ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสเปกรถใหม่ของผมเป็นอย่างงี้ ตัวเลือกน่าจะมีรุ่นไหนบ้างครับ  (อ่าน 7639 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sukuiguy

• Newbie
  • *
รบกวนขอความเห็นพี่ๆเพื่อนๆครับ
กำลังมองหารถคันใหม่แทนเจ้าซีวิคตัวเดิมที่ใช้มาเข้าปีที่ 14 แล้ว
เนื่องจากขับต่างจังหวัดนะครับ เลยเน้นไปทาง suv มากกว่า งบไม่เกินซัก2ล้านครับผม บวกลบได้ไม่เกินซัก1-2แสน

สิ่งที่อยากได้ หรืออยากให้มีคือ

ระบบเซฟตี้ แอร์แบกอย่างน้อย4-6ใบ มีคานเหล็กกันชนด้านหน้าและหลัง  blind spot warning กล้องหลัง และเบรกอัตโนมัติกรณีขับไม่เร็ว

ระบบอำนวยความสะดวก push start, cruise control(ถ้าได้ adaptive จะดีมาก), park sensor, เปิดฝาท้ายอัตโนมัติ, auto air condition, แอร์หลัง, mobile hand free, navigator, เก้าอี้ปรับไฟฟ้า

ถ้าฟังค์ชั่นขอมากไป ขอตัวที่ใกล้เคียงๆก็ได้ครับผม

ปล.กำลังรอลุ้นตัว crv ใหม่ กับรอดู xtrail mc อยู่ครับ ไม่รู้ว่าจะจัดมาให้อย่างที่อยากได้ใหม อีกตัวที่เล็งๆคือ c-class 204 มือสอง
ไม่ใช่ suv แต่ชอบครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus

ออฟไลน์ ps000000

งบเยอะดีครับ รออ่านเก็บความรู้

• Newbie
  • *
Fortuner TRD

อยากได้ suv พื้นฐานเก๋งครับ ชอบนุ่มๆครับ แหะๆ

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ V221

BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ H3T

ลองพิจารณา Forester XT ประกอบญี่ปุ่นด้วย

• Newbie
  • *
ลองพิจารณา Forester XT ประกอบญี่ปุ่นด้วย

อยู่ต่างจังหวัดจะมีปัญหาเรื่องศูนย์บริการและอะไหล่ใหมครับ

X1 หรือ GLA ครับ

จริงๆยุโรปก็สนใจครับ แต่ผมคงกะใช้ยาวๆ เหมือนตัวเดิม ค่าเมนเทนแนนซ์น่าจะโหดเอาเรื่องอยู่ใหมครับ ยิ่ง x1ใหม่ที่พึ่งออกมา เห็นว่าออปชั่นโดนตัดไม่เหลือหรอเลย เลยถอดใจครับ

ออฟไลน์ O_o"

ตัวเลือกมีไม่มากครับ ถ้าไม่ชอบ suv พื้นฐานรถกระกะ Everest Fortuner pajero sport

หรือรถยุโรป ก็กลัวการซ่อมบำรุงในการใช้ระยะยาวหลายๆปี

เห็นๆอยู่ให้เลือกไม่กี่ตัวครับ cx-5 Captiva

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2016, 12:20:01 โดย O_o" »

ออฟไลน์ akewizard

ออนไลน์ Pasakorndvm

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Pegasus7700

Benz GLA200
Volvo V40
Ford Everest
CRV

เชื่อผม 4ตัวนี้พอ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Everest 3.2 Titanium Plus+ น่าาจะตอบทุกความต้องการ
แต่ศูนย์ ระบบไฟฟ้า และ Defect ต้องลุ้นเอาครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
EV 3.2+ อีกเสียง

