ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเรารู้ตัวว่าจะต้องถูกชนท้ายแน่แล้วเราจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้ายังไงครับ?  (อ่าน 4369 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เป็นคำถามจริงจังครับ

สมมติเราจอดติดไฟแดงอยู่ มองกระจกหลังมีรถเบรคลากล้อมาดังลั่น

และกะว่าต้องชนแน่แล้ว

เราจะหนีลงจากรถก็อาจจะอันตรายยิ่งกว่า

นอกจากภาวนาแล้วเราควรจะทำอย่างไรดีครับ

เหยีบเบรคไม่ให้ชนคันหน้า ดึงเบรคมือ

หรือต้องทำอย่างไร

และจะเกิดอันตรายแบบไหนขึ้นกับเราครับ

เคยได้ยินว่าอาจจะคอหักได้เลยเชียวครับ

ออฟไลน์ ps000000

หลายสิบปีก่อน แม่ผมขับรถเก๋ง

ติดไฟแดงเป็นคันที่ 3 มองกระจกหลัง เห็น กระบะหวดมาแต่ไกล หลับในชัวร์

แม่ดึงเบรคมือ แล้ว ออกจากรถ วิ่งไปยืนดู ที่ข้างทาง (ติดไฟแดงเลน ขวาสุด มี 3 เลน)

โอ้โห ชนเต็มๆ แถมเลน 3 ไปแคนนอน ใส่เลน 2 ด้วย เสียหายประมาณ 6-7 คัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มือประสานท้ายทอย พิงหลังสนิทครับ

ออฟไลน์ johnlee

ถ้ารถวิ่งอยู่ มองซ้ายขวา หาทางชิ่งออก กดเยรคจน ABS ทำงาน หรือกดไม่ให้ล๊อค แล้วเบี้ยงหลบ

แต่ถ้ารถจอดอยู่ แล้วเห็นแววว่าเป็นรถใหญ่ ลงได้ลงครับ แต่กว่าจะปลดเข็มขัดออก จะทันมั้ยเอ่ย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Dubee

ขึ้นเบรกมือ ปลดเกียร์ว่าง เก็บคอ งอเขา (ไม่ทันจริงๆยันเบรกไว้เลยครับ) นึกถึงหลวงปู่ทวดไว้ครับ

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
เคยเจอครั้งนึง...กลับบ้านต่างจังหวัดตอนกลางคืน จอดติดไฟแดงอยู่ มองกระจกหลัง 10ล้อตบไฟไล่ถี่ๆเลยครับ คาดว่าเบรกน่าจะมีปัญหาแน่ๆ

ผมผ่าไฟแดงเปลี่ยนเลนไปอยู่ตรงกลางแยก 10ล้อผ่าไฟแดงแบบบีบแตรสนั่น โคตรน่ากลัวเลยถ้าไม่ได้ดูกระจกหลังผมคงตายยกครอบครัวอ่ะ..

ออฟไลน์ bravo

เคยเจอกับตัว บนทางด่วน ข้างหน้าเบรกกระทันหัน
ผมก็เบรก มองกระจกหลังเห็นรถปิคอัพตามมา คิดว่าเขาชนท้ายเราแน่ๆ (เบี่บงหลบไม่ได้)
ผมเบรกให้รถผมเกือบจะชนท้ายคันหน้า เพื่อเหลือระยะเบรกให้ปิคอัพให้มากที่สุด จะได้ชนเราเบาลงหน่อย
เหยียบเบรกแช่ไว้ เพื่อไม่ให้ไปกระแทกคันหน้าเรา
สรุป กันชนหลังยุบ แต่ฝากระโปรงไม่โดนครับ

อีกครั้งนึง เป็นถนนมอเตอร์เวย์ ผมอยู่เลวขวาสุด เหตุการณ์เหมือนเดิม
แต่คราวนี้ ผมเบี่ยงออกขวา( ล้อขวาเกือบตกจากถนนราดยาง )
รถคันข้างหลังเบรกไม่อยู่ แต่มีพื้นที่ระหว่างคันผมกับคันซ้ายมือผม เขาก็เลยแทรกกลางได้ รถเขาหยุด ล้อหน้าเขาตรงกับล้อหลังผมเลยครับ
ปล.ขับรถ ก่อนจะเบรกผมจะมองกระจกหลังและเบรกให้หยุดใกล้คันหน้า เพื่อเผื่อระยะเบรกให้คันข้างหลังทุกครั้ง
ปล2.บางคัน เบรกไม่เคยมองกระจกหลัง ชอบเผื่อระยะข้างหน้า แต่ระยะเบรกของคันข้างหลัง แทบไม่มี

