ผู้เขียน หัวข้อ: ALL NEW VIOS ประทับใจทุกอย่าง ยกเว้นเบาะหลังตอนนั่ง3คน  (อ่าน 11097 ครั้ง)

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
พอดีมีโอกาส นั่ง all new VIOS ของเพื่อนที่ทำงาน ทุกอย่างสำหรับผมมันลงตัวหมด คือชอบ ภายในก็ดี ภายนอก ก็ดี แต่ผมมีโอกาสไปนั่งเบาะหลัง แล้วต้องนั่ง 3 คน ไม่ใช่ว่าพื้่นที่มันแคบนะครับ แต่เพราะปีกเบาะ(ไม่รู้เรียกถูกต้องหรือเปล่านะครับ)ทั้งสองข้าง ทำให้คนที่นั่งชนิดประตู ต้องนั่งแบบเอียงๆ คือผู้ชายนั่ง 3 คน ตัวผอมๆ มากๆ 1 คน และหุ่นปกติธรรมดาอีกสองคน(ผมไม่อ้วนนะครับ 555) นั่งแค่ไม่กี่กิโลเมตรก็รู้สึกไม่สบาย ถ้านั่งยาวๆ ผมว่าลงจากรถสงสัยต้องหายานวดแก้ปวดเลยครับ

อื่นๆ ประทับใจครับ  แล้วมีวิธีแก้ไขไหมครับผม
หรือท่านอื่นๆ คิดเห็นยังไงครับ :)

ออฟไลน์ Parinceo

Re: ALL NEW VIOS ประทับใจทุกอย่าง ยกเว้นเบาะหลังตอนนั่ง3คน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:36:57 »
น่าจะเป็นผลมาจาก การพยายามเพิ่มพี้นที่วางขา เลยยืดที่นั่งเบาะหลังออกไปมากขี้น
มันจะโดนซุ้มล้อดันแบบนี้แหละครับ

รถยุโรปหลายๆรุ่นก็เป็นแบบนี้ครับ หนักกว่าด้วย เพราะข้างที่ติดตรงกลางก็จะมีสันนิดนึง แต่จะนั่ง 2 คนสบายมากเพราะมันจะล็อกเราอยู่ในตำแหน่งที่พอดีเลยครับ
วิธีแก้ไข ผมว่าไม่มีนะครับ เพราะตรงนั้นมันติดซุ้มล้อแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ALL NEW VIOS ประทับใจทุกอย่าง ยกเว้นเบาะหลังตอนนั่ง3คน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:38:19 »
คงเป็นธรรมดาครับ คันเล็กกว่าถ้าเดินทางหลายคนนานๆ ก็ไม่สบายเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:10:38 »
มันเหมาะกับขับไปกันสองคนครับ เบาะหลังสำหรับผมเองไม่มีความสำคัญเลย ยกเว้นวางของกองๆไว้เบาะหลัง อีกอย่างท้ายวีออสตัวใหม่ มองยังไงก็ไม่สวย เหมือนให้อารมณ์ ฮอนด้าอเมซ ขยายตูดหน่อยๆ :)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:40:21 »
ถ้าได้ลองนั่งเบาะหลังรถเล็กในยุค70-80แล้วจะพบว่านรกมีจริงครับ เพราะรถพวกนี้มีฐานล้อสั้น เบาะหลังจะต้องปูดขึ้นมาเพื่อหลบซุ้มล้อเลยนะครับ ขนาดโคโรน่ายังไม่รอดต้องปูดหลบซุ้มล้อ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:02:55 »
วีออสรุ่นนี้ไม่เหมาะสำหรับให้คนนั่งหลังครับ  ;D ยิ่งตัวสูงนั่งหลังคนเดียวก็ลำบากแล้วเพราะหลังคากดลงมาต่ำ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:23:05 »
ผมไม่ได้หมายถึงเบาะที่มันสั้นนะครับ หมายถึงขอบของเบาะที่มันจะนูนๆ ตรงติดกับประตูครับที่ทำเพื่อรองรับการนั่ง แต่ถ้านั้งสามคนก้นสามคนเกินไปนั่งทับบนขอบที่นูนๆ(ขาด้านใดด้านหนึ่ง) มันรู้สึกนั่งไม่สบายครับ ในอีซูซุผมก็เจอครับ แต่ว่าเขากว้างกว่า  ในอีกรุ่นอีกยี่ห้อที่บ้านผม ขอบจะปล่อยให้เรียบครับ กลับนั่งสบายกว่าเวลานั่งสามคนครับ แค่คิดเห็นะครับผม ถ้าแก้ไขตรงนี้จะนั่งสามด้านหลังสบายเลยครับ
 :)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:30:59 »
นั่งเบาะหลังปวดขามาก ทั้งที่วางขาก็เยอะ แต่เบาะมันสั้นไป ไม่รองรับขา ทำให้เราต้องทิ้งน้ำหนักที่ขามากไป ผมถือว่าไม่ผ่านตรงจุดนี้

