mathician

สำหรับรถยุโรป ภาษีรถบ้านเราเก็บแพงจังครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

เห็นด้วยเลยครับ เพราะผมก็เป็นแบบนี้ รถธรรมดา option ไม่ต้องถึงกับดีเลิศ ระบบ safety ต่าง ๆ ไม่ต้องมากมาย (ถึงมากมายยังไง แต่ถ้าคุณขับรถประมาท ก็ไม่มีอะไรช่วยคุณได้หลอก) มีสติในการขับ ไม่ต้องขับด้วยความเร็วมากนัก (100-110 ก็เพียงพอแล้ว จะเร็วกันไปถึงไหน) แล้วเรื่องค่าใช้จ่ายระหว่างการใช้รถนี่สิ สู้เราเอาส่วนต่างเอาไปเป็นค่าขนมลูกจะดีกว่ามั้ย รวมถึงราคาขายต่ออีก ถ้าขายได้เยอะ เราก็มีทุนเยอะในการไปดาวน์รถคันต่อไป  :)

ที่พูดมาผมนึกถึงซิลฟี 1.6V เลย :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ต้องเป็นคนแบบไหนนะ ถึงจะบอกว่า Vios ช่วงล่างดี
ผมขับทีไร รู้สึกเหมือนเอาชีวิตไปเสี่ยงเลย

บางคนก็บอก เอาวีออสไปติดแก๊สแล้ว ถังมันถ่วง วิ่งทางไกลโคตรนิ่งเลย

ก็เป็นคนที่ไม่เคยขับรุ่นอื่นไงครับ ฟังมาอย่างเดียว ไม่เคยลองจริง "เค้าว่า...." พวกเนี้ยมีเยอะไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Newhang

คือผมเป็นคนที่ใช้รถหลากหลายมาก  พบว่ารถข้างบนบางคันยังตอบข้อสงสัยจากผมไม่ได้ เพราะผมเคยเจ็บตัวมาแล้ว พูดง่ายๆคือไม่ได้ดีจริงเลยไปมองที่เจ้าตลาดแทน
อย่าง focus เนี่ย ถือว่าดีมากติดใจแต่เกียร์เพราะเลียแผลจากเฟียสต้าอยู่ ทั้งกระตุกและกินน้ำมัน ขับแล้วยังแปลกๆ แต่ช่วงล่างชอบมากมาย ขอดูสักพัก 
ส่วน ranger  ผมว่าคนที่ซื้อรถตัวล่างก็น่าสนใจนะครับ แต่รถตัวบนไม่ใส่คุมทรงตัวมา และราคาฉีกไป  ซื้อเจ้าตลาด มีความสุขกว่านะ

ออฟไลน์ dht_tubes

เพราะทนและบำรุงรักษาถูกครับ แค่นั้น

ผมว่านี่แหละโจทย์ที่เจ้าตลาดตีแตก

เราต้องเข้าใจว่า ประเทศไทยเรามีเกือบ 80 จังหวัดแล้ว ไม่ใช่แค่ใน กทม. หรือหัวเมืองใหญ่ๆ

ลุกค้าใหม่เหล่านี้ ถูกการตลาดทำให้การเข้าถึงรถใหม่ง่ายขึ้นกว่าเดิม แต่ลูกค้าเหล่านี้เค้ารู้ครับว่า มีปัญญาซื้อ ต้องดูว่ามีปัญญาซ่อมหรือไม่ เพราะสำหรับกลุ่มนี้ ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ

ต้องไม่ลืมว่าคนส่วนใหญ่ในประทศยังไม่มีรายได้ที่สูงพอที่จะเปลี่ยนรถทุก 5 ปี ดังนั้นรถต้องซ่อมใช้ได้ อะไหล่จึงสำคัญมากสำหรับตลาดบ้านเรา                                                                           

