ผู้เขียน หัวข้อ: Camry hybrid ได้ส่วนลด 100,000 แบบนี้ลูกค้าเก่าไม่โวยแย่หรอครับ  (อ่าน 11833 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
คือว่าญาติก็ออกตัวไฮบริดมาก่อนที่แอคคอร์ดจะมา แต่พอแอคคอร์ดขายดีปุ้ป พี่โตแกเล่นให้ส่วนลดลูกค้าใหม่เลย ส่วนลูกค้าเก่าก็ทิ้งเหมือนลูกเมียน้อยเลย เคสแบบนี้ผมเคยเห็นมีรู้สึกว่าเค้าก็จะให้สิทธิพิเศษลูกค้าเก่าด้วย แต่นี่ไม่มีอะไรเลยครับเงียบกริบ โตโยต้ากำลังใช้วิธีนี้อีกแล้วหลังจากใช้กับ วีออส 2013 เฮ้อ ไม่คิดว่าพี่โตจะใจร้ายจัง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
การตลาดแบบนี้ก็เป็นกันทุกยี่ห้อครับ
Nissan March พอมีคู่แข่งออกมาเยอะๆ แกไม่ลดราคาแต่เพิ่มอุปกรณ์ให้น่าใช้ขึ้น
Civic FB ก็อัดของแถมแบบที่หาดูได้ยากสำหรับรถที่เปิดตัวได้ไม่นาน มันก็กลยุธเดียวกัน
ซื้อก่อนก็ใช้ก่อน เจอแบบนี้ก็ช้ำไปตามนั้น
เดี๋ยว City ใหม่ออก Vios ก็จะเป็นแบบ Camry ช่วงนี้แหละ
คงได้เห็นส่วนลด Vios กัน 3-4หมื่น  อิอิ

ปล. Camry ศูนย์แถวบ้านลด 50,000 รวมๆ ป.1 กับของแถมก็ถึงแสนเหมือนกัน - -"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2013, 18:31:26 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ผมมองว่า ถ้าลูกค้าเก่าจะโวย ก็ต้องถามว่า โวย ในฐานะอะไร

ไม่ว่าจะเป็นรถรุ่นไหนก็ตาม แคมเปญ ส่วนลด ของแถม มันก็ไม่เท่ากันอยู่แล้วครับ ในแต่ละช่วงเวลา

ปีที่แล้วคนซื้อ Civic ไม่โวยเรอะครับ เพราะปีนี้ Civic จัดโปร 0%

แล้วคนซื้อ แอคคอร์ด G8 ไปไม่โวยเรอะครับ เพราะพอ G9มา  g8 ลดราคาไปประมาณ1.5-2แสน

ซื้อรถก็ต้องทำใจครับ

ผมเข้าใจว่า มันเสียความรู้สึก เป็นผม ผมก็เสียความรู้สึกนะ แต่ถ้าจะไปโวย ก็ไม่รู้ว่าจะไปโวยด้วยเหตุผลอะไร

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ค้าง stock ครับ

เอาเข้าจริงผมว่า มันมีปัญหามาตั้งนานแล้วนะสำหรับยอดขายรถใหญ่ ๆ ในปีนี้

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
ซื้อก่อนก็ได้กำไลตรงที่ขับก่อนเทห์ก่อนละครับ ผมก็โดนเหมือนกัน ออกFreedปีที่แล้ว เจอปีนี้ดอก0%. ก็ต้องทำใจ

ออฟไลน์ Mighty-X

มันเป็นสัจธรรมของชีวิตครับ :'(

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
สินค้า เทคโนโลยีก็แบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

คนที่ซื้อแล้วจะเป็นบทเรียนครับ ว่าจะซื้อรถ ถ้ารอได้ไปอีกซักระยะหนึ่งส่วนลดและของแถมจะมากขึ้น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เมื่อก่อนนิสสันก็ทำ NX Coupe จาก 600,000 เหลือ 470,000
ถามว่าด่าไหมก็ด่า
แต่จะทำอะไรทางกฏหมายก็ไม่ได้ มันไม่ได้มีอะไรผูกมัดว่าวันนี้คุณซื้อไปแล้ว
เขาต้องขายราคานี้ตลอดไป ระหว่างขายไม่ออก กับโดนคนที่ซื้อรถเขาไปแล้วด่า
บริษัทรถยนต์ก็ต้องเลี่ยงอย่างแรกก่อน ไม่ใช่แค่ Toyota แต่คนทำมาค้าขาย
น่าจะเข้าใจกันทั้งนั้น

