ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ ระหว่าง accord 2.0 กับ accord hybrid  (อ่าน 6181 ครั้ง)

ออฟไลน์ delpingero

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

ตามหัวข้อเลย เนื่องจากกำลังจะออกรถใหม่ เท่าที่คุยกับภรรยา และที่บ้าน คิดเห็นลงตัวว่าเป็น accord แต่ติดอยู่ที่จะเอาเป็นตัว 2.0 EL (ธรรมดา) หรือ รุ่น hybrid ดี

รบกวนขอความรู้ทุกท่านเรื่องความคุมค่า และ ฟีลลิ่งการขับ และ คนนั่งครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ empirereal

• Newbie
  • *
Re: ขอความเห็นครับ ระหว่าง accord 2.0 กับ accord hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 13:14:39 »
จริงๆผมว่า ราคามันค่อนข้างต่างกันเยอะน่ะครับ โดยส่วนตัวเคยขับทั้ง 2.0EL , 2.4TECH และ hybrid ตัวล่าง

สองตัวนี้ผมว่าที่ต่างชัดๆก็แค่อัตราเร่งกับความประหยัดครับ ถ้าเคยมอง 2.0EL เป็นผมก็จะซื้อ 2.0EL ครับ

• **
Re: ขอความเห็นครับ ระหว่าง accord 2.0 กับ accord hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 13:29:41 »
จริงๆผมว่า ราคามันค่อนข้างต่างกันเยอะน่ะครับ โดยส่วนตัวเคยขับทั้ง 2.0EL , 2.4TECH และ hybrid ตัวล่าง

สองตัวนี้ผมว่าที่ต่างชัดๆก็แค่อัตราเร่งกับความประหยัดครับ ถ้าเคยมอง 2.0EL เป็นผมก็จะซื้อ 2.0EL ครับ

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าอัตราความประหยัดต่างกันเยอะมั้ยครับ ดูตามรีวิวพี่จิมมี่ ก็พอควร แต่อยากทราบจากผู้ใช้จริงเพิ่มขึ้นอีกหน่อย แล้วอย่างค่าบำรุงรักษา เข้าศูนย์อะไรพวกนี้ ต่างกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 13:33:19 »
ราคามันต่างกันเยอะนะ
1)ต้องดูว่าใช้รถเยอะไหม   เยอะ hybrid   น้อย 2.0
2)ขับเร็วไหม ชอบอัตราเร่งไหม    ชอบ Hybrid   เฉยขับแบบคนทั่วไป 2.0
3)ใช้นานไหม     >5ปี 2.0        <5ปี Hybrid
4) ขับ 2.0 แล้วเพียงพอไหม ถ้าใช้ 2.0 ก็พอครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 13:36:15 »
มีงบ..เท้าหนัก จัดไปไฮบริดเลยครับ :)

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 13:44:11 »
ต้องถามก่อนว่า เป็นคนซีเรียส กับอัตราเร่ง มากน้อยขนาดไหน

ถ้าไม่ เอา 2.0EL พอครับ เหลือเฟือครับ จะทางใกล้ ทางไกล ขับสบาย
เก็บเงินส่วนต่าง 400,000 บาท เอามาเติมน้ำมันได้ 4 ปี เลยนะครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 13:55:57 »
ราคามันต่างกันเยอะนะ
1)ต้องดูว่าใช้รถเยอะไหม   เยอะ hybrid   น้อย 2.0
2)ขับเร็วไหม ชอบอัตราเร่งไหม    ชอบ Hybrid   เฉยขับแบบคนทั่วไป 2.0
3)ใช้นานไหม     >5ปี 2.0        <5ปี Hybrid
4) ขับ 2.0 แล้วเพียงพอไหม ถ้าใช้ 2.0 ก็พอครับ

ขอบคุณครับ
1. ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าใช้เยอะมั้ยนะครับ ออกแนวกลางๆ จ-ศ จะขับอยู่ในกรุงเทพ บางนา - พระราม 3 และมีไป ตจว ราชบุรี ประมาณเดือนละ 2 ครั้ง
2. หลังๆค่อนข้างขับไม่เร็วครับ แต่ไม่มั่นใจว่าอัตราเร่งตัว 2.0 จะเป็นยังไง (ตอนนี้ใช้ vw golf 1.4tsi น่ะครับ) มันมี turbo เลยไม่แน่ใจว่าพอมาเป็นตัว 2.0 มันจะต่างกันมากน้อยยังไง
3. น่าจะราวๆ 5 ปีครับ
4. ยังตอบไม่ได้เลยครับ เคยแต่ลองช่วงสั้นๆ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 13:59:40 »
มีงบ..เท้าหนัก จัดไปไฮบริดเลยครับ :)
ถ้าไม่มีงบ แต่เท้าหนักล่ะครับ  ;D ล้อเล่นครับ งบกลางๆครับ แต่ 2.0el ย่อมดูเป็นมิตรกว่า แล้วก็หลังๆไม่ได้ขับเร็วครับ แต่ยังมีกังวลเรื่องอัตราเร่งบ้าง ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 14:01:51 »
ต้องถามก่อนว่า เป็นคนซีเรียส กับอัตราเร่ง มากน้อยขนาดไหน

