ผู้เขียน หัวข้อ: SIENTA vs VELOZ ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 9237 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
SIENTA vs VELOZ ต่างกันอย่างไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 19:04:18 »
อยากรู้ว่าเป้าหมายของการพัฒนารถสองรุ่นนี้ต่างกันอย่างไรครับ เครื่อง1500cc เหมือนกัน ขนาดก็ใกล้เคียงกัน 7ที่นั่งเหมือนกัน ผลิตอินโดนีเซียเหมือนกัน

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: SIENTA vs VELOZ ต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 19:18:28 »
ถ้าไม่พูดเรื่องทางเทคนิควิศวกรรมอะไรพวกนี้ให้วุ่นวายนะ

Veloz สำหรับผมมันคือสายตรง Avanza มากกว่า ยกสูง เน้นขนคนเป็นหลัก และลุยได้ (คือถนนแย่แค่ไหนก็เอาอยู่) อาจจะเรียกว่า Mini SUV ก็ได้

Sienta มันเหมือนแยกออกมาเป็น MPV สายนิ่มนวลมากกว่า นึกถึงแนวๆ Honda Freed ไว้น่ะครับ ถ้าพูดแบบคร่าวๆก็ Mini Van อะไรแนวนั้น

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
Re: SIENTA vs VELOZ ต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 19:19:36 »
ขนาดโดยรวม sienta เล็กกว่า สั้นกว่า
การใช้งาน sienta ประตูสไลด์
ความสมบุกสมบัน sienta เตี้ยกว่า

ผมมองว่า Veloz ทำมาประกบ Xpander Ertiga Chev captica Brv
เพราะโตโยต้าไม่มีรถเทียบกลุ่มนี้โดยตรง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 19:25:58 »
Sienta​ เป็นรถแนวๆรถตู้-รถกล่องครับ พื้นเรียบ
ประตูสไล้ด์ไฟฟ้า2ข้าง ขึ้นลงสะดวก เหมาะสำหรับเด็กและผู้สูงอายุ

การเก็บของชิ้นใหญ่ๆจะทำได้ดีกว่าพวกรถ mpv ที่พื้นฐานมาจากเก๋งครับ เพราะการปรับเบาะต่างกัน ฝาท้ายก็บานใหญ่ และความสูงจากข้างบนลงมาชายล่างเลย

ก็แล้วแต่การใช้งาน หลายๆคนก็ค่อนข้างไม่ชอบ Sienta กับ Freed เพราะรูปทรงครับ

ส่วนตัวใช้ Freed อยู่ ก็ชอบ และติดเลย ทั้งๆที่แรกๆก็เฉยๆ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 19:54:52 »
นอกจากรูปร่าง ก็ถุงลมครับ 6ใบ กับ 2ใบ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 19:57:34 »
นอกจากรูปร่าง ก็ถุงลมครับ 6ใบ กับ 2ใบ
sienta ได้ 3ใบครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 20:23:50 »
ความรู้สึกล้วนๆนะ ผิดถูกขออภัย

SIENTA ออกตลาดมาเป็นรถ mini-mpv ประตูไสด์ในช่วงที่ FEED ไม่ทำตลาดแล้ว

VELOZ ออกมาเพื่อสู้ Xpander
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 21:40:25 »
อยากรู้ว่าเป้าหมายของการพัฒนารถสองรุ่นนี้ต่างกันอย่างไรครับ เครื่อง1500cc เหมือนกัน ขนาดก็ใกล้เคียงกัน 7ที่นั่งเหมือนกัน ผลิตอินโดนีเซียเหมือนกัน

อันนี้เป็นคำถามที่ดีเลยครับที่ถามไปถึงเป้าหมายของการพัฒนารถ เพราะเราจะได้เข้าใจตัวรถและเลือกใช้ได้อย่างถูกต้อง

