ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา CX30 ถอนคันเร่ง เติมคันเร่งใหม่ แล้วดังก๊อก รถจะหมดประกัน สิงหานี้แล้ว  (อ่าน 2687 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
รถเอาเข้าศูนย์หลายรอบ แจ้งปัญหาแล้ว ช่างก็บอกไม่เจอ แต่การเจอปัญหานี้ ถามในคลับเจอหลายคนครับ

1. ที่ความเร็วไม่สูง 20-80 ถอนคันเร่งแล้ว กดเติมคันเร่งใหม่ ดังก็อก บางครั้งกดเติมเร็ว มีดังกว่าเดิมนิด  เป็นบ่อย  ถอนแล้วเติม 10 ครั้งจะเป็น 8 ครั้ง
2. ถามในคลับ เจอหลายคัน บางคนก็ว่าปกติ แต่ผมว่าไม่ปกติ เพราะขับรุ่นอื่นมาไม่เคยเจอ
3. การที่ลดคันเร่ง แล้วเติมคันเร่งใหม่ มีอุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ ที่ทำงานตอนเติมคันเร่ง  เพราะให้ช่างลองตรวจดูสายพานหน้าเครื่อง+ลูกรอกสายพานก็ว่าปกติ

รบกวนเผื่อใครเคยเจอปัญหานะครับ รอนี้จะหมดประกัน จะได้วิ่งทดสอบกับช่างครับ (เวลาน้อยส่วนใหญ๋เข้าศูนย์แล้วไปทำงานแล้วมารับรถทีเดียวเย็นๆครับ)

รถ CX30  2020  ตอนนี้วิ่ง 46,000 กม.  เจอตั้งแต่ไม่ถึง 20,000 กม.ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Tien.W

ยางแท่นเครื่องขาดไหมหนอ ทำให้เครื่องโยก หรือ มีชิ้นส่วนกระทบกัน

ยางแท่นเครื่องขาดไหมหนอ ทำให้เครื่องโยก หรือ มีชิ้นส่วนกระทบกัน
ยางแท่น ผมก็แจ้งแต่แรกให้ตรวจสอบ เขาว่ายังดี รอบหน้าจะให้นั่งไปกับช่างครับ แล้วจะได้ให้จบงาน เผื่อมีความคืนหน้า เผื่อนำมาแจ้ง เพราะหลายคนเจอแบบนี้ แต่ยังหาไม่เจอครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Magl

ของผมวิ่ง จะ 4 หมื่นแล้วครับ ก็ไม่เห็นมีอาการนี้นะ ลองเอาช่างไปนั่งดูอีกทีครับ

ของผมวิ่ง จะ 4 หมื่นแล้วครับ ก็ไม่เห็นมีอาการนี้นะ ลองเอาช่างไปนั่งดูอีกทีครับ
ครับ รอบนี้ละครับ เพราะไม่งั้นหมดประกันแล้ว งานจะงอกครับ 

ออฟไลน์ -Brian

Mazda 3 ผมเคยเจออาการคล้ายๆกันครับ ลองเช็คยางแท่นเกียร์ดูครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

มันมีลูกหมากกันโคลงที่เป็นจุดอ่อนรุ่นนี้อยู่ที่จะทำให้เกิดเสียงได้ครับ

แต่กับรถคันอื่น มันจะไม่เป็นตอนเร่งกับถอน แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่เกี่ยวกันโดยตรง หาการจัดวางช่วงล่างมันไปสัมพันธ์​กับระบบขับเคลื่อนก็อาจเป็นได้

ลองเช็คลูกหมากกันโคลงได้ง่ายๆด้วยตัวเองก็ได้ครับ หักล้อไปซ้ายสุด หรือขวาสุด แล้วเอามือเข้าไปโยกหมุนดูเลย

ถ้าตามมือง่ายๆก็แปลว่าเสียแล้ว

ปล.ของผมเพิ่งผ่านไปหมื่นโลเอง

Mazda 3 ผมเคยเจออาการคล้ายๆกันครับ ลองเช็คยางแท่นเกียร์ดูครับ
  ขอบคุณมากครับ ถ้าไงจะรีบไปดีกว่าครับ เดี่ยวจะเปรียบครับ

มันมีลูกหมากกันโคลงที่เป็นจุดอ่อนรุ่นนี้อยู่ที่จะทำให้เกิดเสียงได้ครับ

แต่กับรถคันอื่น มันจะไม่เป็นตอนเร่งกับถอน แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่เกี่ยวกันโดยตรง หาการจัดวางช่วงล่างมันไปสัมพันธ์​กับระบบขับเคลื่อนก็อาจเป็นได้

ลองเช็คลูกหมากกันโคลงได้ง่ายๆด้วยตัวเองก็ได้ครับ หักล้อไปซ้ายสุด หรือขวาสุด แล้วเอามือเข้าไปโยกหมุนดูเลย