แต่ระยะยาว ไม่รู้นะครับ ว่าจะจุกจิกไหม

wildstocks

อยู่ต่างจังหวัดจะมีปัญหาเรื่องศูนย์บริการและอะไหล่ใหมครับ

ที่จะกล่าวต่อไปนี้เฉพาะรุ่นที่ Made in Japan รุ่นผลิตมาเลย์อาจไม่เป็นแบบนี้

เอาอย่างนี้เดี๋ยวผมจะโดนหาว่าแดกดันไม่งามอีก คุณอยู่จังหวัดไหนเพราะปัจจุบัน Subaru มีศูนย์ครบทุกภาคแล้วอาจไม่ครบทุกจังหวัดแบบรถญี่ปุ่นบางยี่ห้อ แล้วอีกอย่าง Subaru มีอู่นอกเฉพาะทางที่สามารถเบิกอะไหล่ทางเครื่องบินให้คุณถ้าคุณรีบได้หลายแห่ง ซึ่งเร็วกว่าการรออะไหล่จากรถที่ประกอบมาเลย์ซะอีก แล้วอีกอย่างพอรถอายุเริ่มเยอะหัวตัดจากญี่ปุ่นก็จะมารอที่เซียงกงให้คุณเลือกซื้อได้ในราคาย่อมเยาลงมา คนรู้จักผมในคลับ Subaru อยู่โคราชก็เผิ่งถอย Forester XT ไปแทน X3 เหตุผลแกบอกว่าเพราะเวลาต้องลุยหรือเจอสถานการณ์ไม่คาดคิดแกเสียดายรถน้อยกว่า ก็จริงของเค้านะ

เรื่องความทนทาน ปัจจุบันผมเป็นผู้ใช้ Subaru made in Japan บอกเลยว่าเครื่องทนถึกมากถ้าคุณขับรถแบบคนธรรมดา คุณอาจไม่เชื่ออะไหล่หลายชิ้น Subaru ใช้ร่วมกับ Toyota บางคนบอกวัสดุห่วยแต่เวลาคุณใช้ใกล้ 10 ปีแล้วคุณจะรู้ว่าพลาสติกราคาถูกแบบนี้จะกลายเป็นข้อดีข้อหนึ่งเลย แล้วอยากจะเสริมอีกว่า ราคานี้ 2.29 ลบ. บอกเลยมันเหมือนราคา XV 9.98 แสนบาทนั่นแหละคิดว่าราคานี้โมเดลหน้าไม่มีทางลงมาได้แบบนี้อีก ดูราคา Levorg กับ WRX ได้เลย ราคาที่ Japan Lovorg 2.7 ล้านเยน Forester XT 3.1 ล้านเยน คิดดูพอมาไทยไหง Levorg ดันแพงกว่า     

ปล. ส่วนตัวผมเชียร์ Outback 2.5 ลบ.มากกว่า รุ่นนี้เป็นรถญี่ปุ่นที่ให้อะไรหลายอย่างเหนือรถยุโรปในคลาสเดียวกันแม้จะเกินงบแต่ถ้าคุณซื้อผ่อนก็ไม่ต่างอย่างมีนัยสำคัญ ราคาตั้งใน Japan 3.1 ล้านเยนเท่า Forester XT เลย

ออฟไลน์ PREM

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
CR-v
HR-v
GLA 200 มีเกือบจะทุกอย่างที่เจ้าของกระทู้อยาก+ภาพลักษณ์
GLC กะลังจะเข้า หน้าตาดี พื้นฐานจาก C-class (เก็บไว้พิจารณา)
กะใช้ยาวๆ 5ปีพอไหมครับ ถ้าพอBMW X1 ก็น่าสนออฟชั่นโดนตัดเยอะจริงแต่ก็เพียงพอกับการใช้งานประจำวัน มีBSI 5ปี
Volvo V40 cross country ดีเซล เครื่องดึงดี มีเรี่ยวแรง มีเสียงชมมากกว่าด่า สมาชิกในนี้มีใช้เยอะ งบสองล้านเป๊ะๆ
Mazda Cx5,Cx3 ว่ากันไป แล้วแต่ชอบ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