ผมกล้าพูดเลยว่าไม่มีบริษัทรถไหนในโลก เข้าใจตลาดประเทศไทยลึกซึ้งเท่าโตโยต้า
โตโยต้าไม่ได้ต้องการทำรถที่ดีที่สุด แต่ต้องการทำรถที่ขายดีที่สุด 
คิดว่าโตโยต้าไม่มีปัญญาทำช่วงล่างให้เหนือกว่าฟอร์ด มาสด้า รึครับ อย่าลืมว่าโตโยต้าทำ Lexus มาแข่งกับเบนซ์นะครับ
คิดว่าโตโยต้าไม่มีปัญญาใส่เทคโนโลยีแจ่มๆมาสู้กับคู่แข่งเรอะครับ พวกออฟชั่นในตลาดเป็นเรื่องขี้ผงไปเลยครับ เพราะขนาดไฮบริดโตโยต้ายังเป็นคนแรกที่ทำได้ นับประสาอะไรกับออฟชั่นธรรมดาๆที่ใครๆก็ทำได้กันหมด

ทุกวันนี้โตโยต้าเป็นบริษัทรถญี่ปุ่นที่ทำกำไรสูงที่สุด เพราะเขารู้ว่าจะเอาต้นทุนไปใส่กับอะไร

คนไทยที่ซื้อรถอัลติส 70% คือใช้เป็นรถครอบครัว เพราะฉะนั้นสิ่งที่สำคัญกว่าทุกๆอย่างคือความกว้าง อัลติส กับ ซีวิคถึงขายดี
ต่อให้มาสด้า3 หรือ ฟอร์ดโฟกัส ใส่ออฟชั่นมามากกว่านี้อีก300อย่าง ก็ไม่มีทางเอาชนะได้ เพราะรถมันแคบ  คุณลองคิดดูว่าคุณจะอยากให้ลูกเมียคุณนั่งเบาะหลังแคบๆ เดินทางไปไหนไกลๆก็เมื่อย นั่งกันเบียดๆรึป่าวครับ กับการที่แลกกับระบบช่วยจอด รึคุณจะจอดเอง แล้วได้พื้นที่ในรถกว้างๆให้ลูกเมียนั่งสบายๆ

แค่นี้ฟอร์ด กับ มาสด้า ก็สอบตกแล้ว

มีอีกเป็นสิบเรื่องที่ผมสามารถอธิบายได้ว่าทำไมโตโยต้าถึงขายดีกว่ายี่ห้ออื่น แต่เอาไว้คราวหน้าแล้วกัน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
แต่คนไทยส่วนใหญ่เค้าคงไม่สนเรื่องแบบนี้กันเท่าไหร่หรอก
จากประสบการณ์ที่เคยเจอมา เพื่อนผมทำผมอึ่งไปเลย
ผม : เอ้ย ซื้อรถใหม่เหรอ Vios J เนี่ยนะ
เพื่อน : เออ ช่วงล่างแมร่งโครตดีเลย(?) ประหยัดดีกว่าทุกคันที่เคยมีมาเลย(คำบอกต่อมาจากพ่อมัน บ้านมันเคยที Opel Corsa รุ่นดึกอยู่)
ผม : ทำไมไม่เอาพวก Fiesta Jazz Mazda 2 ไรพวกนี้ง่ะ
เพื่อน : Fiesta เหรอกินน้ำโครต Jazz ช่วงล่างไม่ดี Mazda 2 หน้าตาไม่โดนอะ การขับขี่ก็น่าจะไม่โดนด้วย
ผม : อืมๆ ไปก่อนนะ (ในใจคิด : ไอที่ตรูพูดๆไปมันแถวหน้าของ B-Segment ทั้งนั้นเลยนะทำไมมันไม่สนใจเลยว่ะ)

ผมยังสงสัย

"ช่วงล่างดี" ที่เขาพูดถึงคือ
- เกาะถนน
หรือ
- นุ่มนวล

ผมรู้อย่างเดียว แอกคอร์ดผม ไม่เหมาะสำหรับคนแก่นั่ง เพราะมันกระด้าง

เท่าที่ผมได้ลองขับวิออสประมาณเอารถไปเก็บ ก็อยากจะถามโตโยต้าเหมือนกันว่า คุณทำรถห่านอะไรมาขายฟะ