ถ้าตามมือง่ายๆก็แปลว่าเสียแล้ว

ขอบคุณครับ ที่เจอตอนนี้ และรอให้ทำก็

1. เติมคันเร่งแล้วดังนั่นแหละ
2. หักขวาสุด เหยียบเบรค ตกหลุมเบาๆ มันเสียงดังก็อกๆ ตรงล้อฝั่งคนขับครับ

รอเข้าเช็คระยะรอบนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
น่าจะแท่นเกียร์ครับ จะดังตอนเปลี่ยนเกียร์  N>D>P ประมาณนี้ด้วยครับ ยางตัวใต้แบตเตอรี่ ผมเคยเจอใน mazda 3 bm ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2023, 17:51:30 โดย Integra Type R »

น่าจะแทนเกียร์ครับ จะดังตอนเปลี่ยนเกียร์  N>D>P ประมาณนี้ด้วยครับ ยางตัวใต้แบตเตอรี่ ผมเคยเจอใน mazda 3 bm ครับ
ขอบคุณมากครับ ถ้ายังไง เดี๋ยวเอาเข้าเช็คระยะรอบนี้ ถ้าได้ความคืนหน้า จะมาอัพเดทครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ฟังจากอาการ  คาดว่าเป็นการ ดีเลย์ของคันเร่งไฟฟ้า ที่ลิ้นปีกผีเสื้อ  แค่รำคาญ  ไม่น่ามีปัญหาอะไร

เป็นเสียงลิ้นปีกครับ

ฟังจากอาการ  คาดว่าเป็นการ ดีเลย์ของคันเร่งไฟฟ้า ที่ลิ้นปีกผีเสื้อ  แค่รำคาญ  ไม่น่ามีปัญหาอะไร

เป็นเสียงลิ้นปีกครับ
ทีแรกก็คิดงั้นครับ แต่ มันดังฝึ่งคนขับ และบางครั้ง เล่นกับมันกดแรงๆ มันแรงสั่น  คล้ายกับ ยางแท่นสุด
ทีแรกคิดว่าเป็น  สายพาน กับ ลูกรอกสายและ และยางแท่นฝั่งคนขับ แต่ช่างยังไม่ได้ดูให้ละเอียดครับ

รอบนี้จะให้ครบเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ขอบคุณครับ ที่เจอตอนนี้ และรอให้ทำก็

2. หักขวาสุด เหยียบเบรค ตกหลุมเบาๆ มันเสียงดังก็อกๆ ตรงล้อฝั่งคนขับครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าอย่างนั้น ตามข้อ 2 ก็ลูกหมากกันโคลงแล้วล่ะครับ
จริงๆ ไม่ใช้ปัญหาประจำรุ่นหรอก

รถผมเป็นเร็วเกือบทุกคัน เนื่องจาก เวลาจะเข้าหมู่บ้าน ต้องเลี้ยวขวาขึ้นลูกนะนาดทุกครั้ง

ขอบคุณครับ

ถ้าอย่างนั้น ตามข้อ 2 ก็ลูกหมากกันโคลงแล้วล่ะครับ
จริงๆ ไม่ใช้ปัญหาประจำรุ่นหรอก

รถผมเป็นเร็วเกือบทุกคัน เนื่องจาก เวลาจะเข้าหมู่บ้าน ต้องเลี้ยวขวาขึ้นลูกนะนาดทุกครั้ง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

อาการไม่แน่ใจแฮะ ผมไม่เคยเจอนะ

ส่วนแท่นเครื่อง ผมว่ารถยังใหม่เกินกว่าจะเจอปัญหานี้นะครับ

เสียงก๊อกที่ผมเจอ มันเคยมาจากคาริบเปอร์เบรค อาจไม่เกี่ยวกัน แต่เล่าเป็นข้อมุลครับ ศูนย์อัดจารบีให้ใหม่แล้วหาย

และก็ มาสด้า ถ้าเข้าศูนย์ตรงระยะตรงเวลา จะได้สิทธิ์ กู๊ดวิล คือ แม้จะเกิน 3 ปีแล้ว แต่ยังได้รับการประกันคุณภาพอย่างต่อเนื่องครับ

ออฟไลน์ samaklen

ลองยกรถ แล้วเร่งดูครับ
จะได้รู้ว่ามาจากไหน
ตัดระบบช่วงล่างออกก่อน
ถ้าไม่ดัง ก็มาไล่หาด้านล่าง