ถ้าไม่ เอา 2.0EL พอครับ เหลือเฟือครับ จะทางใกล้ ทางไกล ขับสบาย
เก็บเงินส่วนต่าง 400,000 บาท เอามาเติมน้ำมันได้ 4 ปี เลยนะครับ
ใช่ครับ เรื่องส่วนต่างนี่เอาไปทบค่าน้ำมันสบายๆเลย เหลือแค่เรื่องอัตราเร่งครับ ถ้าให้ชัวร์ อาจจะต้องไปลอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 14:26:49 »
2.0 ธรรมดาก็ไม่ได้อืดแล้วนะครับ ส่วนต่างตอนซื้อ 400000 นี่ยังไม่ร่วมค่าซ่อมบำรุงที่ไฮบริดจ่ายแพงกว่า

ค่าประกันชั้น 1 รายปีก็แพงกว่า แถมพอขายต่อทำใจได้ไหมที่ตัวไฮบริดขายได้ราคาพอกันกับ 2.0el  :o

เทียบกับความประหยัดน้ำมันแล้วต้องขับเป็นล้านกิโลมั้งครับถึงจะคุ้มกับเงินที่จ่ายแพงกว่า

ถ้าอัตราเร่ง 2.0 ยังไม่สะใจพอ แนะนำว่าขยับมา 2.4el ครับ อัตราเร่งอยู่ตรงกลางระหว่าง 2.0 กับไฮบริด  ;D

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 14:57:21 »
2.0 ธรรมดาก็ไม่ได้อืดแล้วนะครับ ส่วนต่างตอนซื้อ 400000 นี่ยังไม่ร่วมค่าซ่อมบำรุงที่ไฮบริดจ่ายแพงกว่า

ค่าประกันชั้น 1 รายปีก็แพงกว่า แถมพอขายต่อทำใจได้ไหมที่ตัวไฮบริดขายได้ราคาพอกันกับ 2.0el  :o

เทียบกับความประหยัดน้ำมันแล้วต้องขับเป็นล้านกิโลมั้งครับถึงจะคุ้มกับเงินที่จ่ายแพงกว่า

ถ้าอัตราเร่ง 2.0 ยังไม่สะใจพอ แนะนำว่าขยับมา 2.4el ครับ อัตราเร่งอยู่ตรงกลางระหว่าง 2.0 กับไฮบริด  ;D

โอ้ว จริงด้วย ยังมีในส่วนค่าประกัน และราคาขายต่ออีก ถ้างี้ คงจบที่ 2.0 แหละครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 15:01:13 »
ผมใช้ 2.0 อยู่ อัตราเร่ง ok เลยนะครับถ้าไม่ขับกระโชคโฮกฮากมาก

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 15:24:26 »
ถ้าเป็นคนขับเร็ว ชอบแซง ไม่ชอบขับชิวๆ  ผมถือว่า 2.0 อืดไปนิด นะครับ
เรียกพลังในทันที มันยังไม่ดึงเท่าที่ควร  แต่ถ้าไม่ใจร้อน ถือว่า เพียงพอ

2.0EL  มีติดเครื่องสั่นนิดๆๆๆ  บางๆๆ  ถ้าเป็นคน sensitive สูง อย่าเอา
แต่ที่ผ่านมา  มีคนบ่นบ้าง แต่ยังไม่เป็นประเด็นใหญ่

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 15:30:51 »
ผมใช้ 2.0 อยู่ อัตราเร่ง ok เลยนะครับถ้าไม่ขับกระโชคโฮกฮากมาก
ขอบคุณครับผม

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 15:32:26 »
ถ้าเป็นคนขับเร็ว ชอบแซง ไม่ชอบขับชิวๆ  ผมถือว่า 2.0 อืดไปนิด นะครับ
เรียกพลังในทันที มันยังไม่ดึงเท่าที่ควร  แต่ถ้าไม่ใจร้อน ถือว่า เพียงพอ

2.0EL  มีติดเครื่องสั่นนิดๆๆๆ  บางๆๆ  ถ้าเป็นคน sensitive สูง อย่าเอา
แต่ที่ผ่านมา  มีคนบ่นบ้าง แต่ยังไม่เป็นประเด็นใหญ่

