ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz Hybrid มีหม้อลมเบรครึเปล่า  (อ่าน 4237 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
Jazz Hybrid มีหม้อลมเบรครึเปล่า
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 19:27:45 »
สวัสดึครับ เห็นกระแสJazz Hybridมาแรงเหลือเกิน แล้วก็มีข้อมูลมากมายไหลมาเทมา(บางอันก็น่าจะมั่ว)

ก็เลยอยากถามเกี่ยวกับระบบการทำงานหน่อยครับ ถ้าเบื่อก็เชิญผ่านเลยนะครับ

คือสงสัยว่า ที่เวบฮอนด้าเค้าบอกว่าเครื่องจะดับตอนค.เร็วคงที่ กับตอนเบรก มันจริงรึป่าวครับ ผมคิดว่ามันน่าจะเหมือนCR-Zที่คุณจิมมี่ทดสอบซึ่งตามรีวิว เครื่องมันดับแค่ตอนจอด ซึ่งมันก็make sense

ถ้าเครื่องดับตอนวิ่งหรือเบรคแล้วละก็ ระบบเบรคมันก็ต้องเป็นแบบPriusสิครับที่ใช้หม้อลมไฟฟ้าECB-R
แต่ถ้ามันเป็นแบบหม้อลมธรรมดาแล้วล่ะก็ มันจะเบรกอยู่ได้ไง หรือว่ามันมีvacuum pumpเหมือนรถกระบะ??

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
Re: Jazz Hybrid มีหม้อลมเบรครึเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 22:27:39 »
มารอฟังคำตอบด้วยครับ เพราะสงสัยการทำงานของระบบนี้เหมือนกันครับ

และอยากรู้เพิ่ม ถ้าเทียบกับตัวเครื่อง 1.5 นี่ สมรรถภาพของเครื่องจะพอ ๆ กันหรือป่าวอ่ะครับ

นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
Re: Jazz Hybrid มีหม้อลมเบรครึเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 23:11:22 »
เครื่องดับ แต่มอเตอร์มันหมุน แกนมันหมุนแทนนี่ครับ

ถ้าแกนมันหมุนส่งผ่านกำลังไปสายพาน ก็เข้าระบบอื่นๆได้หมดนี่ครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 07:45:35 »
เครื่องดับ  ในความหมายของเราๆคือ ข้อเหวี่ยงไม่หมุน

ถ้าข้อเหวี่ยงไม่หมุน ลูกสูบก็ไม่ดูดอากาศผ่านทางวาล์ว

เบรครถทั่วไป อาศัยแรงดูดที่ท่อไอดีช่วยกดเบรค

ส่วนรถ 10 ล้อ ปั๊มลมใส่ถังไว้แล้วเอาลมในถังมาดันเบรค เรียกว่าเบรคแบบ AOH หรือจิฟฟี่ รุ่นใหม่ใช้เบรคแห้ง คือลมล้วนๆ ไม่มีน้ำมัน

กลับมาที่รถแจ๊ส

กรณีเขาดับเครื่องแต่ข้อเหวี่ยงยังหมุน ก็ยังมีแรงดูดอยู่นะ เพราะข้อเหวี่ยงมันยังดึงลูกสูบให้ช่วยดูดอากาศมาได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 13:00:47 »
ผมสงสัยระบบแอร์มากกว่า มันจะร้อนขนาดไหน เราจะรู้สึกอึดอัดมั๊ย

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 01:20:29 »
เบรครถทั่วไป อาศัยแรงดูดที่ท่อไอดีช่วยกดเบรค
กรณีเขาดับเครื่องแต่ข้อเหวี่ยงยังหมุน ก็ยังมีแรงดูดอยู่นะ เพราะข้อเหวี่ยงมันยังดึงลูกสูบให้ช่วยดูดอากาศมาได้
กำลังคิดเหมือนกัน พริอุสใช้หม้อลมไฟฟ้า แจ๊ซล่ะ?