ผู้เขียน หัวข้อ: MG GS กับ HR-V  (อ่าน 13364 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tatae2626

• Newbie
  • *
MG GS กับ HR-V
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:18:36 »
      ตอนนี้ผมต้องการรถครอบครัว เพิ่มอีก 1 คันครับ(คันแรกเป็นรถ eco car 4 ประตู) ต้องการเป็นรถอเนกประสงค์ มีสมาชิกในครอบครัว เป็นผู้ใหญ่ 2 คน เด็ก 1คน และคนชรา อีก 1 คนครับ ต้องการรถไม่เกิน 1.2 ล้านบาท มีเงินดาวน์ 5 แสน ผ่อนได้เดือนละไม่เกิน 15000  ปกติใช้รถทุกวันวันละ 50 Km ออกต่างจังหวัดเดือนละครั้ง
      ระหว่าง MG GS กับ HRV มีข้อแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ  ความสบายของเบาะ ระบบความปลอดภัย  ช่วงล่าง  ศูนย์บริการ Defect อื่น ๆ ครับ  หรือว่าจะแนะนำตัวเลือกอื่นที่เหมาะสมกว่านี้ ก็ได้นะครับ 

ขอความคิดเห็น คำแนะนำด้วยครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: MG GS กับ HR-V
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:38:03 »
MG ได้เรื่องรถดี การขับขี่ ช่วงล่างดีกว่า
HRV นอกจากศูนย์บริการที่ดีกว่า
ผมยังมองไม่เห็นข้อดีของรถที่มากกว่า MG Gs ครับ

ปล.คหสต. เคยเจ็บกับ honda มาเหมือนกัน ^^

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:47:14 »
แนะนำให้รอ CR-V ตัวใหม่ครับ
ลุ้นราคาของรุ่นล่าง ซึ้งตัวปัจจุบันราคาอยู่ที่ 1.25 ล้าน ดาวน์เต็มๆ 5 แสน ผ่อนต่อไม่ถึง 15000 พอดี
น่าจะได้รถที่สดใหม่กว่าและตอบโจทย์ได้มากกว่าในทุกๆด้านครับ  :-X

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:56:12 »
MG GS1.5 เลยครับ  สบายๆได้ครบ งบเหลือ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 14:35:52 »
ถ้าส่วนตัวผม 2 คันนี้ ผมกัดฟันไป HRV นะ บอกตรงๆ ความเชื่อมันในตัว แบรน MG สำหรับผมตต่ำมาก

ถ้าอีกตัวหนึ่ง ลองดู NISSAN X-TRAIL 2.0S 2WD

ลองรอ CRV ตัวใหม่ ก็น่าสนอยู่นะครับ หรือถ้าสามารถรอนานๆ ได้ ลอง รอ cx5 G2 ด้วยก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 14:41:09 โดย A auto »

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 15:26:01 »
คุณมั่นใจในสินค้าจีนไหมครับ?

ฟังดูเป็นคำพูดที่รุนแรง และ ผู้พูดอาจจะถูกมองได้ ว่า"โลกแคบ" ในเมื่อเทคโนโลยี และโลกใบนี้ ก้าวหน้าไปทุกวัน

แต่! ความเชื่อพื้นฐานของผู้ซื้อนี่แหละครับ ที่ส่วนตัว ผมมองว่าทรงพลัง จะ make หรือ break แบรนด์หนึ่งๆได้เลย

ในที่นี่ ผมคาดว่า ท่านเจ้าของกระทู้ เปิดใจรับ MG ในระดับหนึ่งแล้ว จึงมาถาม

คำตอบ ในความเห็นส่วนตัวของผม คือ ถ้าเป็นผม ผมจะอยู่กับ HRV ครับ  :)

ป.ล. ผู้ตอบ เป็นติ่งฮอนด้า และกำลังเฝ้ามอง MG ด้วยความสนใจในผลิตภัณฑ์ เช่น MG 5 turbo
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 16:10:12 »
ผมว่าศูนย์บริการ MG ก็โอเคนะครับ
MG GS น่าลองครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 16:15:45 »
ทั้งสองรุ่นนี้ในไทย ต่างรอรุ่น MC ทั้งคู่ แต่รายแรกเปิดตัวในจีนไปแล้ว ดูดีขึ้นมากครับ ทั้งภายนอกภายใน