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 15:37:34 »
ตอนผมกับพี่ชายไปดูรถให้สะใภ้ลองตัว Hybrid ปุ๊บวางเงินจองเลยอัตราเร่งช่วงต้นมันดีเอามากๆ ยิ่งใช้รถแค่ราวๆ 5 ปี ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาขับไฮบริดและจะติดใจครับ ส่วนอัตราสิ้นเปลืองพี่สะใภ้ผมใช้วิ่งจาก วงแหวนตะวันตกช่วงบางแคไปส่งลูกที่ เซนโย ไปจุฬาฯ เฉลี่ยอยู่ราวๆ 14-16 กิโลเมตรต่อลิตรครับ ถ้างบไม่ใช่ปัญหาไปลองขับดูก่อนถ้าลองแล้วคิดว่า 2.0 เพียงพอแล้วก็เอา 2.0 ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 15:50:57 »
ถ้าชอบเร่งเร็วๆ Hybrid เลยครับ ถ้าขับชิวๆไป 2.0 EL พอครับ พยายามอยุ่ใน 2 รุ่นนี้ครับอย่าไปยุ่งกับ 2.4 เลยถ้าเป็นไปได้ เครื่องนี่เก่ายังกล้าเอามาติดโลโก้ Earthdream อีก 5555 ต้องไม่คิดมากคับถึงเอา 2.4 เครื่องไฮบริดของ accord ตัวนี้เวิคมากนะครับ ถามว่า+ จากราคา 4 แสนจาก 2.0 คุ้มมั้ยถ้าคิดโดยคำนวนเงินโอกาสจะคุ้มยากครับแต่ถ้าเอาความแรงมาเป็นเหตุผลก้ไปไฮบริดได้ ในฐานะที่ผมใช้รถ accord เยอะมากถ้าผมใช้งานอย่างที่คุณกล่าวมา ผมเอา Hybrid ครับ จ-ศ คงเจอรถติดไม่น้อยแค่นี้ผมก้ไปไฮบริดละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 16:03:42 โดย AkE »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 19:19:53 »
เหตุผล 2.0
อารมณ์ Hybrid

2.0 เพียงพอครับ ถ้ารับได้ตอนที่มันหอนและสั่น บางครั้งสั่นรุ่นแรงจริงไรจริง

ออฟไลน์ aoh_krub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 20:22:18 »
ผมจอง Hybrid ตั้งแต่เปิดตัว ก.ค. รับรถเดือน ส.ค. ทุกวันนี้วิ่งมากกว่า 20,000 โลแล้วครับ
ถ้ามองเรื่องความแรง ก็หลังติดเบาะเลย กดเท่าไรมาเท่านั้น
ถ้ามองเรื่องความประหยัด เท่าท่ีใช้ก็เฉลี่ยต่อถังเกิน 17 กม./ลิตรตลอด (เติมเต็มถัง วิ่งได้ประมาณ 1,000 ก.ม.)

ผมว่าถ้าไม่ติดเรื่องเงิน Hybrid ตอบทุกโจทย์
และอย่าลืมว่าไม่ใช่ได้แค่ Hybrid แต่เราได้ Air Bag 6 ลูก ผมว่ามันสำคัญกับทุกคนบนรถ

ส่วนเรื่องการซ่อมในอนาคตนั้น ต้องลองวัดใจกับทาง Honda เพราะในอนาคตน่าจะมีมาหลายรุ่น
ผมเห็นท่ีญี่ปุ่นนั้น Accord Hybrid เป็น Taxi หลายคันอยู่ ดังนั้นในอนาคตอะไหล่บางตัวอาจหาได้จากเชียงกง