ออฟไลน์ tessa

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเจอ ตอนออกรถไม่นาน  อาการ คือมีเสียง ดังอารมณ์ เหมือนเหล็กตีกัน เหล็กลั่น ตรงฝั่งคนขับ   แต่อาการของผม มันสังเกตชัดๆ ตอน เลี้ยวลง อาคารจอดรถ จังหวะลง มันดัง หลังๆ มันดังมากขึ้น ขึ้นลูกคั่น บางครั้งก็ดัง  แต่ไม่ได้ดังทุกครั้ง  ขับถนนปกติ พวกลาดยาง ที่มีป่ะ  ถ้าไม่กระแทกหนักๆ ไม่ดัง ขับถนนปูนที่รอยต่อไม่เรียบ ก็ไม่ดัง   ตอนไปศูนย์ เอากล้องหน้ารถ ที่อัดเสียงไว้ ไปให้พนักงานฟัง  แต่ตอนทำคุยกันไม่ดี ไม่ได้คุยกับช่างที่ทำ แต่พนักงานที่รับรถ เอา คลิปให้ช่างดู    สรุป แก้หาย  ตอนรับรถ ลองที่ศูนย์ไม่ดัง ถึงขั้นขอให้ช่างนั่งกับเราไปที่อาคารจอดรถที่ทำงาน ที่มันดังบ่อยๆ ก็ไม่ดัง  ใช้มาจนถึงทุกวันนี้ก็ไม่ดังแบบนั้นแล้ว

ถามช่าง ช่างบอกว่า ตรงหน้ารถ มันมีแผ่นยึดอะไรซักอย่างใต้แผงจิ้งหรีด มันหลวด เวลา รถเลี้ยว กระแทกให้ตัวมันดัง ช่างเลยขันกวดให้แน่น   แค่นั้นเลย

ส่วนอีกเรื่องที่มันดังแปลกๆ คือช่วงจอดรถทิ้งไว้ แล้วขับลงอาคารจอดรถ  พอจังหว่ะ เลี้ยวลงเนินแรก จะมีเสียงดังกึก คล้ายๆตรงช่วงล่างหน้า 1 ครั้ง ทุกครั้งที่ขับออก ทำงาน 5 วันดัง ทุกครั้ง แล้วจากนั้น ขับจะไม่ดังอีกเลย
แต่ถ้าขับออกจากบ้านขับถนนเรียบๆปกติ ไม่ได้มีเนินอะไร ไม่ดังอะไร  แต่ก็ไม่ได้ทำอะไร   เพราะ ใช้ cx30 มา 2 คัน คันแรก 6พันโล จมน้ำคืนทุนไป คันนั้นก็ดังแบบนี้ คันใหม่ ใช้ถึงปัจจุบัน มันก็ดังเหมือนกันเลย เลยช่างมันล่ะ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
เสียงดังตอนเร่ง-ผ่อน ถ้าดังแถวล้อลองดูเพลาขับหน้า
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ pongpon

• Newbie
  • *
ส่วนอีกเรื่องที่มันดังแปลกๆ คือช่วงจอดรถทิ้งไว้ แล้วขับลงอาคารจอดรถ  พอจังหว่ะ เลี้ยวลงเนินแรก จะมีเสียงดังกึก คล้ายๆตรงช่วงล่างหน้า 1 ครั้ง ทุกครั้งที่ขับออก ทำงาน 5 วันดัง ทุกครั้ง แล้วจากนั้น ขับจะไม่ดังอีกเลย
แต่ถ้าขับออกจากบ้านขับถนนเรียบๆปกติ ไม่ได้มีเนินอะไร ไม่ดังอะไร  แต่ก็ไม่ได้ทำอะไร   เพราะ ใช้ cx30 มา 2 คัน คันแรก 6พันโล จมน้ำคืนทุนไป คันนั้นก็ดังแบบนี้ คันใหม่ ใช้ถึงปัจจุบัน มันก็ดังเหมือนกันเลย เลยช่างมันล่ะ

ผมมีอาการนี้เลยครับ  จะเป็นจังหวะที่ เลี้ยวลงเนิน จะมีเสียงดังกึก ตรงช่วงหน้าขวาครับ 
แล้วก็เหมือนกันตรง ไม่ได้เป็นทุกครั้ง 

และผมสังเกต ถ้าขึ้นเนินสะดุดแล้วเลี้ยวพวงมาลัย ก็จะมีเสียงแบบเดียวกันครับ 

แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้ง  เบื้องต้นผมแจ้งทุกครั้งตอนเช็คระยะ แต่คิดว่าช่างยังไม่ได้หาอาการให้เราจริงจังคับ
และไม่คิดว่าเสียงนี้จะอัดได้ด้วยครับ มันเบา

อาการไม่แน่ใจแฮะ ผมไม่เคยเจอนะ

ส่วนแท่นเครื่อง ผมว่ารถยังใหม่เกินกว่าจะเจอปัญหานี้นะครับ

เสียงก๊อกที่ผมเจอ มันเคยมาจากคาริบเปอร์เบรค อาจไม่เกี่ยวกัน แต่เล่าเป็นข้อมุลครับ ศูนย์อัดจารบีให้ใหม่แล้วหาย