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ภาวนา พุท-โธ

หรือ มองหาทางหนีทีไล่ แล้วเหยียบมิด ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ เวลาเบรค กดเบรคแล้วจะมองกระจกหลังทุกครั้ง และการเบรค ผมจะกดเบรคครั้งแรกให้ระยะสั้นที่สุด คือ เผื่อระยะเหลือข้างนหน้าไว้ค่อนข้างมาก พอรู้ว่า รถเราอยู่แล้วก็จะมองหลังว่า มีรถหลังท่าทางเอาไม่อยู่ไหม ? ถ้ามีก็จะหักหลบออก หรือ หลบไม่ได้ก็จะปล่อยเบรคให้ชิดคันหน้าที่สุดครับ

ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ก็หลังพิงพนักพิงศีรษะครับ ภายใต้ข้อแม้ว่า พนักพิงศีรษะ ต้องปรับถูกต้อง สูงเหนือขอบหูบน ไม่ใช่ไว้หนุนคอนะ ไม่งั้น คอหักทันทีครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pee1818

เคยเจอกับตัว บนทางด่วน ข้างหน้าเบรกกระทันหัน
ผมก็เบรก มองกระจกหลังเห็นรถปิคอัพตามมา คิดว่าเขาชนท้ายเราแน่ๆ (เบี่บงหลบไม่ได้)
ผมเบรกให้รถผมเกือบจะชนท้ายคันหน้า เพื่อเหลือระยะเบรกให้ปิคอัพให้มากที่สุด จะได้ชนเราเบาลงหน่อย
เหยียบเบรกแช่ไว้ เพื่อไม่ให้ไปกระแทกคันหน้าเรา
สรุป กันชนหลังยุบ แต่ฝากระโปรงไม่โดนครับ

อีกครั้งนึง เป็นถนนมอเตอร์เวย์ ผมอยู่เลวขวาสุด เหตุการณ์เหมือนเดิม
แต่คราวนี้ ผมเบี่ยงออกขวา( ล้อขวาเกือบตกจากถนนราดยาง )
รถคันข้างหลังเบรกไม่อยู่ แต่มีพื้นที่ระหว่างคันผมกับคันซ้ายมือผม เขาก็เลยแทรกกลางได้ รถเขาหยุด ล้อหน้าเขาตรงกับล้อหลังผมเลยครับ
ปล.ขับรถ ก่อนจะเบรกผมจะมองกระจกหลังและเบรกให้หยุดใกล้คันหน้า เพื่อเผื่อระยะเบรกให้คันข้างหลังทุกครั้ง
ปล2.บางคัน เบรกไม่เคยมองกระจกหลัง ชอบเผื่อระยะข้างหน้า แต่ระยะเบรกของคันข้างหลัง แทบไม่มี

เหมือนกันเลยครับ จะเบรคช่วยให้คันหลังมีที่มากสุด ไม่อยากโดนชน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
น่าคิดครับ ถ้าลงจากรถไม่ทัน ขับหลบไม่ได้ก็............

ดึงเบรคมือ แล้วก็เกรงรอเลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ swan

ผมรอดจากการถูกชนท้ายมาหลายครั้ง เทคนิคที่ใช้ประจำคือ
1. ก่อนออกรถทุกครั้งให้เซ็ตเบาะและหมอนรองหัวให้อยู่ในตำแหน่งที่พอดี อย่าให้หมอนห่างจากหัวเรามากไป
2. ทิ้งระยะจากคันหน้าให้มากพอหากเกิดเหตุฉุกเฉินเราจะมีระยะเบรคสำหรับเราและคันหลังมากพอ
3.  ตอนเบรคพยายามมองหลัง มองข้างว่ามีรถคันไหนอยู่บ้าง โดยปกติถ้าคันหลังเบรคไม่อยู่เค้าจะหักหลบ จังหวะนี้ให้เราหลบไปอีกทางถ้ามีที่ไป

ลองนำไปใช้ดูครับ ผมรอดมาหลายครั้ง แต่มีครั้งนึงไม่รอดเพราะจอดติดไฟแดงไม่มีทางหลบ โดนชนเต็มๆคอแทบหัก