ส่วนความเสี่ยงว่าถ้าทำแบบนี้แล้วลูกค้าจะหดหาย ไม่กลับมาซื้อรถตัวเองอีก
บริษัทรถยนต์ก็ต้องรับไป แต่ก็เห็นอยู่ว่าไม่ส่งผลกับยอดขาย..มองง่ายๆว่า
เขาลดราคา 100,000 บาทวันนี้ ได้ลูกค้าใหม่ 10 คน ถามว่าลูกค้าเก่าโกรธจน
ไม่กลับมาซื้อโตโยต้าอีกจะมีถึง 10 คนหรือเปล่า มองในอัตราส่วนแบบนี้ครับ

ตอนนี้ iPhone4GS ราคาเท่าไหร่? คนซื้อ iPhone4 เมื่อปีก่อนๆบ่นมั้ย?
แล้วอนาคตiPhone 5,6,7 ออกมาจะมีโอกาสซื้อมั้ย?
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
มันก็เกิดขึ้นกับทุกยี่ห้อ Mb Bm รถญี่ปุ่น ก็เป็นเหมือนกันหมดละ ไม่แปลกอะไร เมื่อราคาตั้งขายไม่ดี ก็ลดดึงความสนใจลูกค้า 

ขายไม่ออกแต่โรงงานมีค่าใช้จ่ายนะครับ กำไรน้อยหน่อยดีกว่าเห็นตัวเลขแดง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2013, 19:23:19 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ porasit33

รถที่ตั้งราคา ค่า แบรน สูงๆ มักจะเป็นแบบนั้นแหละครับ
ตัวรถจริงๆ ราคาไม่ถึง

เหมือน ซัมซุง ที่เปิดตัวมา แรงแซงไอโฟน
ซักพักลดราคาจน ใครซื้อมานี่ไม่ต้องคิดขาย มือสองราคาพอๆกับมือ 1

ออฟไลน์ Lertvarit

มันก็เป็นกลยุทธ์ทางการตลาดที่มีมายาวนาน

เราไม่มีสิทธิที่จะไปโวยเค้าครับ เพราะมันคือสินค้าชนิดหนึ่ง ซึ่งถ้าลูกค้าพอใจจะซื้อที่ราคาและโปร นั้นๆ

พอเวลาเปลี่ยน การตลาดเปลี่ยน การส่งเสริมการขายก็เปลี่ยนไป แต่เราก็ไม่สามารถทำอะไรได้ เพราะเราได้ยินดีสมัครใจซื้อสินค้าในราคานั้นไปแล้ว

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ muza

ตัว minor change น่าจะใช้e85 ได้แล้วใช่ไหมอะครับ
ถ้าใช่ คือจะได้ลดอัตราภาษี 3 % ประมาณเกือบ5 หมื่น
ถ้าไม่มีส่วนลด ตอนนี้ พอ minor change มา ลูกค้าเก่าก็ต้อง
โกรธ บริษัทอีกเหรอ
 ;D ;D ;D ;D
ของงี้อยู่ที่ความพอใจตอนซื้อมั้งครับ และอย่าคิดว่าต่อไปจะเป็นยังไงเลย
ซื้อก่อนได้รถก่อน หล่อก่อน
พอรถเยอะโหลมาก ความภูมิใจ อาจลดลง ตามเวลา
คนซื้อทีหลังก็เลยได้ส่วนลด เงินสดไปแทน

ยกเว้นฟอจูนเนอร์ ไว้คันนึง5555

ออฟไลน์ tate_27

• Full Member
รถที่ตั้งราคา ค่า แบรน สูงๆ มักจะเป็นแบบนั้นแหละครับ
ตัวรถจริงๆ ราคาไม่ถึง