และก็ มาสด้า ถ้าเข้าศูนย์ตรงระยะตรงเวลา จะได้สิทธิ์ กู๊ดวิล คือ แม้จะเกิน 3 ปีแล้ว แต่ยังได้รับการประกันคุณภาพอย่างต่อเนื่องครับ

ขอบคุณมากครับ จะได้ลองดูก่อนเข้าเช็คระยะครับ

ลองยกรถ แล้วเร่งดูครับ
จะได้รู้ว่ามาจากไหน
ตัดระบบช่วงล่างออกก่อน
ถ้าไม่ดัง ก็มาไล่หาด้านล่าง

รอบนี้กะไปให้ช่างนั่งทดสอบไปด้วยครับ เพราะก่อนหน้านั้นใช้กล้องหน้ารถบันทึก เสียงดังชัดแต่เขาบอกต้องให้ช่างไปด้วยครับ

ผมเคยเจอ ตอนออกรถไม่นาน  อาการ คือมีเสียง ดังอารมณ์ เหมือนเหล็กตีกัน เหล็กลั่น ตรงฝั่งคนขับ   แต่อาการของผม มันสังเกตชัดๆ ตอน เลี้ยวลง อาคารจอดรถ จังหวะลง มันดัง หลังๆ มันดังมากขึ้น ขึ้นลูกคั่น บางครั้งก็ดัง  แต่ไม่ได้ดังทุกครั้ง  ขับถนนปกติ พวกลาดยาง ที่มีป่ะ  ถ้าไม่กระแทกหนักๆ ไม่ดัง ขับถนนปูนที่รอยต่อไม่เรียบ ก็ไม่ดัง   ตอนไปศูนย์ เอากล้องหน้ารถ ที่อัดเสียงไว้ ไปให้พนักงานฟัง  แต่ตอนทำคุยกันไม่ดี ไม่ได้คุยกับช่างที่ทำ แต่พนักงานที่รับรถ เอา คลิปให้ช่างดู    สรุป แก้หาย  ตอนรับรถ ลองที่ศูนย์ไม่ดัง ถึงขั้นขอให้ช่างนั่งกับเราไปที่อาคารจอดรถที่ทำงาน ที่มันดังบ่อยๆ ก็ไม่ดัง  ใช้มาจนถึงทุกวันนี้ก็ไม่ดังแบบนั้นแล้ว

ถามช่าง ช่างบอกว่า ตรงหน้ารถ มันมีแผ่นยึดอะไรซักอย่างใต้แผงจิ้งหรีด มันหลวด เวลา รถเลี้ยว กระแทกให้ตัวมันดัง ช่างเลยขันกวดให้แน่น   แค่นั้นเลย

เสียงเหมือนเหล็กเคาะครับ ก๊อก ตอนเติมคันเร่งครับ ช่องรอบความเร็วต่ำครับ ถอนคันเร่ง แล้วกดเติม ดังก๊อก

เสียงดังตอนเร่ง-ผ่อน ถ้าดังแถวล้อลองดูเพลาขับหน้า
ขอบคุณครับ ถ้าเพลาขับหน้าพอจับจังหวะได้ครับ นี่มันดังตรงช่วงสายพานหน้าเครื่อง ช่วงไดร์ชาร์จครับ แนวๆนี้ครับ

ผมมีอาการนี้เลยครับ  จะเป็นจังหวะที่ เลี้ยวลงเนิน จะมีเสียงดังกึก ตรงช่วงหน้าขวาครับ 
แล้วก็เหมือนกันตรง ไม่ได้เป็นทุกครั้ง 

และผมสังเกต ถ้าขึ้นเนินสะดุดแล้วเลี้ยวพวงมาลัย ก็จะมีเสียงแบบเดียวกันครับ 

แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้ง  เบื้องต้นผมแจ้งทุกครั้งตอนเช็คระยะ แต่คิดว่าช่างยังไม่ได้หาอาการให้เราจริงจังคับ
และไม่คิดว่าเสียงนี้จะอัดได้ด้วยครับ มันเบา
เสียงดังก๊อก ตรงคล้ายๆดังที่เบ้าช็อคอัพหน้าฝั่งคนขับ ก็เป็นครับ เป็นแค่ครั้งแรก หลังจากขับรถครับ แก้คงไม่หาย เห็นเป็นกันเยอะมาก หาสาเหตุไม่เจอครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
เสียงดังก๊อกเวลาขึ้นลงเนินแล้วหักล้อ ผมเป็นใน CX-5 แก้ที่น้อตแผงจิ้งหรีดไม่แน่นครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)