• Make a Choice and Don't Look Back
จขกท. หมายถึงกรณีนี้หรือเปล่าครับ ดูแล้วน่ากลัวมาก City จอดติดไฟแดง โดน Ranger ชนท้ายอย่างจัง แม่ลูกใน city เสียชีวิต คนเดียวถ้าเห็นก่อนอาจจะออกจากรถทัน แต่มีเด็ก 9 ขวบด้วยนี่จะออกจากรถไม่ทัน เดาว่าข้างหน้าก็กระบะยกสูง คันที่ชนก็กระบะยกสูง ทำให้จุดปะทะอยู่สูงกว่ากันชนของ City ทั้งหน้าและหลัง ผลก็เลยออกมาเป็นเช่นนี้ อย่างนี้ถ้าขับเก๋งและติดไฟแดงต่อท้ายรถบรรทุกหรือรถยกสูงต้องเว้นระยะไว้มากๆครับ เพราะผมว่าที่คนนั่งหน้าใน city เสียชีวิตอาจจะมาจากไปเสียบท้ายคันหน้าอีกทีครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  :'( :'(
Credit: อาสากู้ภัยมูลนิธิสว่างพรกุศลระยอง จุดทับมา
https://www.facebook.com/SwangRescueTabma

กดดูรูปจาก Link นะครับ
https://scontent.fbkk9-1.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/1936182_1073716385998664_2516309190078838621_n.jpg?oh=fa8ac490043ce60a7d18f0c2a26bd221&oe=57DBD592

https://scontent.fbkk9-1.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/13256147_1073716409331995_49381385002573439_n.jpg?oh=d946a7c17a83a2c8265744f6bf7fae2f&oe=57DC4B79

วันที่ 21 พฤษภาคม 2559 เวลาประมาณ 16.00 น. เหตุรถยนต์ชนกันจำนวน 5 คัน มีผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตติดภายใน บริเวณ ถ.สาย 36 หน้าหมู่บ้านวลีแลนด์ ขาออกเมืองระยอง อาสากู้ภัยจุดทับมา จุดเนินพระ จุดปากน้ำ จุดเกาะกลอย จุดบ้านค่าย ป้องกันเทศบาลทับมา รถ น.สว่างพร รถอุปกรณ์สว่างพร ว.4 ที่เกิดเหตุ มีผู้ได้รับบาดเจ็บ จำนวน 2 ราย เสียชีวิตเป็นเด็กหญิง 1 ราย ผู้บาดเจ็บ รถกู้ภัยทับมา 07 นำส่ง รพ.กรุงเทพ-ระยอง อีก 1 ราย รถกู้ชีพ รพ.ระยอง นำส่ง รพ.ระยอง และเสียชีวิตในเวลาต่อมา
เพิ่มเติมรายชื่อผู้เสียชีวิต
1. น.ส.วรุณศิริ พูลศรี อายุ 39 ปี
2. ด.ญ.วรุณรักษ์ คำโพง อายุ 9 ปี
ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิต
ขอบคุณอาสาทุกท่านที่ร่วม ว.4
Cr. ภาพ กิเลน 532,542
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 11:43:31 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าอยู่หน้าสุด ไม่มีรถขวาง อันนั้นเร่งหนีไปเลย แล้วรีบๆ หักหลบด้วย ขืนปล่อยให้ชนนี่ตาย ยิ่งจะแรงกว่าเดิม
แต่ถ้าจอดต่อท้ายคนอื่นอยู่
1. เปิดประตูแล้วรีบลงรถ กดแตรตบไฟเตือนคันข้างหน้า หรือ
2. ถอยเบาะหลังไปให้ไกลพวงมาลัยที่สุด
3. ถ้ารถมีแอร์แบ็ก ยกมือกั้นหน้าไว้
4. ถ้ารถออโต้ เข้าเกียร์ N ปลดเบรกมือ รถ MT ก็ทำแค่ปลดเบรกมือพอ ไหลไปชนคันหน้าช่างมัน อย่างน้อยก็ลดแรงปะทะตัวเองก่อน(มั้ง)
5. ทำใจ
แต่ถ้าถึงเวลานั้นจริงๆสติผมจะเหลือมั้ยก็ไม่รู้ อาจจะทำทันแค่ไม่กี่อย่าง 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 14:00:44 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SM.

