ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม lexus rc เงียบจังครับ  (อ่าน 4643 ครั้ง)

ออฟไลน์ cayman1178

• Newbie
  • *
ทำไม lexus rc เงียบจังครับ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 14:00:29 »
ทำไม lexus rc เงียบจังครับ เมื่อก่อนชอบมากเลยครับแต่หลายๆปีมารถยุโรปแต่ละค่ายราคาถูกลงแต่rc ไม่ขยับเลย

คนใช้น้อยหรอครับ คิดว่าคงเพิ่มเงินไป cayman กันครับ
คนไม่ค่อยพูดถึงเลยครับข่าวก็น้อยรีวิวก็ไม่ค่อยมี

หรือเพราะว่าราคามันโดดไปมากครับจากระดับเดียวกัน คิดว่าถ้ามันลงราคามาคงครึกครื้นกว่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2020, 14:14:56 โดย cayman1178 »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ทำไม lexus rc เงียบจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 14:12:20 »
ราคามันแพงมากเลยครับ แพงจนไม่มีอะไรน่าสนใจเลย แพงกว่า C43 ทั้งๆที่แรงน้อยกว่า
สมัย C43 นำเข้า ยังขาย 5.2m แต่ RC ตั้งราคาไว้ 5.6m ต้องรักแบรนนี้มากจริงๆถึงจะซื้อครับ

430i 252hp - 3.7m
C43 390hp - 4.1m
RC300 245hp - 5.6m

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไม lexus rc เงียบจังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 14:12:29 »
เหตุผลที่คุณพูดมาทั้งหมด คือคำตอบครับ รถดีที่ราคาแพงเกินเหตุครับ
'21 BMW 330Li (Mom's ride, my "daily)
' ? (COMING SOONer or later idk)

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 14:20:09 »
ราคาแพงมากครับ ต่อให้ราคาเท่ากัน ภาพพจน์ Lexus กับความสปอร์ตมันไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ (คหสต ครับ) อยากได้ RX แต่เห็นราคาแล้ว ยุโรปฟูลออพชั่นถูกกว่าหลายแสนเลย ต้องใจรักจริงๆครับ ยี่ห้อนี้ชอบนะครับ ถ้าราคาเท่าๆยุโรป ผมคงเขว นี่แพงกว่า เลยตัดสินใจไม่ยากครับ

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 14:20:34 »
ราคาสูงเมื่อเทียบกับคู่แข่ง แต่ได้แรงม้าแรงบิดแค่ระดับรถ 3 ล้านกลาง ซึ่งราคานี้คนเลือกซื้อสามารถขยับไปเล่นรุ่นที่เหนือกว่านั้นได้เยอะ
เช่น C43 CLS53 หรือ ราคาเพิ่มราคาไม่ได้เยอะมากก็ได้ BMW M2 แล้ว
ถามว่ามันสวย แปลก ใช่ครับ แต่ได้ Performance คุ้มหรือเปล่ากับราคาที่จ่ายไป
คำตอบของผมคือไม่ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 14:29:39 »
ตอนซื้อจ่ายแพงกว่า

ดูไม่หรู และสวยไม่เท่าแบรนด์ยุโรป(ในสายตาคนอื่น)

ความแรงเร้าใจในการขับขี่น้อยกว่า (ตัวเลขสเปคบอกไว้)

ความสนุกในการขับด้อยกว่า (จากรีวิวต่างๆ)

ราคาขายต่อตกมากกว่า

เป็นใครก้อคงทำใจซื้อยากแหละครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 14:35:57 »
เห็นเช่นกันกับบางท่าน คำถาม มีคำตอบในตัวแล้ว

รวมๆ กับ เม้นท์ ของ สมช. รวมๆ ไปด้วย นั้นละคือเหตุผลที่ชัดเจนมาก

ถ้าผมมีเงิน 100 ล้าน ให้ซื้อรถ 2 ประตู ในราคา 5-6 ล้านบาท
- เน้นขับ ก็ไม่ RC อยู่ดี
- เน้นแรง ก็ไม่เลือก RC อยู่ดี
- เน้นสปอร์ตจ๋า ก็ไม่เลือก RC อยู่ดี
- เน้นเรียบหรู ก็ไม่เลือก RC อยู่ดี