• Newbie
  • *

ที่จะกล่าวต่อไปนี้เฉพาะรุ่นที่ Made in Japan รุ่นผลิตมาเลย์อาจไม่เป็นแบบนี้

เอาอย่างนี้เดี๋ยวผมจะโดนหาว่าแดกดันไม่งามอีก คุณอยู่จังหวัดไหนเพราะปัจจุบัน Subaru มีศูนย์ครบทุกภาคแล้วอาจไม่ครบทุกจังหวัดแบบรถญี่ปุ่นบางยี่ห้อ แล้วอีกอย่าง Subaru มีอู่นอกเฉพาะทางที่สามารถเบิกอะไหล่ทางเครื่องบินให้คุณถ้าคุณรีบได้หลายแห่ง ซึ่งเร็วกว่าการรออะไหล่จากรถที่ประกอบมาเลย์ซะอีก แล้วอีกอย่างพอรถอายุเริ่มเยอะหัวตัดจากญี่ปุ่นก็จะมารอที่เซียงกงให้คุณเลือกซื้อได้ในราคาย่อมเยาลงมา คนรู้จักผมในคลับ Subaru อยู่โคราชก็เผิ่งถอย Forester XT ไปแทน X3 เหตุผลแกบอกว่าเพราะเวลาต้องลุยหรือเจอสถานการณ์ไม่คาดคิดแกเสียดายรถน้อยกว่า ก็จริงของเค้านะ

เรื่องความทนทาน ปัจจุบันผมเป็นผู้ใช้ Subaru made in Japan บอกเลยว่าเครื่องทนถึกมากถ้าคุณขับรถแบบคนธรรมดา คุณอาจไม่เชื่ออะไหล่หลายชิ้น Subaru ใช้ร่วมกับ Toyota บางคนบอกวัสดุห่วยแต่เวลาคุณใช้ใกล้ 10 ปีแล้วคุณจะรู้ว่าพลาสติกราคาถูกแบบนี้จะกลายเป็นข้อดีข้อหนึ่งเลย แล้วอยากจะเสริมอีกว่า ราคานี้ 2.29 ลบ. บอกเลยมันเหมือนราคา XV 9.98 แสนบาทนั่นแหละคิดว่าราคานี้โมเดลหน้าไม่มีทางลงมาได้แบบนี้อีก ดูราคา Levorg กับ WRX ได้เลย ราคาที่ Japan Lovorg 2.7 ล้านเยน Forester XT 3.1 ล้านเยน คิดดูพอมาไทยไหง Levorg ดันแพงกว่า     

ปล. ส่วนตัวผมเชียร์ Outback 2.5 ลบ.มากกว่า รุ่นนี้เป็นรถญี่ปุ่นที่ให้อะไรหลายอย่างเหนือรถยุโรปในคลาสเดียวกันแม้จะเกินงบแต่ถ้าคุณซื้อผ่อนก็ไม่ต่างอย่างมีนัยสำคัญ ราคาตั้งใน Japan 3.1 ล้านเยนเท่า Forester XT เลย

อยู่ขอนแก่นครับ มีโชว์รูมซูบารุ ผมเคยเข้าไปชม xv มา แต่ไม่แน่ใจว่าเขามีซ่อมบริการกับศูนย์อะไหล่หรือเปล่านะครับ
ส่วนรถประกอบญี่ปุ่นนี่ ต้องสั่งมาเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ หรือเป็นรถเกรย์

• Newbie
  • *
CR-v
HR-v
GLA 200 มีเกือบจะทุกอย่างที่เจ้าของกระทู้อยาก+ภาพลักษณ์
GLC กะลังจะเข้า หน้าตาดี พื้นฐานจาก C-class (เก็บไว้พิจารณา)
กะใช้ยาวๆ 5ปีพอไหมครับ ถ้าพอBMW X1 ก็น่าสนออฟชั่นโดนตัดเยอะจริงแต่ก็เพียงพอกับการใช้งานประจำวัน มีBSI 5ปี
Volvo V40 cross country ดีเซล เครื่องดึงดี มีเรี่ยวแรง มีเสียงชมมากกว่าด่า สมาชิกในนี้มีใช้เยอะ งบสองล้านเป๊ะๆ
Mazda Cx5,Cx3 ว่ากันไป แล้วแต่ชอบ

CRV กำลังรอดู model change ครับ หวังว่าจะมาปีหน้าและออปชั่นจัดเต็ม
ส่วน HRV พ่อผมใช้อยู่ คงไม่อยากจัดสองคันในบ้านเดียวกันครับ
GLA สนใจอยุ่ครับ แต่ผมยังไม่เคยเห็นตัวจริงครับ เดี๋ยวคงต้องขอเข้าไปลองซักหน่อย แต่ถ้าคอนโซลเป็นเหมือน 205 ผมไม่ค่อนชอบครับ แวนซ์เกิน คงตัดออก
ส่วน X1 ถ้าแนะนำให้ใช้แค่5ปีจริง คงตัดทิ้งด้วยความเสียดายครับ ที่จริงผมเล็งไว้เป็นตัวเลือกแรกเลย แต่พอได้ยินว่าออปชั่นโดนตัดเยอะกับราคาเมนเทนแนนซ์หลังหมด BSI แพง คงต้องปล่อยผ่านครับ เสียดายๆๆ เสียใจๆๆ
Volvo V40 ชอบครับ สวย เซฟตี้ถูกใจผมมาก แต่ก็ยังกังวลเรื่องอะไหล่นะครับ