เตรียมใจ ตั้งสติ ครับ

ออฟไลน์ Terng

เจอกับตัวครับ ขับๆอยู่กำลังจะเข้าไฟแดง ห่างอีกราวๆ 300 เมตร แต่ตอนนั้นรถผมอยู่ขวา มีความเร็วราวๆ 120+ กำลังเริ่มแตะเบรคครับ

มองกระจกหลังแล้วร้อง คุณเชี่ยยยยยยยยยยยยยย ภาพที่เห็นคือ PJS ตัวแรก พุ่งทะยานจากเลนซ้าย ตบออกขวามาหารถผมด้วยความเร็วที่น่าจะ 140++ แล้วพอเค้าเจอท้ายรถผมที่กำลังเบรค เค้าก็จะตบคืนซ้ายแต่ผมดูแล้วว่าไม่พ้นแน่ๆ ข้างหน้ารถผมมีระยะห่างจากคันหน้า ภายในเสี้ยววิ สิ่งที่ผมทำคือ

1. ตบเกียร์จาก D ลง 3 แล้วกระทืบคันเร่งจมตีน
2. ผ่อนแขนจากพวงมาลัย แค่ประคองไว้เบาๆ (ถ้าเอาแขนยันพวงมาลัยไว้เวลาชนอาจจะบาดเจ็บ)
3. ยันตัวพิงเบาะไว้ตั้งแต่คอยันตูด

หลังจากนั้นแค่ 1-2 วิก็ปะทะอย่างจังครับ ตูมมมมม เป็นโกโก้ครั้นช์! รถพุ่งถลาไปด้านหน้าก่อนจะส่ายทำท่าจะปัดขวางถนน ผมหมุนพวงมาลัยสวนไปอีกทางจนรถดริฟท์ แล้วกลับเข้าเลนซ้าย พอได้สติ ผมก็เอารถขวางเลนซ้ายไว้ตรงหน้าคู่กรณีเลย กันเค้าหนี ลงมาเคลียร์ครับ แต่คู่กรณีรับผิด ไม่มีบ่น ไม่ต่อว่าอะไรทั้งสิ้น ผมเลยลงไปช่วยดูแลคนแก่ในรถเค้า แล้วชวนเค้าคุยรอประกันครับ

ถ้าไม่กระทืบคันเร่งหนี รถอาจจะเสียหายมากกว่าแค่กันชนหลังแหก บอดี้รถที่เป็นโลหะไม่เป็นไรมาก มีแค่โคมไฟท้ายซ้ายของผมที่แตกเพราะแรงปะทะ ส่วนอีกคันไฟตัดหมอกขวาหลุดออกมาห้อย กันชนแตกนิดหน่อย แต่ดูเหมือนรถไม่เป็นไรมาก

ยังงงตัวเองอยู่เหมือนกันว่าไอ้ 1-3 นี่ทำทันได้ยังไงวะ  :'(
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อุบัติเหตุ ใน Link คุณ Fong น่ากลัวมาก ๆ น่าหดหู่ด้วย

อุบัติเหตุ ใน Link คุณ Fong น่ากลัวมาก ๆ น่าหดหู่ด้วย

ใช่ครับ น่ากลัวมาก คือจุดปะทะมันสูงกว่ากันชนเก๋งทั้งหน้าหลัง โครงสร้างนิรภัยถูกลงความสามารถลดอย่างมาก

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
นึกถึงหน้าพ่อแม่ สาธุๆๆ คิดอะไรไม่ทันแล้วจังหวะนั้น  เบรคด้วยมั่งด้วยความตกใจ

ออฟไลน์ Ruksadindan

หลายกรณีเป็นอุทาหรณ์ได้เป็นอย่างดีครับ อย่างไรก็ตาม แยกเรื่องศาสนาออกมาเถอะครับ ใช่ทุกคนจะคิดเหมือนท่าน
หลายสิบปีก่อน แม่ผมขับรถเก๋ง

ติดไฟแดงเป็นคันที่ 3 มองกระจกหลัง เห็น กระบะหวดมาแต่ไกล หลับในชัวร์

แม่ดึงเบรคมือ แล้ว ออกจากรถ วิ่งไปยืนดู ที่ข้างทาง
ถือว่าตอบสนองได้ฉับไวดีมากครับ

PREPARE FOR IMPACT!!!
ไม่ทันซะละ แต่ผมจะบอกว่า BRACE FOR IMPACT

ออฟไลน์ DolbyNR

• Jr. Member
  • **
หนังสือรถเก่า
สมัยไม่มี  airbag
ชน ทั้งหน้าและหลัง
ให้ทำตัวตำ่ที่สุด