ผู้เขียน หัวข้อ: มือสอง ระหว่าง D segment ปีเก่ากกว่า กับ C segment ปีใหม่ๆ ???  (อ่าน 5215 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
จะซื้อรถมือสอง เลือกแบบไหนดีครับ ระหว่าง
D segment (Camry, Accord) อายุการใช้งาน 4-5 ปี กับ
C segment (Corolla, Civic) อายุการใช้งาน 1-2 ปี
โดยทีปีโมเดลเดียวกัน D segment อาจจะต้นโมเดล C segment อาจจะปลายโมเดล ในราคาเท่าๆกันครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: มือสอง ระหว่าง D segment ปีเก่ากกว่า กับ C segment ปีใหม่ๆ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 23:28:27 »
ถ้าโมเดลปีเดียวกัน เป็นโตโยต้า ผมเลือกแคมรี่ครับ ฮอนด้าผมไม่เอา

ออฟไลน์ norrarac

Re: มือสอง ระหว่าง D segment ปีเก่ากกว่า กับ C segment ปีใหม่ๆ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 23:39:57 »
งั้นถ้าเป็น 2รุ่นนี้อ่ะครับ มือสองราคาประมาณ 7-8 แสน
Camry 2.0G vs Corolla 1.8V

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 00:07:04 »
ได้ทั้งสองคันครับ ค่าซ่อมบำรุง D-Seg อาจสูงกว่า ได้มาด้วยรถที่ใหญ่นั่งสบาย ขับในซอยเล็กลำบากนิดๆ แต่ระบบความปลอดภัยของ Camry รุ่นที่ว่าก็แทบไม่มี

เลือกตามที่ชอบครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 00:53:27 »
ส่วนตัวเคยขับทั้งสองคัน ผมเลือก Altis ปีใหม่กว่าครับ รถพอเกิน 6 ปี ก็เริ่มต้องซ่อมแล้วครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 02:04:21 »
งั้นถ้าเป็น 2รุ่นนี้อ่ะครับ มือสองราคาประมาณ 7-8 แสน
Camry 2.0G vs Corolla 1.8V
ถ้าเล็งไว้ว่าจะซื้อประมาณ 8 แสน ซื้อ Altis 1.6G ตัวใหม่ดีกว่าไหมครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 02:25:47 »
เห็นด้วยครับ ถ้างบถึง 8 แสนแล้วเพิ่มอีกนิดหน่อยได้ป้ายแดงเลย คือ ได้รับประกัน ได้รู้ประวัติ บางค่ายก็ดูแลรักษาช่วงต้น แถมประกันภัยด้วยในปีแรก ผมว่าคุ้มที่จะจ่ายกว่านะ แต่ถ้าชอบ Camry ดูรถดีๆ ก็ไม่มีอะไรน่ากังวลครับ สำหรับรุ่นนี้

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 03:23:25 »
ซื้อผ่อน งบ 800 K ป้ายแดง น่าจะได้ ดอกถูกกว่านะครับ ^^

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 06:25:14 »
D SEG ต้องเช็คออปชั่นดีๆ นะครับ บางรุ่นย่อย ออปชั่นโล้นฝุดๆ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 08:45:56 »
มันเลือกยากนะ D-seg มือสองเครื่อง 2.0 ก็ประมาณเจ็ดปลายๆ หาแปดต้นๆ ส่วน C-seg รุ่นกลางๆก็ห้าปลายๆถึงหกต้นๆแล้ว แต่ถ้าเลือกมือสองคงจัดรถใหญ่ล่ะครับราคาไม่ห่างกันมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 08:47:32 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 08:49:24 »
ผมเลือกไห้ครับ

คุนต้องเอาd segครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 09:00:20 »
คิดเหมือนคนอื่นหลายๆ คน

คือ เงินสด 8 แสน หามือสอง ไหนๆ ก็มอง C seg VS D Seg อยู่แล้ว เลือก C Seg ป้ายแดง ครับ

แต่ถ้าแบ่งเงิน 8 แสนออกเป็นเงินดาวน์ ผมดาวน์ D Seg ป้ายแดง แล้วผ่อนเอา จบเลย ผมเคยใช้รถ C Seg สุดท้ายก็ต้องมาจบ D Seg อยู่ดี

ถ้าผ่อนมือสอง นี่ดอกบานตะทัยเลย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 09:11:26 »
เอา D ครับ คันใหญ่กว่า มีงบปรับปรุงดูแลให้สมบูรณ์ส่วนหนึ่ง ผมว่า ใช้ได้อีกยาว
แต่ว่า ถ้าจะเอา C แล้วมีงบ ผมว่า จัดรถใหม่ ดีกว่าครับ(ถ้าซื้อเงินผ่อน ไม่ว่า รุ่นไหน ถ้ามือสองผมว่า ดอกเบี้ยมหาโหดเลยครับ)
 :)

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 09:52:31 »
ถ้าเลือก รถใช้แล้ว มือสอง  เอา Toyota ไม่เอา Honda

ที่เหลือ ก็

1. ชอบรถแบบไหน ชอบ Design แบบไหน อยากได้อะไร (มีเลือกในใจหรือยัง) ?    D  หรือ  C  segment
2. เหตุผม ความจำเป็น ใช้งาน ?       วิ่งทางไกล  วิ่งในเมือง  ประหยัดน้ำมัน  นั่งคนเดียวหรือหลายคน  หน้าตาภาพพจน์ 
3. ความพร้อมในค่าใช้จ่าย ?   รถใหญ่ หรู ก็ต้องมีค่าซ่อม ค่าประกัน ค่าน้ำมัน มากกว่า พร้อมไหม
4. สภาพรถแต่ละคัน ที่จะหาได้ ?  บางทีอยากได้ Altis แต่หาไปหามา เจอ Camry สภาพดีกว่า และ ไม่แพง