ออฟไลน์ balliblue

ผมกล้าพูดเลยว่าไม่มีบริษัทรถไหนในโลก เข้าใจตลาดประเทศไทยลึกซึ้งเท่าโตโยต้า
โตโยต้าไม่ได้ต้องการทำรถที่ดีที่สุด แต่ต้องการทำรถที่ขายดีที่สุด 
คิดว่าโตโยต้าไม่มีปัญญาทำช่วงล่างให้เหนือกว่าฟอร์ด มาสด้า รึครับ อย่าลืมว่าโตโยต้าทำ Lexus มาแข่งกับเบนซ์นะครับ
คิดว่าโตโยต้าไม่มีปัญญาใส่เทคโนโลยีแจ่มๆมาสู้กับคู่แข่งเรอะครับ พวกออฟชั่นในตลาดเป็นเรื่องขี้ผงไปเลยครับ เพราะขนาดไฮบริดโตโยต้ายังเป็นคนแรกที่ทำได้ นับประสาอะไรกับออฟชั่นธรรมดาๆที่ใครๆก็ทำได้กันหมด

ทุกวันนี้โตโยต้าเป็นบริษัทรถญี่ปุ่นที่ทำกำไรสูงที่สุด เพราะเขารู้ว่าจะเอาต้นทุนไปใส่กับอะไร

คนไทยที่ซื้อรถอัลติส 70% คือใช้เป็นรถครอบครัว เพราะฉะนั้นสิ่งที่สำคัญกว่าทุกๆอย่างคือความกว้าง อัลติส กับ ซีวิคถึงขายดี
ต่อให้มาสด้า3 หรือ ฟอร์ดโฟกัส ใส่ออฟชั่นมามากกว่านี้อีก300อย่าง ก็ไม่มีทางเอาชนะได้ เพราะรถมันแคบ  คุณลองคิดดูว่าคุณจะอยากให้ลูกเมียคุณนั่งเบาะหลังแคบๆ เดินทางไปไหนไกลๆก็เมื่อย นั่งกันเบียดๆรึป่าวครับ กับการที่แลกกับระบบช่วยจอด รึคุณจะจอดเอง แล้วได้พื้นที่ในรถกว้างๆให้ลูกเมียนั่งสบายๆ

แค่นี้ฟอร์ด กับ มาสด้า ก็สอบตกแล้ว

มีอีกเป็นสิบเรื่องที่ผมสามารถอธิบายได้ว่าทำไมโตโยต้าถึงขายดีกว่ายี่ห้ออื่น แต่เอาไว้คราวหน้าแล้วกัน
เห็นด้วยเต็มๆครับ แต่ถ้าถามเรื่องความตั้งใจในการทำรถมาขายผมยังให้ honda มากกว่านะ ยกเว้น brio คือ ให้อะไรมาเยอะกว่าในราคาที่ถูกกว่า และภายในที่กว้างกว่า

ออฟไลน์ Amaranthe

คำว่า หล่อขั้นเทพ ของแต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ

ผู้ที่เข้าใจว่าคนส่วนใหญ่ต้องกาอะไร นั่นแหละที่สำคัญกว่า

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
ตามใจฉันพอแล้ว

ออฟไลน์ 6162002

โดนมากๆครับ โดยเฉพาะตรงที่ ใครจะยอมให้ลูกเมียนั่งเบาะหลังแคบๆ  ถ้าไม่ใช่ซื้อไว้ขับคนเดียว หรือสนองนีด คงยากที่จะซื้อโฟกัสและมาสด้า3  เหมือนกันครับ

และเห็นด้วยว่า หลายๆคน ไม่ได้มีตังมากมาย มีตังซื้อ แต่ไม่ได้อยากเสียตังกับการซ่อม (หลายๆคน อะไรเสียนิดหน่อย ก็ปล่อยมันเสียไปเลย เพราะเงินต้องไปใช้กับอย่างอื่น)  ทำให้ไปลงที่โตโยต้าอยู่ดี เพื่อนพ่อผมก็คิดแบบนี้กันหมดเลย
ป.ล. แต่ผมอยากได้ โฟกัสไม่ก็ Lancer EX อ่ะ T^T