เอาจริง ๆ เลย Sienta เป็นรถที่มีความเป็นญี่ปุ่นจ๋า  เป็นรถที่พัฒนาขึ้นมาเพื่อตอบสนองลักษณะการใช้งานแบบคนญี่ปุ่นจริง ๆ
พอจะนึกออกมั้ยครับ  ถ้าพี่เคยไปเที่ยวญี่ปุ่น ตามต่างจังหวัด หรือหัวเมืองที่ไม่ใช่เมืองหลัก  ถนนที่นั่นจะไม่ใหญ่มาก
อาจจะแค่เลนสวน หรืออย่างมากก็ไปสอง กลับสอง ถึงถนนไม่ใหญ่ แต่ก็เรียบ และคนที่นั่นก็ไม่ได้ขับเร็วรุนแรง
ตามเส้นทางมีไฟแดงบ่อย ๆ รถจึงเน้นไปที่ออกตัวเร็ว คล่องตัวแต่ไม่ได้วิ่งเร็ว การเซ็ตเครื่องก็ตอบสนองประมาณนั้น
ช่วงล่างก็เซ็ตมาให้นุ่มนิ่ม เพราะไม่ได้ขับเร็วและถนนดี ตัวรถมีความกว้างขวาง แต่เน้นขนของจุกจิกมากกว่าขนคน
เพราะคนญี่ปุ่นจะอยู่กันแค่ครอบครัวเล็ก ๆ เมื่อลูกโตก็จะแยกตัวออกไปเรียนหรือทำงานต่างเมือง รถจึงไม่ได้เน้น
ที่จะต้องขนไปกัน 7 คนเต็ม  เอาจริง ๆ Sienta ออกแบบมาให้แม่บ้าน ที่อาจมีลูกเล็ก ๆ ใช้มากกว่า และเลือกใช้ประตูเลื่อน
ซึ่งเป็นโครงสร้างที่แพงกว่าประตูบานพับ

กลับมาที่ Avanza   มันถูกออกแบบมาเพื่อคนอินโดนีเซีย  ที่อยู่กันเป็นครอบครัวใหญ่ มักเดินทางกันหลายคน
สังคมที่นั่นยังเป็นลักษณะที่ 1 ครอบครัวมีรถคันเดียว และรายได้ไม่สูง  เมื่อเทียบกันแล้ว คนญี่ปุ่นต้องการ Sienta ที่มีควาปราณีต
ในขณะที่คนอินโดต้องการ Avanza ที่ตัวโต แต่เน้นราคาประหยัดมากกว่าความหรูหราแพรวพราว
ถนนหนทางในอินโดยังไม่ค่อยดีนัก ช่วงล่างจึงต้องเซ็ตมาให้รับน้ำหนักขนคนทั้งครอบครัววิ่งไปบนถนนที่ไม่เรียบเนียน
แบบในญี่ปุ่น 

พอจะมองเห็นความต่างของแนวทางการพัฒนารถแล้วใช่มั้ยครับ  เพียงแต่บังเอิญเจ้า Sienta นี่ได้ไปประกอบที่อินโด
ได้ยังไงก็ไม่รู้  แต่ก็ดูเหมือนว่ามันไม่ค่อยได้รับความนิยมที่นั่นสักเท่าไหร่  อาจจะเพราะหน้าตาที่มันดูเป็นอนิเมะที่ถูกจริต
คนญี่ปุ่น แต่ดูจะไม่เข้าตาคนชาติอื่นเท่าไหร่ด้วยมั๊งครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 21:54:01 »
เซียนเต่าจริงๆเกิดมาเพื่อถนนดีๆในประเทศพัฒนาแล้วแบบญี่ปุ่น แบบไต้หวัน รถเตี้ยเข้าออกง่ายๆไม่ต้องกลัวหลุม ประตูสไลด์สวยๆ แต่อินโดไปขอมาผลิตขายเฉยๆเลยได้มา