ผมก็เลือกคิดว่า นอกจากราคาแล้ว(อันนี้รู้กัน) เหตุผลที่คนจะเลือก RC ถ้าไม่รัก หรือ หลงไหลในแบรนด์นี้จริงๆ น้อยคนที่จะเลือก RC ครับ

ถ้าเป็นรถบ้าน ราคาทั่วไป อาจจะมีส่วนว่า ด้วยความเป็นแบรนด์หรู แต่มีความเป็น Toyota อยู่ ใช้งานดี ไม่จุ๊กจิก ทน อะไหล่มาพร้อม(แต่ Lexus ก็ใช่ว่านะ)

แต่รถราคานี้ คนยอมซื้อ รถที่ตอบโจทย์ตัวเอง ตัวเองชอบ มากกว่า จะมากลัวเรื่องจุกจิก หรือ การซ่อมบำรุง นะ ผมคิดว่างั้น

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 14:54:24 »
จริง ๆ ผมก็ชอบแบรนด์ lexus นะ แต่ถ้าจ่ายเท่า ๆ กันที่ rc ผมคงไป tt rs 5 สูบ ทอร์ค 480

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 15:20:52 »
ราคามันแพงมากเลยครับ แพงจนไม่มีอะไรน่าสนใจเลย แพงกว่า C43 ทั้งๆที่แรงน้อยกว่า
สมัย C43 นำเข้า ยังขาย 5.2m แต่ RC ตั้งราคาไว้ 5.6m ต้องรักแบรนนี้มากจริงๆถึงจะซื้อครับ

430i 252hp - 3.7m
C43 390hp - 4.1m
RC300 245hp - 5.6m

มี Audi A5 ที่ทำราคาได้ดีมัก 3.6 m - 249hp ขับ 4

มองว่าคนซื้อ rc300 ต้องเหลือมากๆ และต้องการความแตกต่างไม่เหมือนใครบนถนน
อีกทั้งที่บ้านน่าจะมีรถเยอะมาก จนอยากลองรถ sport ของ lexus

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 15:21:47 »
ผมว่ามันอารมรถ GT grand tourer อ่ะครับ ขับทางยาวๆ ใช้ความเร็ว ดู Sport และหรูๆ ผสมกัน
ซึ่งในตลาดบ้านเราไม่เหมาะ ส่วนใหญ่คนอยากได้รถ sport เขาจะเอารถแรง คล่องตัว แล้วก็ไม่ค่อยขับรถยาวๆไกล หรือถ้าเงินเหลือกว่านั้นเขาไปเขาใหญ่ไปพัทยาพ่อก็ซัด GT-R, Porsche, Ferrari, Lambo ไปเลย

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 16:57:09 »
แล้วมือ2น่าเล่นมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 17:07:19 »
ราคาก็แพง แรงก็ไม่ได้แรงกว่าในราคาที่พอๆกัน จะซื้อไปทำไม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 18:06:21 »
เหมือนที่ผมไม่เคยเห็น Lexus LS ตัวใหม่วิ่งในไทย

ราคากระโดดไปขนาดนั้น

ต้องรัก Brand จริงและไม่ชอบอะไรเหมือนใคร  รวยจริงด้วยผมว่า

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 23:40:03 »
เห็นเช่นกันกับบางท่าน คำถาม มีคำตอบในตัวแล้ว

รวมๆ กับ เม้นท์ ของ สมช. รวมๆ ไปด้วย นั้นละคือเหตุผลที่ชัดเจนมาก

ถ้าผมมีเงิน 100 ล้าน ให้ซื้อรถ 2 ประตู ในราคา 5-6 ล้านบาท
- เน้นขับ ก็ไม่ RC อยู่ดี
- เน้นแรง ก็ไม่เลือก RC อยู่ดี
- เน้นสปอร์ตจ๋า ก็ไม่เลือก RC อยู่ดี
- เน้นเรียบหรู ก็ไม่เลือก RC อยู่ดี

ผมก็เลือกคิดว่า นอกจากราคาแล้ว(อันนี้รู้กัน) เหตุผลที่คนจะเลือก RC ถ้าไม่รัก หรือ หลงไหลในแบรนด์นี้จริงๆ น้อยคนที่จะเลือก RC ครับ