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:15:56 »
อย่างแรกต้องดูว่ารถที่จะสอยมาเป็นรถรุ่นอะไร

ถ้าเป็น CAMRY 2.0G จะ4-5ปีก็น่าสน เพราะเป็นรถที่ไม่ค่อยมีออพชั่นอะไรมาก
ได้มาก็เปลี่ยนถ่ายของเหลวยกชุด เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง   แล้วก็เตรียมตังเผื่อค่าคอยจุดระเบิดในอนาคตอันใกล้ซักหน่อย  หลักๆที่ต้องเตรียมเปลี่ยนในช่วงอายุรถ 5ปี มีแค่นี้แหละ

ส่วนC Seg ถ้ารถอายุ 1-2ปี หลักๆดูว่ารถเคยชนหนักมาหรือเปล่า  ถ้าไม่ก็เปลี่ยนถ่ายของเหลวใช้กันยาวๆสบายใจ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:16:45 »
เลือกD แบบไม่คิดมากเลย

ค่าบำรุงต่างกันไม่มากเลย

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:23:30 »
ผมแนะนำให้ดูการใช้งานเป็นหลัก  ถ้าใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่  ไปกันทีก็คนสองคน ผมแนะนำ C  segment

ตัวผมใช้  vios  กับ  camry    ถ้าไปใกล้ ๆ ขับคนเดียว  ผมชอบใช้ vios มากกว่า   ขับแล้วสบายใจ ไม่ต้องคอยระวัง มุดง่าย หาที่จอดง่าย

D segment ทางไกลใช้ดีมาก  เก็บเสียงดี ช่วงล่างดี     แต่ในเมืองผมว่าอึดอัด ยิ่งใช้พวกเครื่อง 2.0 อัตราเร่งช้าในช่วงความเร็วต่ำ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:24:39 »
เน้นความสบาย บรรยากาศ วัสดุ ภาพลักษณ์ และผู้โดยสารสบายไป D-SEGMENT
เน้นความคล่องแคล่ว ประหยัด ซ่อมบำรุงถูก(กว่า) ไป C-SEGMENT ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 13:40:38 »
ขึ้นกับการใช้งานนะครับ และค่าดูแล

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 22:32:05 »
คันใหนให้ระบบความปลอดภัยมากกว่า เลือกคันนั้นครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 23:45:55 »
ผมเลือกDแน่นอนครับ...

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 14:49:02 »
ถ้าเป็นรถ  gen  ที่แล้วหมายถึง  J32 / ACV40/G8    กับ  C seg  ยุค FB&FD /altis หน้าแบน/Tiida/3 BL    ก็คงเชียร์ D seg ครับ  เพราะช่องว่างระหว่าง  C-D  ยังดูห่างไกลทั้งขนาดรถ  วัสดุ  ความปลอดภัย 

แต่ถ้าเป็นยุคนี้ ผมว่า C seg แบบ  Altis MC/FC/3sky  นี่ไล่จี้หลังรถ D seg เข้ามาใกล้มาก  (ช่องว่างระหว่าง C-D ลดลง) ทั้งในแง่ขนาดรถ  ความปลอดภัย  หรือพละกำลังที่ C seg บางเจ้า เอารถ downsize + Turbo   หรือ เบนซิลฉีดตรงมาทำตลาดด้วยซ้ำ

งบที่ตั้งไว้นี้ท่าน  จขกท  จะได้  D seg รุ่นentry ปีต้นๆ ของ Gen ปัจจุบัน   กับ C segตัว Top ปีค่อนข้างใหม่ กรณีเป็นมือสองทั้งคู่    ถามผม  ปัจจุบันผมใช้ D seg  J32 250XV  กับ  ACV 50   แถม 90% ขับแต่ในเมือง   นอกจากภาพลักษณ์ ผู้บริหารวัยหนุ่ม (เดี๋ยวนี้ก็เห็นขับกันเกร่อ) ซึ่งยังงัยก็สู้ Premium Compact Europe ไม่ได้อยู่ดี    ก็ยังนึกไม่ออกว่าได้อะไรกลับมาจาก D seg  ที่ขับแต่ในเมืองและใช้คนเดียวตลอดบ้าง    ผมคงแนะนำ  C seg   ให้จขกท. 

แต่ถ้ามีผู้โดยสารบ่อย  ออกต่างจังหวัดบ้าง  ขับรถเก่งพอสมควร (D seg มันเทอะทะในเมือง   มีโอกาสเฉี่ยวโน่นนิด นี่หน่อยตลอดหากไม่ระมัดระวัง)  อยากลองสัมผัสประสบการณ์   จัด  D  seg   มาก็ได้ครับ   ของแบบนี้กิเลสล้วนๆ   

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:03:02 »
ขึ้นอยู่ว่าใช้งานแบบไหน

ถ้าในเมืองซะ 90% ไป C-Seg ดีกว่าครับ คล่องตัวกว่า ประหยัดกว่า

แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดแบบ 60% ก็เลือก D-Seg ครับ วิ่งนิ่งกว่า เกาะกว่า