ยังไงผมคงแพลนใช้ 10 ปีครับ ผมเสียดายเงินครับหามายากลำบาก แต่รถยนต์ก็สำคัญ ความปลอดภัยก็สำคัญเลยแบ่งงบมาเยอะหน่อย อยากได้ของดีๆหน่อย ใช้ลากยาวไปเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
SUV นิ่มๆ ออฟชั่นเต็ม
อาจจะต้องรอดู Xtrail MC
All new CR-V ไม่รู้จะนิ่มรึเปล่า อิๆ

wildstocks

อยู่ขอนแก่นครับ มีโชว์รูมซูบารุ ผมเคยเข้าไปชม xv มา แต่ไม่แน่ใจว่าเขามีซ่อมบริการกับศูนย์อะไหล่หรือเปล่านะครับ
ส่วนรถประกอบญี่ปุ่นนี่ ต้องสั่งมาเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ หรือเป็นรถเกรย์

ที่ผมบอกก็รถศูนย์ Subaru Thailand (Tan Chong Motorimage) นั่นแหละ ไม่ค่อยมีบริษัทนำเข้ามาแล้ว Subaru อะนอกจากตัว Limited จริงๆ เช่น BRZ tS STI ที่เห็นแวบๆว่ามีคนสั่งผ่านศูนย์ Subaru ที่เป็นผู้นำเข้าอิสระด้วย แต่อย่าไปคาดหวังอะไรกับการบริการหลังการขายมากนัก เอาอย่างนี้ในความคิดผมศูนย์ Subaru ห่วยกว่า Mitsubishi แต่ดีกว่า Ford

ถึงจริงๆในจังหวัดมีศูนย์แต่ ถ้าจะออกผมยังเชียร์ รถ n/a อย่าง Outback อยู่ดี รถเทอร์โบถ้าคนไม่เคยมี แล้วไม่ค่อยสนใจความผิดปกติขับอย่างเดียวพออายุรถมากขึ้นอาจได้ขึ้นรถยก เพราะ มันจุกจิกกว่ารถ n/a หายใจธรรมดาอยู่แล้วโดยธรรมชาติ

จริงๆเรื่องรถนี่แนะนำไปก็เท่านั้นนะต้องลองเองถึงรู้ อย่าเชื่อคนอื่นมากรวมทั้งผมด้วยเพราะรถผมไม่มีปัญหาแต่รถคุณซื้ออาจเป็นคันที่มีปัญหาก็ได้ของอย่างนี้บางครั้งเกี่ยวกับดวงจริงๆ รถก่อนซื้อต้องลองขับเสมอแค่วนๆในศูนย์ยังไม่พอ ขับยาวๆเลย ศูนย์ไหนให้ขับนิดเดียวเปลี่ยนศูนย์เลย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2016, 14:55:52 โดย wildstocks »

ออฟไลน์ rut191

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ไม่อยากได้ รถยุโรป และ PPV ตัวเลือกที่เหลือ

New CX-5 2.2 XLD มีขายตอนนี้

All New CRV Gen 5 รอเปิดตัวไม่ปลายปีก็ต้นปีหน้า

แต่ถ้าเปิดใจ PPV ก็น่าลองขับ Fortuner TRD อาจรับช่วงล่างได้
@ngel gunman

ออฟไลน์ 0%

เชียร์ xtrail จะรุ่น hybrid ก็น่าสนใจ

ออนไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ที่พูดมานี่ CX5 ดีเซล เลยครับ ออปชั้นมีตามที่คุณบอกเลย ขาดแค่ประตูหลังไฟฟ้ากับแอร์หลัง นอกนั้นครบครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ pite