เหมือน ซัมซุง ที่เปิดตัวมา แรงแซงไอโฟน
ซักพักลดราคาจน ใครซื้อมานี่ไม่ต้องคิดขาย มือสองราคาพอๆกับมือ 1
+1  พออ้างอิงกับมือถือปุ๊บนี่  เข้าใจชัดขึ้นเลยครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
มันเป็นการตลาดครับอย่าคิดมากซื้อตอนออกใหม่ๆก็งี้ละครับชอบกัก(เพราะรถใหม่สดๆ)แต่พอคู่แข่งเปิดตัวรถใหม่มาลดแลกแจกแถม เดียวรอดู W205 เปิดตัวดิครับ F30 เตรียมเฮส่วนลดแน่ๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เป็นปกติครับ ยังดีนะแค่ส่วนลด
เพราะเจอแบบราคาขายปลีกลดกระจาย
จะหนักกกว่ามากๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

เพราะเจอแบบราคาขายปลีกลดกระจาย

ขายปลีกเป็นร้อยคันนี่คงตกคันละไม่ถึงล้านห้า แบบรถผู้ว่า อะ 5555 ถูกจริง

ออฟไลน์ golf8023

ไม่แปลกใจเลยที่ออกโปรลดนั่นแถมนี่มา ศูนย์โตโยต้าแถวบ้านมีรถในสต็อกจอดเรียงรายรอบๆศูนย์น่าจะเกือบร้อยคัน มีหมดทั้งอัลติส(ดอก0%48เดือน+ของแถมหรือส่วนลด) คัมรี(ส่วนลด+ป.1) วิโก้(ส่วนลด+ป.1) แล้วยังมีวิออสตัว2012 ยาริสอีก ไม่เคยเห็นรถในสต็อกศูนย์แห่งนี้มากมายขนาดนี้มาก่อน ผมถามน้องเซลล์ว่าขายไม่ดีเหรอ น้องเซลล์น่ารักมาก ตอบผมว่าขายดีมากซะจนผลิตมาเยอะไปหน่อย  ;D

ไม่แปลกใจเลยที่ออกโปรลดนั่นแถมนี่มา ศูนย์โตโยต้าแถวบ้านมีรถในสต็อกจอดเรียงรายรอบๆศูนย์น่าจะเกือบร้อยคัน มีหมดทั้งอัลติส(ดอก0%48เดือน+ของแถมหรือส่วนลด) คัมรี(ส่วนลด+ป.1) วิโก้(ส่วนลด+ป.1) แล้วยังมีวิออสตัว2012 ยาริสอีก ไม่เคยเห็นรถในสต็อกศูนย์แห่งนี้มากมายขนาดนี้มาก่อน ผมถามน้องเซลล์ว่าขายไม่ดีเหรอ น้องเซลล์น่ารักมาก ตอบผมว่าขายดีมากซะจนผลิตมาเยอะไปหน่อย  ;D

น้องเซลเค้าจะดีใจหรือเปล่าครับนั่น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมงงเรื่องนี้มาก ๆ เลย
ตรรกะแปลก ๆ

ตอนซื้อ คนซื้อก็พอใจซื้อไปแล้วนี่ครับ ว่ารับราคานั้นได้

เขาจะลดราคาไปโวยได้ด้วยเหรอ ?

ออฟไลน์ au_GSR

• Jr. Member
  • **
ตอนผมซื้อมิถุนาปีที่แล้ว ส่วนลดหมื่นห้่า ไม่แถมอะไรเลย

ถามว่าโวยได้มั้ย คงไม่ได้ ได้แต่เซ็งๆเท่านั้น ปีเดียวจะลดอะไรกันขนาดนั้น

ต่อไปนี้ให้รถออกมาซักปีแล้วค่อยซื้อดีที่สุดในทุกๆด้าน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมงงเรื่องนี้มาก ๆ เลย
ตรรกะแปลก ๆ

ตอนซื้อ คนซื้อก็พอใจซื้อไปแล้วนี่ครับ ว่ารับราคานั้นได้

เขาจะลดราคาไปโวยได้ด้วยเหรอ ?