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:46:24 »
ถ้านั่ง 3 คนได้สบาย เวลานั่ง 2 คนมันก็จะหวิวๆเวลาเจอโค้งหนะสิครับ
H.

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:00:16 »
ได้อย่างก็เสียอย่างเน๊าะ

แต่ผมอยากได้ที่พักแขนมากกว่า ;)

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:05:45 »
ประสบการณ์ลองรถ test ศูนย์ขับประมาณ 15 นาที กับลองลุกๆ นั่งๆ อยู่ประมาณ ครึ่งชม. ที่ศูนย์

น่าจะเป็นธรรมดาของรถไซด์นี้มั้งค่ะ  ผู้ใหญ่ 3 คนอึดอัดเสมอ  ต้อง ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1 ถึงจะ ok

เท่าที่ลองนั่งรุ่น TOP ข้างหลังนี่พื้นที่เหนือหัวรู้สึกอึดอัดมาก  ยิ่งติดฟีลม์ทึบ(ของถูกแถมจากศูนย์) ยิ่งไปกันใหญ่ นอกนั้นทุกอย่างก็ดีในแบบของมัน  แต่ติดนิดนึงจริงๆ คุณพี่จะงก option ไปไหนนักหนาตัว top เบาะผ้า  ทำไปได้นะ >:(

ระวังมั่นใจในตัวเองมาก  อาจหงอยได้นะพี่ ตัวอย่างก็มีให้เห็นแล้ว  จริงอยู่อาจเป็นที่ 1 ในภาพรวม  แต่ส่วนแบ่งตลาดมันจะค่อยๆ ลดลง จนกลายเป็นมวยรองนะจ๊ะ  เหมือนกับที่ นิสสัน ฮอนด้า เคยเจอมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 11:11:38 โดย poon japan »

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:21:15 »
ผมว่าไปแก้ไข ที่ร้านทำเบาะน่าจะตอบโจทย์มากกว่านะครับ
ปรับเอาเองตามใจชอบเลยครับใส่มากน้อยแค่ไหนลุยเลย เสียเงินไม่เท่าไร่ พันกว่าบาทจบ
ไม่ต้องไปทำใหม่ให้เสียเงินหรอกครับน่าจะแก้ไขได้

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:36:13 »
ก็อย่างว่าละนะ ถ้านั่ง 3 สบาย    C  Segment   D Segment ก็คงไม่ต้องขายกันละมั้ง

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:44:34 »
รับรถมา 10 กว่าวัน

ผมว่าการขับขี่ก็มาตรฐานโตโยต้า

แต่วัสดุภายใน ผมยังชอบ City ตัวปัจจุบันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:12:08 »
ถ้าปัญหาแค่ตามในรูป ไปปาดฟองน้ำออก จบเลย

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:14:00 »
รับรถมา 10 กว่าวัน

ผมว่าการขับขี่ก็มาตรฐานโตโยต้า

แต่วัสดุภายใน ผมยังชอบ City ตัวปัจจุบันมากกว่าครับ

เห็นด้วยครับ เรื่องภายใน city ยังดีกว่า เบาะหลังผมก็ว่า city นั่งสบายกว่า
แต่ภายนอก vios ด้านท้ายสวยกว่ามากครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:36:08 »
ขอบเบาะให้สูงเกินเหตุจริงๆ
น่าจับคนออกแบบมานั่งดูสักชั่วโมง