• Full Member
ถ้าไม่อย่าจ่ายค่าซ่อมระยะยาวแพง ก็ต้องเล่น ญี่ปุ่นครับ ราคา 1-1.7+ ล้าน Mazda CX-5 Diesel/Nissan X-Trail/Honda CR-V+HR-V รถอเมริกา Ford Everest
                                                                           2+ ล้าน     Subaru Forester Turbo แรงขับสนุก ราคาตาม Spec

ถ้า 2 ล้าน+ ไป Subaru เลยครับ!!!!!!
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ เต๋า AV

เดานะคับ
จขกท น่าจะต้องการรถที่ใช้งาน 10ปี+ บริการ+อะไหล่หลังการขาย หาไม่ยาก ค่าบำรุงรักษาไม่แพงมาก
ถ้าตามนี้ เลือกแนะนำ
X-Trail
CX-5
ถ้ารอได้ รอดู
CR-V MC อีกตัวคับ

เอาตังส่วนที่เหลือพาครอบครัวเที่ยว ดีกว่าคับ

ออฟไลน์ bingoman

• Newbie
  • *
ที่พูดมานี่ CX5 ดีเซล เลยครับ ออปชั้นมีตามที่คุณบอกเลย ขาดแค่ประตูหลังไฟฟ้ากับแอร์หลัง นอกนั้นครบครับ

เห็นหลายๆท่านเสนอ ตัว cx5 ดีเซล บอกตรงๆว่าผมไม่เคยมองตัวนี้เลย. ไม่ทราบระบบเซฟตี้เป็นยังไงบ้างครับผม มีแอร์แบกครบใหม คานเหล็กนิภัยกันกระแทกหน้าหลัง cruise control navigator มีมาครบใหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นหลายๆท่านเสนอ ตัว cx5 ดีเซล บอกตรงๆว่าผมไม่เคยมองตัวนี้เลย. ไม่ทราบระบบเซฟตี้เป็นยังไงบ้างครับผม มีแอร์แบกครบใหม คานเหล็กนิภัยกันกระแทกหน้าหลัง cruise control navigator มีมาครบใหมครับ

CX-5 2.2D ต้องAWDด้วยนะครับ ตัวขับสองออฟชั่นน้อยกว่าเยอะเลย

แอร์แบค6ใบ มี
Cruise Control มี(ไม่แน่ใจว่า Adaptive รึเปล่า)
Navi มี
blind spot มี
กล้องหลัง มี
เบรกอัตโนมัติ มี
Pushstart มี
bluetooth hand free มี
เบาะปรับไฟฟ้า มี
คานเหล็กเสริมกันกระแทกด้านหน้า ด้านข้างและด้านหลัง มี

แถมให้
ระบบเบรกมือไฟฟ้า
ระบบเซ็นเซอร์กะระยะด้านหน้า 4 จุด และด้านหลัง 4 จุด
ระบบปรับไฟหน้า LED อัจฉริยะ ALH (Adaptive LED Headlamps)
ระบบเตือนเมื่อรถเบี่ยงออกนอกเลน LDWS (Lane Departure Warning System)
ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในเลน LAS (Lane-keep Assist System)
ระบบช่วยหยุดรถอัตโนมัติ SCBS (Smart City Brake Support)
ระบบช่วยหยุดรถอัตโนมัติขณะถอยหลัง SCBS-R (Smart City Brake Support-Reverse)
ระบบช่วยเตือนเมื่อเหนื่อยล้าขณะขับขี่ DAA (Driver Attention Alert)
ระบบเตือนเมื่อมีรถในจุดอับสายตาขณะถอยหลัง RCTA (Rear Cross Traffic Alert)
ระบบควบคุมเสถียรภาพและการทรงตัวของรถ DSC (Dynamic Stability Control)
ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมการลื่นไถล TCS (Traction Control System)
ระบบช่วยออกตัวของรถขณะอยู่บนทางลาดชัน HLA (Hill Launch Assist)
ระบบสัญญาณไฟฉุกเฉินเตือนอัตโนมัติ เมื่อเบรกกะทันหัน ESS (Emergency Signal System)
ระบบเตือนแรงดันลมยาง TPMS (Tire Pressure Monitoring System)
ระบบสั่งการด้วยเสียง
ลำโพงBOSE 9ตัว

ขาดก็ฝาท้ายกับแอร์หลังครับ ที่เหลือล้นๆเลย