ส่วน veloz avanza ทำมาเผื่อวิ่งถนนเมนข้ามจังหวัดที่สภาพเป็นถนน offroad แบบอินโดแท้ๆยกสูงหนีร่องน้ำ ช่วงล่างทนๆเอาไว้รูดร่องดินเร่งส่งขึ้นเนินหนังหมู เครื่องทนๆไว้ลากรอบตะกุยโคลนผ่านอุปสรรค ประตูสไลด์ไม่ต้องเดี๋ยวทอเตอร์พัง

นี่คือความต่างของสองตัวนี้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 01:23:21 โดย คิมิโนโต๊ะ »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 08:23:44 »
เซียนเต่าจริงๆเกิดมาเพื่อถนนดีๆในประเทศพัฒนาแล้วแบบญี่ปุ่น แบบไต้หวัน รถเตี้ยเข้าออกง่ายๆไม่ต้องกลัวหลุม ประตูสไลด์สวยๆ แต่อินโดไปขอมาผลิตขายเฉยๆเลยได้มา

ส่วน veloz avanza ทำมาเผื่อวิ่งถนนเมนข้ามจังหวัดที่สภาพเป็นถนน offroad แบบอินโดแท้ๆยกสูงหนีร่องน้ำ ช่วงล่างทนๆเอาไว้รูดร่องดินเร่งส่งขึ้นเนินหนังหมู เครื่องทนๆไว้ลากรอบตะกุยโคลนผ่านอุปสรรค ประตูสไลด์ไม่ต้องเดี๋ยวทอเตอร์พัง

นี่คือความต่างของสองตัวนี้คับ

Sienta ไม่เตี้ยนะครับ คานบิดด้านหลังก็ตัวเดียวกับ Veloz นี่แหละครับ ใต้ท้องเรียบ สูงกว่าเก๋งทั่วๆไปครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 08:28:12 »
เซียนต้า หารถคันจริงทดลองนั่งยากมากครับ
ผมที่เคยคิดจะซื้อ หาคันจริงตามโชว์รูมไม่ได้เลย
เท่าที่ศึกษา เก้าอี้เค้าจะทำแบบสโลปเหมือนโรงหนังครับ ไม่ได้เรียบ

ส่วนตัววีลอส เน้นพื้นเรียบ เบาะพับเรียบ
พื้นเรียบเวลานั่งจะสบายครับ วางเท้าถนัด เหยียดขาได้อิสระ พักขาได้หลายทิศทาง
ส่วนการขนเของเบาะเรียบกินขาดอยู่แล้ว คันทีพับแล้วเอียดลาดๆขนของได้น้อยกว่า ลำบากกว่า
เบาะดีงาม เอาเบาะแถว 1 แอนมาต่อ แถว2 นอนเหยียดได้สบายๆ
หรือเอาเบาะแถว 2นอนเหยียดต่อแถว3 ได้อีก
คนที่ขับรถแล้วมีนอนพักผ่อนในรถชอบมากครับ
รถผมฟอจูน 2019 ยังทำไม่ได้เลย นอนงีบในรถลำบาก  ;D

ส่วนถนนบ้านเราผมว่าวีลอสเหมาะกว่า
เซียนต้าดีงามตรงประตู ถ้ามีเด็กเล็ก ผู้สูงอายุ ขับในเมืองที่จอดน้อย ช่องจอดแคบๆ เซียนต้าเหมาะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 08:31:40 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 09:01:55 »
เซียนต้า หารถคันจริงทดลองนั่งยากมากครับ
ผมที่เคยคิดจะซื้อ หาคันจริงตามโชว์รูมไม่ได้เลย
เท่าที่ศึกษา เก้าอี้เค้าจะทำแบบสโลปเหมือนโรงหนังครับ ไม่ได้เรียบ