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:49:04 »
วิธีแก้ ถอดเบาะทิ้งใส่โรลบาร์แทน

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:11:53 »
 แหงสิครับ รถแนวนี้ เขาเน้นนั่งกันหลวมๆ 4 คน  :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:18:58 »
ก็อย่างว่าละนะ ถ้านั่ง 3 สบาย    C  Segment   D Segment ก็คงไม่ต้องขายกันละมั้ง

+1 เห็นด้วยครับ

รถมันค่อยข้างเล็ก แถวหลังจะไม่ค่อยเน้นครับ จุดประสงค์คือขับคนเดียวหรือ2 นั่งหลังแค่ 1 หรือ 2

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 21:02:57 »
ผมว่าหลังคา ตรงเบาะด้านหลัง เตี้ยก็อีกอันนึง

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 22:50:00 »
ถ้าผมเป็นคนซื้อรถ และขับเอง ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรกับที่นั่งหลังมากอะครับ
เพราะ คนที่จะมาขึ้นส่วนใหญ่ ก็มาอาศัยไปด้วยกัน ค่าน้ำมันไม่ได้ช่วยออก
แต่ถ้าเป็นครอบครัวที่ 5 คนผู้ใหญ่ คงต้องใส่ใจเรื่องนี้เป็นพิเศษ เพราะคงต้องมีช่วงเวลาที่โดยสารไปพร้อมๆกัน
แต่เอาจริงๆสมัยนี้ ผมว่า ครอบครัวนึงมีรถมากกว่า 1 คันอยู่แล้ว น้อยครั้งที่จะไปพร้อมหน้า 5 คน

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:02:26 »
จากที่ได้ลองขับ ลุกเข้าลุกออก รถคุณเพื่อนอยู่หลายรอบ
สรุป----ชอบพลาสติกกัดลายเย็บด้าย(ปลอมๆ)
ที่เหลือ ไม่ค่อยชอบเท่าไร
พวงมาลัยเบาไป วิ่งเร็วแล้วรู้สึกเลยว่าไม่ค่อยเกาะถนน สาดโค้ง ไม่ค่อยมันส์
ช่วงล่างนิ่มน้อยกว่าตัวเก่า แต่ก็ไม่ได้หนึบเท่าไร
เสียงลมเข้ามาพอสมควรถ้าขับเกิน 100 km/hr.
เบาะเหมือนจะนั่งสบาย แต่นั่งได้ไม่นานก็เมื่อยแล้ว

โดยรวมถ้าเทียบกับซิตี้ตัวปัจจุบัน ผมว่าขับซิตี้โอเคกว่า แม้ว่าเบาะซิตี้จะทำให้ผมปวดหลังกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ jacky933

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:43:05 »
ผมดูตอนโชว์ วีออส ตัวใหม่ สวยดีนะครับ
แต่พอเห็นคันสีดำมันวิ่งบนถนน ทำไมมันดูคล้ายๆ ลูกอ๊อดโตเต็มวัยหัวโตๆกว่าหาง จัง

ออฟไลน์ Moshimaru

• **
    • new altis
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 17:23:26 »
เบาะตรงกลางมันนูนๆอ่ะ แต่ไม่ชอบตรงเบาะผ้า ถ้ามีเบาะหนังจะดีกว่านี้ แต่ที่พักขาเยอะจริงข้างหลัง

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 23:03:00 »
ดีอย่างเสียอย่างนะ ตอนหลังถ้านั่งเเค่ 2 คนเบาะจะพอดีตัว นั่งสบายๆ เเต่ถ้าผู้ใหญ่นั่งสามคนก็เเลจะอึดอัดหน่อย

ออฟไลน์ nodano

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 17:53:27 »
ยังไม่เคยลองนั่ง 3 ด้วยสิ แต่นั่ง 2 สบายๆนะคะ