ส่วน HR-V ยังเงียบอยู่ ไม่มีวี่แววรุ่น MC

ด้วยราคาไล่ๆกัน ออปชั่นต่างๆ เหมือนรายแรกจะจัดมาเหนือกว่านิดหน่อย ตรงเครื่องยนต์

ถ้าไม่รีบใช้รถ รอดูรุ่น MC ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 16:26:39 »
เลือกง่ายมาก HRV ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 16:30:55 »
คือถ้าตอนนี้ คุณคิดว่า จะใช้รถคันนึงไปนานๆ ขนของ นั่งสบาย ออปชั่นแพรวพราวก็ไป hrv ก่อนครับ แต่ถ้าอยากลอง ศูนย์บริการใหม่ๆ รถสัญชาติอังกฤษ ช่วงล่างดี ก็ลองไป gs ดูครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 16:44:11 »
MG GS เหนือกว่าหมด ยกเว้นกินน้ำมัน ไม่รอดู MG ZS ล่ะครับ แต่ไม่รู้จะเข้าไทยเมื่อไหร่

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 17:27:09 »
GS = C Crossover / suv
HRV = B Crossover / suv

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 17:54:23 »
ตัวรถ GS น่าจะดีกว่าแทบทุกด้าน เหลือแต่ความมั่นใจในแบรนด์ กับความคงทนกับ ดีเฟคแปลกๆๆ ตัวเลือกเดียวกับผม

ถ้าไม่รีบรอ XV เป็นตัวเลือกอีกหนึ่ง ก็ดีนะครับ ไหนๆๆกล้าเสี่ยงกับ รถไม่ใช่ที่ไม่ใช่ยี่ห้อตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 17:58:00 โดย tleema »

ออฟไลน์ moobin999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 18:43:29 »
ไปลองทั้ง HRV ( ศูนย์ไม่มีรถให้ลอง ต้องลองรถของเพื่อน ) MG GS 1.5  เซลล์ให้เอารถมาให้ลองถึงบ้าน
สรุปได้  MG GS 1.5 สีน้ำตาลมา 1 คัน  :D

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 18:57:52 »
ไปลองทั้ง HRV ( ศูนย์ไม่มีรถให้ลอง ต้องลองรถของเพื่อน ) MG GS 1.5  เซลล์ให้เอารถมาให้ลองถึงบ้าน
สรุปได้  MG GS 1.5 สีน้ำตาลมา 1 คัน  :D

ความเด่นของ GS คืออะไรครับ? ความสนุกสนาน แน่นหนึบ ในการขับขี่ ใช่ไหมครับ?
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 19:08:47 »

ความเด่นของ GS คืออะไรครับ? ความสนุกสนาน แน่นหนึบ ในการขับขี่ ใช่ไหมครับ?

ตามความรู้สึกของผมนะครับ ขับสนุก นั่งสบายกว่า ไม่อึดอัด โดยรวมแล้วพอใจมาก ที่เหลือก็คือ รอลุ้นเรื่องบริการหลังการขายนี่แหละครับ

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 19:39:29 »
ดีจัง หลังๆมานี้ความการตอบกระทู้กับแบรน์ MG เริ่มมาในทางบวกมากขึ้นล่ะ
แต่ก่อนเปิดกระทู้มานี่ส่วนใหญ่มีแต่ด้านลบ (ผมซื้อ mg3 ตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆ) สะท้อนทัศนคติกับแบรน์นี่ในทางทีดีขึ้น ^ ^

MG GS 1.5 เป็นอีกตัวเลือกที่น่าลองจริงๆ แต่ผมยังไม่ได้ลองแต่จากที่ซื้อ MG3 และ MG5 มาใช้รถใช้ดีจริง ขับสนุก ช่วงล่างแจร่ม GS ก็น่าจะเช่นกัน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 19:45:41 »
คือถ้าตอนนี้ คุณคิดว่า จะใช้รถคันนึงไปนานๆ ขนของ นั่งสบาย ออปชั่นแพรวพราวก็ไป hrv ก่อนครับ แต่ถ้าอยากลอง ศูนย์บริการใหม่ๆ รถสัญชาติอังกฤษ ช่วงล่างดี ก็ลองไป gs ดูครับ

นอกจาก Panoramic sunroof กับถุงลม 6 ใบ ที่เหลือ GS มากกว่าทั้งขนาดและความสบายในการนั่งนะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 19:48:54 »
HRV ครับ
ไปลอง CRV ตัวใหม่ด้วยก็ดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 20:02:29 »

ตามความรู้สึกของผมนะครับ ขับสนุก นั่งสบายกว่า ไม่อึดอัด โดยรวมแล้วพอใจมาก ที่เหลือก็คือ รอลุ้นเรื่องบริการหลังการขายนี่แหละครับ

ขนาดภายในต่างกันจนรู้สึกได้เลยเหรอครับ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 20:23:07 »
ไม่มีช้อยดีกว่านี้หรอครับ GS มันกระตุกคล้ายๆ Fiesta นะ ผมไม่มั่นใจจริงๆว่าระยะยาวมันจะประสปเคราะห์กรรมเดียวกันมั๊ย HRV ก็ รถตลาดที่อุดมไปด้วย Defect