ถ้าเป็นรถบ้าน ราคาทั่วไป อาจจะมีส่วนว่า ด้วยความเป็นแบรนด์หรู แต่มีความเป็น Toyota อยู่ ใช้งานดี ไม่จุ๊กจิก ทน อะไหล่มาพร้อม(แต่ Lexus ก็ใช่ว่านะ)

แต่รถราคานี้ คนยอมซื้อ รถที่ตอบโจทย์ตัวเอง ตัวเองชอบ มากกว่า จะมากลัวเรื่องจุกจิก หรือ การซ่อมบำรุง นะ ผมคิดว่างั้น

ชัดเจน และตรงประเด็นเลยครับ
เหมือน RC ไม่มีจุดเด่นชัดจนว่าจะมอบภาพลักษณ์หรืออะไรให้กับคนขับ
- จะเน้นขับก็ไม่คมเท่าเยอรมัน จากรีวิวหลายสำนัก Lexus บางรุ่นช่วงล่างยังคงตามรถยุโรปอยู่
- เน้นแรงก็แรงไม่คุ้มตังและแพ้เยอรมัน อย่างวลีที่พูด "มีไว้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"
- จะสปอร์ตก็สปอร์ตไม่สุด อยู่กึ่งกลางระหว่างรถขับสบายวัสดุพรีเมี่ยมแต่การออกแบบภายในค่อนข้างญี่ปุ่น
- เน้นเรียบหรูยอมรับว่าวัสดุที่ใช้ดีจริงๆ มีความอาร์ตๆในแบบแดนอาทิตย์อุทัย แต่ไม่ได้โฉบเฉี่ยวแบบอย่างเจ้าตราดาวที่ไปในทางอวกาศสุดๆ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 06:12:45 »
เหมือนที่ผมไม่เคยเห็น Lexus LS ตัวใหม่วิ่งในไทย

ราคากระโดดไปขนาดนั้น

ต้องรัก Brand จริงและไม่ชอบอะไรเหมือนใคร  รวยจริงด้วยผมว่า
LS พอเห็นนะครับถึงแม้จะไม่บ่อยผ่านตาผมบนถนนเกือบๆ 10 คันเป็นอย่างน้อยครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 09:42:44 »
อยากเห็น Lexus ต้องไปที่ All seasons ครับ ฮ่าๆๆๆ นอกนั้นแรร์ไอเท็มจริงๆ

ส่วน RC มันสวยมากนะ แต่ราคาแพงมากกกกกก ถ้าจะซื้อราคานั้น ผมยอมไป 4 ประตูแล้วสอย CLS53 มาจูนดีกว่า

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 11:50:52 »
ข้อดีของมันมีแค่อย่างเดียวคือเข้าอู่พี่โตได้แค่นั้นแหละ แต่คนเล่นรถราคาระดับนี้คงไม่สนใจเรื่องนี้ล่ะมัง 8) 8) 8)

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 12:30:05 »
ราคาไม่ได้ครับ  ราคาแพงกว่าแต่สมรรถนะ ไม่ได้เหนือกว่าขนาดนั้น

ถ้าอยากเน้นทน  ก็ไม่ใช่อยู่ดี  เพราะซื้อ 430i  ได้แล้วเหลือเงินเป็นล้านสำหรับการ maintenance หลังจาก BSI หมดตอน 5 ปี   

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 15:10:31 »
ทำราคาไม่ได้ก็ลำบากแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 16:06:29 »
ข้อดีของมันมีแค่อย่างเดียวคือเข้าอู่พี่โตได้แค่นั้นแหละ แต่คนเล่นรถราคาระดับนี้คงไม่สนใจเรื่องนี้ล่ะมัง 8) 8) 8)

ถึงเข้าได้ก็ไม่เปนไรครับ ซื้อ bm /benz เหลือเงินทอนอีกล้านกว่าบาท ซ่อมได้อีก 20ปี ไม่รู้จะถึงล้านหรือป่าว
Lexus ตั้งราคาอย่างนี้ ผมว่าอย่าเอามาขายเลยดีกว่า