อันนี้เป็นประสบการณ์จากการใช้ของผม เอาไว้เป็น ข้อมูลในการพิจารณา

ออฟไลน์ Tig

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 22:00:07 »
1 ตอนซื้อแพงกว่า 400000 แล้วตอนขายโดนกดลงมามากกว่าปกติสัก 1-200000 งั้น ไฮบริด เสียเปรียบเรื่องราคา รวม 600000 บาท (ผมคิดเอาเองครับ)
2 ส่วนต่างน้ำมันที่ประหยัดได้จากไฮบริด ต้องใช้มากๆ และใช้ในพื้นที่ที่รถติดมาก อย่างนี้ไฮบริดมาครับ แต่หากใช้รถน้อยและใช้เดินทางไกลไฮบริดคงประหยัดแต่กรณีนี้ไม่ต่างกันมาก ใช้ 2.0 ดีกว่า
3 หมดประกัน 2.0 ซ่อมได้ทั้งอู่และศูนย์ ดูตามอาการและซ่อมส่วนไหน ส่วนไฮบริด  ระบบมอร์เตอร์ แบบตารี่ ระบบส่งถ่ายกำลัง ที่มันเพิ่มจาก n/a มันเฉพาะครับ เรื่องอย่างนี้มันใหม่สำหรับอู่ข้างทาง ประเดี๋ยวเละ ให้ศูนย์ดูแลดีกว่า อย่างว่าราคาค่าซ่อม
ก็โคตรแพงเลยเกิน  ซ่อมไม่ดีแทนที่จะเพิ่มกำลัง กลับหน่วงกำลังเครื่องยนต์อีก
4 ตอนขายต่อ คนมักเลือก 2.0 เพื่อไปติดแก๊ส ทำให้ขายง่ายกว่า ส่วนไฮบริด ผู้ซื้อมักกดราคา ข้ออ้างแบตตารี่เสื่อม ค่าซ่อมชุดมอเตอร์ไฟฟ้า
5 2.0จ่ายน้อยกว่า ทั้งค่าตัว และประกัน เอาเงินส่วนต่างไปฝากแบงค์สบายใจครับ
6 เลือกไฮบริดเพราะชอบความแรง จัดไป แต่ 2.0 มันก็เยี่ยมแล้วนะ ดีกว่่า c seg ญี่ปุ่นทั่วไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 22:09:07 โดย Tig »

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 22:36:17 »
มีคนนั่งด้วยบ่อยมั้ยครับ .. สำหรับผม จะใช้ accord ตอนออก ตจว. ไปกันทั้งบ้าน .. อืดนิด ๆ แต่ไม่เป็นปัญหาครับ

เพราะถ้าขับเร็วกว่า 110-120  เจ้าตัวเล็กนอนไม่หลับครับ มันกระเทือน  ต้องขับช้า ๆ    ตอนนั้น จะกี่ม้าก็ไม่จำเป็นเลยครับ

แต่ถ้าขับคนเดียวเป็นหลัก เงินเหลือๆ  จัด hybrid ครับ ..    ว่า งๆ ลองเปิด taladrod ดูราคา camry hybrid ดูนะครับ  ตัว AVC40 เหลือ 7-8 แสนละ

ส่วนตัว 50 ยังล้านถ้วน ล้วน 1 ครับ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 09:30:31 »

1 ตอนซื้อแพงกว่า 400000 แล้วตอนขายโดนกดลงมามากกว่าปกติสัก 1-200000 งั้น ไฮบริด เสียเปรียบเรื่องราคา รวม 600000 บาท (ผมคิดเอาเองครับ)
2 ส่วนต่างน้ำมันที่ประหยัดได้จากไฮบริด ต้องใช้มากๆ และใช้ในพื้นที่ที่รถติดมาก อย่างนี้ไฮบริดมาครับ แต่หากใช้รถน้อยและใช้เดินทางไกลไฮบริดคงประหยัดแต่กรณีนี้ไม่ต่างกันมาก ใช้ 2.0 ดีกว่า
3 หมดประกัน 2.0 ซ่อมได้ทั้งอู่และศูนย์ ดูตามอาการและซ่อมส่วนไหน ส่วนไฮบริด  ระบบมอร์เตอร์ แบบตารี่ ระบบส่งถ่ายกำลัง ที่มันเพิ่มจาก n/a มันเฉพาะครับ เรื่องอย่างนี้มันใหม่สำหรับอู่ข้างทาง ประเดี๋ยวเละ ให้ศูนย์ดูแลดีกว่า อย่างว่าราคาค่าซ่อม
ก็โคตรแพงเลยเกิน  ซ่อมไม่ดีแทนที่จะเพิ่มกำลัง กลับหน่วงกำลังเครื่องยนต์อีก
4 ตอนขายต่อ คนมักเลือก 2.0 เพื่อไปติดแก๊ส ทำให้ขายง่ายกว่า ส่วนไฮบริด ผู้ซื้อมักกดราคา ข้ออ้างแบตตารี่เสื่อม ค่าซ่อมชุดมอเตอร์ไฟฟ้า
5 2.0จ่ายน้อยกว่า ทั้งค่าตัว และประกัน เอาเงินส่วนต่างไปฝากแบงค์สบายใจครับ
6 เลือกไฮบริดเพราะชอบความแรง จัดไป แต่ 2.0 มันก็เยี่ยมแล้วนะ ดีกว่่า c seg ญี่ปุ่นทั่วไปแล้ว

ตอบครบหมด ตามที่คิดไว้จะแนะนำเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 19:15:56 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ได้ความรู้มากๆ ส่วนตัวคิดว่า 2.0 คุ้มค่ากว่าในหลายๆด้านครับ มีแอบเสียดายความแรงกับเรื่องของ air bags นิดหน่อย  ;D