ส่วนตัววีลอส เน้นพื้นเรียบ เบาะพับเรียบ
พื้นเรียบเวลานั่งจะสบายครับ วางเท้าถนัด เหยียดขาได้อิสระ พักขาได้หลายทิศทาง
ส่วนการขนเของเบาะเรียบกินขาดอยู่แล้ว คันทีพับแล้วเอียดลาดๆขนของได้น้อยกว่า ลำบากกว่า
เบาะดีงาม เอาเบาะแถว 1 แอนมาต่อ แถว2 นอนเหยียดได้สบายๆ
หรือเอาเบาะแถว 2นอนเหยียดต่อแถว3 ได้อีก
คนที่ขับรถแล้วมีนอนพักผ่อนในรถชอบมากครับ
รถผมฟอจูน 2019 ยังทำไม่ได้เลย นอนงีบในรถลำบาก  ;D

ส่วนถนนบ้านเราผมว่าวีลอสเหมาะกว่า
เซียนต้าดีงามตรงประตู ถ้ามีเด็กเล็ก ผู้สูงอายุ ขับในเมืองที่จอดน้อย ช่องจอดแคบๆ เซียนต้าเหมาะครับ

กลุ่มเพื่อนพ่อลูกอ่อนที่ออฟฟิศ จะพากันไปออกเซียนต้า แต่หารถจริงตามโชว์รูมไม่ได้ สุดท้ายไปซื้อจากเต้นท์มือสอง ตอนนี้โดนกันไป2-3คันแล้ว

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 10:18:06 »

ตอนผมซื้อ Sienta ผมได้ทดลองขับที่โตไยต้าผึ้งน้อยนะครับ

ตอนนั้นมองๆ Sienta เทียบกับ BRV ปรากฎว่า ถ้ามีลูกเล็ก การใช้งานจริง Sienta กินขาดครับ เพราะเวลาอุ้มเด็กเล็กใส่ Car seat สะดวกกว่ามากๆๆๆ  แล้วก็ด้านหลังวางรถเข็นแนวตั้งได้ครับ (Aprica คันใหญ่)

ส่วนเรื่องเก้าอี้ เข้าใจถูกแล้วครับ มันจะเป็น สโลป แบบโรงหนังครับ จะไล่ความสูงขึ้นมาเรื่อยๆ ครับ แต่เบาะแถว 3 พับได้ดีงามมาก (คือพับแอบไว้ใต้เบาะแถว 2 ได้ครับ)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 14:29:29 »
จากที่ดูมานะในวิดีโอนี้ผมมองว่า toyota veloz มันดูย้วยมากและโคลงเคลงน่าจะเมารถง่ายนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 15:04:55 »
Sienta​ เป็นรถแนวๆรถตู้-รถกล่องครับ พื้นเรียบ
ประตูสไล้ด์ไฟฟ้า2ข้าง ขึ้นลงสะดวก เหมาะสำหรับเด็กและผู้สูงอายุ

การเก็บของชิ้นใหญ่ๆจะทำได้ดีกว่าพวกรถ mpv ที่พื้นฐานมาจากเก๋งครับ เพราะการปรับเบาะต่างกัน ฝาท้ายก็บานใหญ่ และความสูงจากข้างบนลงมาชายล่างเลย

ก็แล้วแต่การใช้งาน หลายๆคนก็ค่อนข้างไม่ชอบ Sienta กับ Freed เพราะรูปทรงครับ

ส่วนตัวใช้ Freed อยู่ ก็ชอบ และติดเลย ทั้งๆที่แรกๆก็เฉยๆ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 16:23:41 »
สั้นๆ ง่ายๆ
Sienta รถตู้
Veloz รถเก๋ง
จุดต่างๆชัดๆคือประตู

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 19:56:50 »

