ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาการเลือกรถเช่าสำหรับขับท่องเที่ยวครับ  (อ่าน 3823 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
ครอบครัวผมมีแผนจะไปเที่ยวอ๊อดไกโดกันช่วงต้นเดือนตุลาคมนี้มีจำนวนสมาชิกทั้งหมด 14 คนครับ ดังนั้นผมจะจองรถ MPV 2 คันแต่ว่ารถที่มีให้เลือกนั้นมีหลากหลายรุ่นและยี่ห้อซึ่งผมไม่คุ้นเคยเลยจึงอยากได้คำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกครับ รายละเอียดของรถที่มีให้เลือกมีดังนี้ครับ

1. Mazda Biante
2. Nissan Serena
3. Nissan Elgrand
4. Honda Stepwagon
5. Toyota Velfire

1. ผมอยากทราบว่ารถทั้ง 5 คันมีขนาดเท่ากันหรือไม่ครับ นั่งสบายเหมือนกันรึเปล่าเพราะผมทราบแต่ Toyota Velfire ครับ
2. การขับขี่เนื่องจากต้องขึ้นเขาลงเขาเยอะถ้าเลือก Mazda จะขับขี่ได้ดีกว่าหรือไม่

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ปรึกษาการเลือกรถเช่าสำหรับขับท่องเที่ยวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 14:28:07 »
ถ้าเน้นนั่งสบายต้อง Elegrand หรือ Vellfire ครับ
คันที่เหลือมันรถเล็กกว่า2คันนี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ปรึกษาการเลือกรถเช่าสำหรับขับท่องเที่ยวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 14:35:52 »
14 คนต้องแบ่งเป็น 2 คันรึป่าว คันเดียวไม่น่าไหว สัมภาระอีก

ถ้าราคาพอๆกัน แนะนำ 3 กับ 5 ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 14:55:59 »
เคยใช้แต่ alphard ผมคงเลือกข้อ 3 กับ 5 ครับ
แต่ 14 คน 2 คัน ก็แน่นเหมือนกันนะครับ ถ้ามีกระเป๋าเดินทางอีกคงแน่นหนักขึ้นไปอีก กระเป๋าเดินทางถ้าไม่อยากขนใส่รถไปเอง ใช้บริการขนส่งกระเป๋าจะดีมากครับ สะดวกเราเยอะ ให้ส่งไปรอเราที่โรงแรมได้เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 15:09:13 »
3 กับ 5 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับ แต่ราคาอาจจะสูงกว่าคันอื่น

ลองมองดู 2 กับ 4 ก็ดีนะครับ

1 ผมว่าไม่สวย 5555 ไม่เกี่ยวเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 15:09:51 »
เคยใช้แต่ alphard ผมคงเลือกข้อ 3 กับ 5 ครับ
แต่ 14 คน 2 คัน ก็แน่นเหมือนกันนะครับ ถ้ามีกระเป๋าเดินทางอีกคงแน่นหนักขึ้นไปอีก กระเป๋าเดินทางถ้าไม่อยากขนใส่รถไปเอง ใช้บริการขนส่งกระเป๋าจะดีมากครับ สะดวกเราเยอะ ให้ส่งไปรอเราที่โรงแรมได้เลยครับ

คนอาจจะไปหมด แต่กระเป๋ารวมไปด้วย จะแน่นพอควรเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 15:33:44 »
ผมเคยเช่า stepwagon ใช้อยู่ 5 วัน
รถมันคล่องตัวมากครับ แต่กำลังไม่ค่อยดี
นั่งเต็มแล้วขับไม่ค่อยโอเคครับ ไม่แนะนำครับ

elgrand เคยลองที่เกรย์ก่อนจะซื้อ
สุดท้ายไม่ได้ซื้อครับ รถมันกว้างแต่ขับ
ไม่ค่อยจะคล่องตัวเท่าไหร่ Alphard คล่องกว่า

ส่วนตัวใช้ Vellfire เวลาเดินทางไกล
พักผ่อนกันทั้งบ้านยังต้องให้รถขนกระเป๋า
ตามไปอีกคันครับ เพราะสัมภาระของคน 7 คน
ยัดใส่ท้าย Vellfire ไม่พอครับ

ถ้าเคสพี่เดินทาง 14 คน เอาเป็น Alphard
ทั้ง 2 คัน ก็ได้จำนวนผู้โดยสารเดินทางแบบสบายๆ
แต่ถ้าสัมภาระ 14 คนเนี่ย เยอะเอาการครับ

อาจต้องรวมกระเป๋า เพื่อที่จะแบ่งใส่ 2 คันได้หมด
หรือไม่ก็ต้องแยกส่งกระเป๋าอีกทีครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 16:28:27 »
กระเป๋าส่งทางแมวดำเลยครับ..ใบใหญ่ใบละประมาณ500บาท
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 17:58:14 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ คงจะเช่า alphard หรือ Velfire 2 คันแน่แล้วครับ ส่วนกระเป๋ากะว่าจะลองจัดใส่ alphard กับ velfire ที่บ้านดูก่อนครับถ้ายัดลงไปถึงที่โน้นก็คงจะยัดลงครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 08:01:26 »
3กับ5 ขนาดเท่าๆกันครับ ส่วนคันอื่นๆเล็กกว่า2คันนี้ครับ
BMW 750E M SPORT