ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 520D F10 มีเสียงพลาสติกฝืดๆ เวลาหมุนพวงมาลัย ทั้งซ้ายและขวา ปกติไหมครับ  (อ่าน 12533 ครั้ง)

ออฟไลน์ ibeam.info

• Newbie
  • *
รถผม BMW 520D F10 มีเสียงพลาสติกฝืดๆ ดังประมาณวีดๆ วืดๆๆ ดังตอนหมุนพวงมาลัยเกิน 1 รอบขึ้นไปเวลาถอยเข้าจอด หรือ ถอยเข้าซอง จะได้ยินตลอด เป็นทั้งซ้ายและขวาแบบนี้ปกติไหมครับ 

ไม่กล้าเอาเข้าศูนย์เช็คเพราะ BSI หมดแล้ว กลัวหลายตัง รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะแนวทางว่าปัญหาเกิดจากอะไร หรือมีร้านรับซ่อมของ BMW แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
  เข้า 0 เช็ค แต่ไม่ซ่อมก็ได้  ก็เอาออกมาซ่อมอู่

หรือก็เข้าอู่ ไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2020, 12:54:36 โดย kez »

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
ไม่ใช่ BMW แต่เคยมีเสียงแบบนี้กับ สมัยตอนใช้ Ford Fiesta ตอนหักพวกมาลัยมีเสียงวี๊ดๆวี๊ดๆแบบนี้ ดูเหมือนว่าผมจะไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันพาวเวอร์พวงมาลัยนะครับแล้วเสียงหาย แต่ก็แอบงงว่าเดี๋ยวนี้เป็นพวงมาลัยไฟฟ้ามันยังมีน้ำมันพาวเวอร์รึเปล่าหรือจริงๆเป็นน้ำมันหล่อลื่นระบบพวกมาลัยก็ไม่ทราบแน่

แต่บางครั้งก็เส้นผมบังภูเขาคือช่วงๆหลังก่อนจะขาย Fiestaทิ้งก็มีอาการเสียงวี๊ดๆแบบนี้อีกปรากฎว่าไม่ได้เติมลมยางซะนาน พอไปเติมลมยางแล้วเสียงหายไปเลยครับ55555

ปล. ลองเช็คgoogle ว่ามีน้ำมัน powerของ BMW รึเปล่าก็ เจอตัวนี้ครับ
https://www.turnermotorsport.com/BMW-F10-Parts/c-784-bmw-power-steering-fluids
บรรทัดแรกๆมีเขียนว่าถ้าพวกมาลัยเริ่มมีเสียงwhine ก็คิดว่าน่าจะใช่อาการเดียวกันนะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
รถเก่าน่าจะเป็นกันทุกคันมั้งครับ เห็นเป็นมาตั้งแต่ยุค e46 e60 ละ ยิ่งร้อนจอดตากแดดนานๆยิ่งดังชัดเลย เสียงเหมือนยางสีกันเอี้ยวอ้าดเวลาหักไปมาแต่ถ้าสาวพวงมาลัยยาวๆไม่ได้ยินครับ ทนๆใช้ไปจนสลิปลิ้งเสียรื้อเปลี่ยน เสียงหายไปด้วย
ส่วนตอนหมุนยาวๆแล้วครางมาที่มือน่าจะเป็นที่มอเตอร์แรคไฟฟ้าที่ช่วยผ่อนแรงมั้งครับ f30 ก็มีปัญหาเรื่องแรคกันเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2020, 17:27:39 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ ibeam.info

• Newbie
  • *
อันนี้จะมีเสียงเวลาสาวยาวๆครับ คิดว่า จะเป็นอาการ whine ตาม คุณ  chalermpong1 บอก

อัพเดท: ผมลองเอารถไปเติมลมยางมาแล้ว ก็ยังไม่หายครับ.  เด๋ววันเสาร์หน้าลองเอาเข้าศูนย์ให้เขาดูให้อีกทีครับ ภาวนาว่าให้เป็นแค่น้ำมันพาวเวอร์พร่อง อย่าเป็นที่แร๊คพวงมาลัยเลย  :'(