นั่นสิครับ
เป็นผมคงเซ็ง แต่ไม่โวย ซื้อมาแล้วถือว่ารับราคานั้นได้แต่แรกแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ beerrl

ปรกติของการตลาดครับ
แต่สังเกตุดูครับ ตอนนี้ขนาดยังไม่มีเปลี่ยนโฉม ยังลดได้เป็นแสน แสดงว่า ราคาที่ตั้งขายกำไรเยอะ ใช่ไหม??
สำหรับผม ถ้าไม่ได้รีบร้อนต้องเปลี่ยนรถ รอจังหวะแบบนี้ละครับ แล้วต่อรองได้มากเท่าไหร่ ก็คือผลดีกับผู้ซื้อเท่านั้นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ fishfinger

ขายปลีกเป็นร้อยคันนี่คงตกคันละไม่ถึงล้านห้า แบบรถผู้ว่า อะ 5555 ถูกจริง

เจอรถผู้ว่าไปฮากร้่ากก

ยังไม่ รวม ผอ.โรงเรียน เจ้าอาวาส นะเนี่ย :D

ออฟไลน์ Chris Evn

ตัว minor change น่าจะใช้e85 ได้แล้วใช่ไหมอะครับ
ถ้าใช่ คือจะได้ลดอัตราภาษี 3 % ประมาณเกือบ5 หมื่น
ถ้าไม่มีส่วนลด ตอนนี้ พอ minor change มา ลูกค้าเก่าก็ต้อง
โกรธ บริษัทอีกเหรอ
 ;D ;D ;D ;D
ของงี้อยู่ที่ความพอใจตอนซื้อมั้งครับ และอย่าคิดว่าต่อไปจะเป็นยังไงเลย
ซื้อก่อนได้รถก่อน หล่อก่อน
พอรถเยอะโหลมาก ความภูมิใจ อาจลดลง ตามเวลา
คนซื้อทีหลังก็เลยได้ส่วนลด เงินสดไปแทน

ยกเว้นฟอจูนเนอร์ ไว้คันนึง5555

ภาษีไม่ลดครับ เพราะเสียภาษีรถไฟฟ้า 10% อยู่แล้ว

ออฟไลน์ ichok

ซื้อก่อนก็ได้กำไลตรงที่ขับก่อนเทห์ก่อนละครับ ผมก็โดนเหมือนกัน ออกFreedปีที่แล้ว เจอปีนี้ดอก0%. ก็ต้องทำใจ
ของท่านยังดีครับ ของผมตอนซื้อfreed ขาดอีก15000 ก็ล้านนึงพอดี แต่ราคาตอนนี้ทั้งออปชั่น ฮืม :P ซื้อก่อนใช้ก่อนก็เข้าใจ แต่บ่องตง มันฟันกำไรกันเท่าไหร่ครับท่าน แบบนี้รถยนต์ค่ายไหนออกใหม่ก็แบนไม่ต้องซื้อกันเลยดีไหมครับ เค้าจะได้ลดราคาให้มันสุดแล้วค่อยซื้อ  ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

สำหรับคนที่ซื้อไปก่อน มันจะเป็นประสบการณ์ครับ เหมือนที่ฝรั่งชอบพูดว่า You're gonna learn ! My friend !  ;D ;D

ออฟไลน์ madboy

เป็นเรื่องธรรมดาครับ

ร้านเบเกอรื่ ก่อนห้างปิดครึ่ง ชม. ลด 50% ทุกชิ้น แล้วคนที่ซื้อไปก่อนหน้าห้างปิด 31 นาทีโวยได้ไหม ก็ไม่ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ scotch_fillet

ไม่โวยครับ  ... แต่แค้น ...
และจะจำไว้เวลาซื้อรถครั้งต่อไป ... 

ออฟไลน์ Volta

คาดว่าเทียน่าใหม่เปิดตัว เดี๋ยวก็คงมีโปรนี้กลับมาอีกครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