ผู้เขียน หัวข้อ: มีไอเย็นที่ช่องแอร์ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 13146 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
เป็นไอเหมือนควัน บางทีก็เกิดตอนเช้ามืด บางทีเก็เกิดตอนกลางวัน บางทีก็ตอนสาย ระบบแอร์ปกติครับ สงสัยว่าเกิดจากอะไรนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ boogie2020

Re: มีไอเย็นที่ช่องแอร์ เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 09:04:01 »
เทอร์โมสตัทเสียคับ  ทำให้มีน้ำแข็งมาเกาะตรงคอยล์เย็นคับ   ช่วงที่มีไอ ๆ ออกมาเนี่ย แอร์มันจะไม่ค่อยเย็นด้วย (เพราะพื่นที่แลกเปลี่ยนความร้อนกับอากาศที่ไหลผ่านลดลง เนื่องจากน้ำแข็งมาเกาะไปซะ)
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ red898

• Full Member
Re: มีไอเย็นที่ช่องแอร์ เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 11:20:30 »
มันคือไอน้ำครับ ไอน้ำที่อิ่มตัวมากๆจนใกล้กลั่นตัวเป็นหยดน้ำ
ลมช่องแอร์อุณหภูมิต่ำมาก อากาศในห้องโดยสารอุณหภูมิสูงความชื้นสูง เมื่อลมมาปะทะอากาศรอบช่องแอร์บริเวณห้องโดยสาร อากาศที่อุณหภูมิต่ำบริเวณนนั้นจึงรับภาระความชื้นเต็มที่ เลยเห็นเป็นไอน้ำ(คล้ายหมอก)

ถ้าสนใจเพิ่มเติม ลองค้นจากkeyword  psychometric chart , air conditioning นะครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 11:22:12 »
กรณีนี้เกิดจากการตั้งอุณหภูมิสูงหรือเราปรับตัวหมุนควาบคุมความเย็นของแอร์(สีฟ้า)น้อย ทำให้ภายในรถไม่เย็นมาก พอเวลาคอมแอร์ทำงานมีอุณหภูมิตำมมากมาเจออุณภูมิภายในรถที่สูงกว่าเยอะ จึงกลายเป็นไอให้เราเห็น ดังนั้นแอร์ปกติ ลองทดสอบได้โดยตั้งอุณหภูมิภายในรถให้เย็นกว่าปัจจุบันเหตุการณ์ดังกล่าวจะไม่เกิดครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 11:28:46 »
ปรับแอร์เย็นจนเกินไป + ปรับพัดลมเบาจนเกินไป

เย็นจัด ความชื้นทำให้น้ำแข็งเกาะตัวข้างใน
ลมเบา ทำให้ความชื้นไม่ถูกเป่าออกมา

= เกิดน้ำแข็ง + แอร์ตัน แอร์ไม่เย็นในเวลาต่อมา

อีกสาเหตุนึงคือ เทอร์โมสตัท ไม่ทำงาน คอมทำความเย็นตลอดเวลา เกิดเหตุการณ์ด้านบนวนไป

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 11:46:32 »
นึกว่าแอร์ใกล้ตัน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 14:28:34 »
กรณีนี้เกิดจากการตั้งอุณหภูมิสูงหรือเราปรับตัวหมุนควาบคุมความเย็นของแอร์(สีฟ้า)น้อย ทำให้ภายในรถไม่เย็นมาก พอเวลาคอมแอร์ทำงานมีอุณหภูมิตำมมากมาเจออุณภูมิภายในรถที่สูงกว่าเยอะ จึงกลายเป็นไอให้เราเห็น ดังนั้นแอร์ปกติ ลองทดสอบได้โดยตั้งอุณหภูมิภายในรถให้เย็นกว่าปัจจุบันเหตุการณ์ดังกล่าวจะไม่เกิดครับ

อาการเป็นแบบนี้ละครับ ตอนเช้ามือผมเปิดแอร์ไว้ที่ตำเเหน่งเกือบปิด(เพราะอากาศข้างนอกเย็นๆ) พัดลมก็เบอร์1 คือแค่อยากได้ลมนะคับ แต่พอเพิ่มอุณหภูมิแล้วไอก็ไม่มี รถ 4ปี เป็นงี้ตั้งแต่ออกรถป้ายแดงครับ จะเจอในบางครั้งบางช่วงบางอากาศ เลยเกิดความสงสัย จึงมาถาม ขอบคุณครับ ขอบคุณทุกท่านด้วยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 15:30:10 »
ของผมก็เป็นวันไหนอากาศเย็นๆ ตอนเช้า