รอดู CRV ไม่ก็รอเอา Crv Gen4 ตอนเขาเคลียสต๊อกได้ส่วนลด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 20:33:40 »
ไม่มีช้อยดีกว่านี้หรอครับ GS มันกระตุกคล้ายๆ Fiesta นะ ผมไม่มั่นใจจริงๆว่าระยะยาวมันจะประสปเคราะห์กรรมเดียวกันมั๊ย HRV ก็ รถตลาดที่อุดมไปด้วย Defect

รอดู CRV ไม่ก็รอเอา Crv Gen4 ตอนเขาเคลียสต๊อกได้ส่วนลด

Defect อะไรบ้างอะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 20:46:41 »
CR-V ตัวล้าง stock ตอนนี้ คงได้ส่วนลดมากมาย ลองคุยดูครับ

ตัวใหม่ ผมว่าราคาเกิน 1.2 ล้านแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Preechamoody

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 22:05:43 »
ก่อนจะพิจารณาเรื่องอื่น ผมว่าวัดกันตรงนี้ก่อนน่าจะตรงประเด็นนะ รถคนละ segment. เลย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 23:13:26 »
ดีจัง หลังๆมานี้ความการตอบกระทู้กับแบรน์ MG เริ่มมาในทางบวกมากขึ้นล่ะ
แต่ก่อนเปิดกระทู้มานี่ส่วนใหญ่มีแต่ด้านลบ (ผมซื้อ mg3 ตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆ) สะท้อนทัศนคติกับแบรน์นี่ในทางทีดีขึ้น ^ ^

MG GS 1.5 เป็นอีกตัวเลือกที่น่าลองจริงๆ แต่ผมยังไม่ได้ลองแต่จากที่ซื้อ MG3 และ MG5 มาใช้รถใช้ดีจริง ขับสนุก ช่วงล่างแจร่ม GS ก็น่าจะเช่นกัน

เรื่องศูนย์บริการ เป็นอย่างไรบ้างครับ มารยาทดี กระตือรือร้น ช่วยเหลือ ดีไหมครับ?

ผมยังสนใจ MG 5 อยู่ครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 23:15:11 »
ก่อนจะพิจารณาเรื่องอื่น ผมว่าวัดกันตรงนี้ก่อนน่าจะตรงประเด็นนะ รถคนละ segment. เลย

ประเด็นน่าสนใจครับ เข้าใจว่าที่เทียบๆกัน นี่คือแง่ของราคา

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 23:21:01 »

งานประกอบอุดมไปด้วยปัญหาครับยิ่งคันไหนมี Sunroof แล้วเจอความหลอนก็เช่น ตอนโค้งหลังคาเหมือนไม่ค่อยอยากไปกับรถ ลองเซิท Google ดูครับ ถ้าขี้เกียจหาเองก็รอส่งไปถามใน Live by Jimmy แล้วกันครับ ยังไงคุณจิมก็รู้เรื่องหลังบ้านมากกว่าคนทั่วไป

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 23:40:04 »

เรื่องศูนย์บริการ เป็นอย่างไรบ้างครับ มารยาทดี กระตือรือร้น ช่วยเหลือ ดีไหมครับ?

ศูนย์บริการที่ผมเข้าใหญ่โตดูมีมาตราฐานครับ ที่นั่งรับรองลูกค้าโซฟานั่งสบายแอร์เย็นฉ่ำ มีทีวีจอใหญ่ให้ดู มีขนมกาแฟมาเสริฟ
ผมเคยแต่เข้าเช็คระยะนะครับพนักงานรับรถก็แนะนำโน่นนี่นั่น ดูกระตือรือล้นดีครับเช็คเสร็จล้างรถห้องเครื่องสะอาด โดยรวมถือว่าบริการดีเลยครับ ราคาก็ไม่ได้แพงมาก

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 02:15:00 »

ศูนย์บริการที่ผมเข้าใหญ่โตดูมีมาตราฐานครับ ที่นั่งรับรองลูกค้าโซฟานั่งสบายแอร์เย็นฉ่ำ มีทีวีจอใหญ่ให้ดู มีขนมกาแฟมาเสริฟ
ผมเคยแต่เข้าเช็คระยะนะครับพนักงานรับรถก็แนะนำโน่นนี่นั่น ดูกระตือรือล้นดีครับเช็คเสร็จล้างรถห้องเครื่องสะอาด โดยรวมถือว่าบริการดีเลยครับ ราคาก็ไม่ได้แพงมาก

ขอบคุณครับ  :-*

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 05:55:58 »

ขนาดภายในต่างกันจนรู้สึกได้เลยเหรอครับ

ความรุํสึก แต่ละคนไม่เหมือนกัน ไปลองขับดูนะครับ พาคนในครอบครัวไปด้วย จะได้ช่วยกันตัดสินใจ เบาะแถวหลังก็สำคัญถ้าคุณมีสมาชิกในครอบครัวร่วมโดยสารไปด้วย