Sienta เดิมเป็นรถที่พัฒนาเพื่อชาวญี่ปุ่นโดยเฉพาะ  ขายดีอันดับ 1-10 ในญี่ปุ่น   รุ่นที่แล้ว toyota เลิกทำตลาดไป  ลูกค้ายังเรียกร้องให้กลับมาผลิตเหมือนเดิม   
   พื้นฐานรถใช้ร่วมกับ B-seg ของ toyota หลายรุ่น  รวมถึง Yaris และ vios ในไทยด้วย   และจุดนี้เองจึงเป็นสาเหตุในนำมาขายในอินโดนีเซีย  เพราะคือตลาดรถเอนกประสงค์ MPV อันดับต้นๆของโลก  ในไทยจึงได้ขายด้วย
   แต่ขนาดรถมันไม่เหมาะสมกับลูกค้าชาวอินโดนีเชียและไทยเท่าไหร่  ยอดขายจึงลดต่ำลงเรื่อยๆ  เจนต่อไปอาจไม่ได้ทำตลาดต่อแล้ว  เหมือน Freed
   ส่วน Avanza เดิมเกิดมาเพื่อเอาใจลูกค้าชาวอินโดนีเชียโดยเฉพาะ  ที่ขายในไทยเพราะแลกกันระหว่างโรงงานไทยที่ส่งรถหลายรุ่นไปขาย  ทั้งกระบะและรถยนต์นั่ง  พื้นฐานเป็นรถขับหลัง  แต่ใช่เครืองยนต์และชิ้นส่วนร่วมกับ Vios เพื่อคุ้มต้นทุน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2022, 20:32:30 โดย rtong »

ออฟไลน์ paulmerc

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2022, 08:46:28 »
ใช้ตัว sienta V อยู่นะครับ เป็นรถใช้ในเมืองที่เหมาะกับครอบครัวเดี่ยวมีลูกเล็กอย่างแท้จริงครับ

- ประตูสไลด์ เข้าออกง่ายมาก เปิดประตูมาแล้วจะเจอพื้นระดับเดียวกัน ทำให้เด็กเข้าออกไม่สะดุด ผู้ใหญ่คนแก่ขึ้นลงง่ายมาก อีกทั้งประตูสไลด์เปิดมาแล้วกว้างมาก หลังคาสูง headroom เยอะ ขนของ คารืซีท เข้าออกสบาย
- เบาะแถว 3 พับเก็บใต้เบาะแถว 2 ได้ สามารถเก็บของฝาท้ายได้เยอะ ฝาท้ายเป็นบานใหญ่ เปิดมาเจอพื้นราบเรียบเหมือนเดิม
- มีจอทีวีแถว 2 โตโยต้าลอคไว้ห้ามใช้ตอนขับรถ แต่ไปปลดลอคร้านนอกได้ ให้ลูกคนแก่ดูหนังดูทีวีได้เวลาขับรถ
- ตัวญี่ปุ่นหน้าตาไม่เหมือนตัวไทยสวยกว่าหรูกว่าเยอะ ตอนนี้คนเริ่มแต่งเป็นแปลงหน้าท้ายญี่ปุ่นกันแล้วครับ ราคาถูกลงเรื่อยๆ ประมาณหมื่นปลายๆแล้ว ส่วนของแต่งอื่นๆก็มีประมาณนึง
- ด้วยความเป็น mini mvp มันเหมาะกับใช้ในเมืองครับ ถ้าไปใช้ที่อินโดซึ่งนอกเมืองถนนก็ไม่ได้ดีมากนัก บวกกับตัวรถก็ไม่ได้ขนของขนคนได้สมบุกสมบันแบบรุ่นอื่น ก็เลยไม่ได้ฮิตมากนักที่นู่น

สรุปผมชอบนะ ใช้มา 3 ปีแล้ว แต่ตอนนี้อยากลองขยับไปใช้รถ suv แทนเพราะลูกก็เริ่มโตขึ้นแล้ว สนใจหลังไมล์ได้นะครับ ว่าจะปล่อยขายอยู่ รถใช้น้อย 2x,xxx กิโล 55+
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46