ผู้เขียน หัวข้อ: มาอีกแล้ว!! ตำรวจสั่งเข้มห้ามนั่งท้ายกระบะช่วงปีใหม่นี้  (อ่าน 6582 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (ตร.) พล.ต.อ.จักรทิพย์ ชัยจินดา ผบ.ตร. กล่าวถึงมาตรการดูแลความปลอดภัยและอำนวยการด้านการจราจร
ในช่วงเทศกาลปีใหม่ 2560 ว่า ทั้งตำรวจและทหารห่วงความปลอดภัยของประชาชน เน้นย้ำทุกปี ทุกเทศกาล ทั้งปีใหม่ สงกรานต์
ในเรื่องการจราจร ที่ต้องปลอดภัยลดการสูญเสียชีวิตและทรัพย์สิน ทุกมาตรการที่ออกมาก็เพื่อรักษาชีวิตของประชาชน ของท่านเองทั้งนั้น
เจ้าหน้าที่ไม่ได้ทำเพื่อตัวเอง เพราะเราตระหนักว่าทรัพยากรมนุษย์นั้นสำคัญ ชีวิตและอวัยวะที่เสียไป แขน ขา ไม่มีอะไหล่เปลี่ยน
มาตรการที่ออกมาประชาชนอาจไม่ชอบ แต่เจ้าหน้าที่ต้องทำปัญหาอุบัติเหตุบนท้องถนน 80 เปอร์เซ็นต์
สาเหตุคือการไม่รักษาวินัยจราจรของผู้ขับขี่นั่นเอง บางครั้งแหกด่านมาชนตำรวจของตนด้วย นี่ก็นอนไม่มีอะไหล่อยู่โรงพยาบาลเยอะแยะเลย

พล.ต.อ.จักรทิพย์ กล่าวอีกว่า ปีนี้ก็จะเน้นย้ำกวดขันระเบียบวินัยจราจร เป้าหมายเพื่อลดการสูญเสีย จะกวดขันทุกเรื่อง ทั้งเรื่องการนั่งท้ายรถกระบะ
เมาไม่ขับ จำไว้เลยถ้าเมามากก็ไม่ต้องขับรถอันตราย ที่ต้องกวดขันเพื่อรักษาชีวิตประชาชน ไม่ได้หวังประโยชน์หรือเงินค่าปรับแต่อย่างใด
โดยปีนี้กำลังพิจารณาว่าจะนำมาตรการยึดรถที่เมาขับ ผิดกฎหมายมาใช้ในช่วงเทศกาลปีใหม่นี้อีกหรือไม่

ผบ.ตร. กล่าวว่า สำหรับมาตรการยึดรถได้ผลดี ปีที่ผ่านมาลดการสูญเสียได้เยอะจากมาตรการนี้ ซึ่งตำรวจไม่ได้อยากยึดรถมาหรอก
แต่ก็ย้ำว่าเพื่อไม่ให้เกิดการสูญเสียนั่นเอง ยึดรถมาเยอะแยะก็เต็มโรงพักไปหมด ปีนี้ก็ยังดำเนินการในโครงการฝากบ้านกับตำรวจต่อเนื่อง
ถ้าประชาชนไว้ใจตำรวจก็เชื่อว่าจะมีผู้ร่วมโครงการตำรวจมาก ตำรวจเป็นมิตรกับประชาชนอยู่แล้ว ตำรวจที่เป็นศัตรูก็เอาออกหมด

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สำหรับนโยบายห้ามนั่งท้ายรถกระบะเป็นอีกมาตรการที่ตำรวจและเจ้าหน้าที่เคยเข้มงวดมาแล้วตั้งแต่ช่วงเทศกาลสงกรานต์
ที่ผ่านมาโดยมีกระแสวิพากษ์วิจารณ์อย่างหนัก เนื่องจากชาวบ้านที่เดินทางกลับภูมิลำเนาต่างได้รับผลกระทบอย่างมาก
เพราะส่วนใหญ่ผู้มีรายได้น้อยต่างต้องจับกลุ่มกับเดินทางกลับด้วยกัน เพื่อลดค่าใช้จ่าย การที่เจ้าหน้าที่เข้มงวดห้ามนั่งท้ายรถกระบะ
จึงถูกมองว่าเป็นการซ้ำเติมคนจน

โดยการที่ตำรวจเตรียมเข้มงวดในมาตรการนี้อีกครั้งในช่วงเทศกาลปีใหม่ ทำให้เริ่มเป็นกระแสวิพากษ์วิจารณ์อย่างหนักอีกครั้ง
โดยเฉพาะกลุ่มชาวบ้านที่มีรายได้น้อยและต้องเดินทางกลับบ้านในต่างจังหวัด เพราะการนั่งท้ายกระบะเป็นอีกวิธีในการเดินทาง
พร้อมแนะนำให้เจ้าหน้าที่ไปเข้มงวดกวดขันในจุดอื่น ซึ่งจะเป็นการแก้ไขปัญหาที่ถูกจุดมากกว่า

ที่มา https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_670874 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ O_o"

โดยส่วนตัวผมจะรอดูหนังสือสั่งการอย่างเป็นทางการ ออกมาก่อนครับ แต่ที่ออกมาให้ข่าวกับสื่อต่างๆ

แต่ดูท่าทางแล้วเหมือนโยนหินถามทาง เพื่อวัดกระแสตอบกลับ

ดีไม่ดีอาจเป็นการปั่นกระแสเพื่อกลบ เรื่องแหวนของแม่ นาฬิกาของเพื่อน ที่กำลังโดนกดดันหนักอยู่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ BigCat

โดยส่วนตัวผมจะรอดูหนังสือสั่งการอย่างเป็นทางการ ออกมาก่อนครับ แต่ที่ออกมาให้ข่าวกับสื่อต่างๆ

แต่ดูท่าทางแล้วเหมือนโยนหินถามทาง เพื่อวัดกระแสตอบกลับ

ดีไม่ดีอาจเป็นการปั่นกระแสเพื่อกลบ เรื่องแหวนของแม่ นาฬิกาของเพื่อน ที่กำลังโดนกดดันหนักอยู่ก็ได้ครับ
5555 อันนี้ฮาจริงครับ แหวนแม่ นาฬิกาเพื่อน เห้ยๆ แมวพิม
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อยากให้มีปัญหาระยะยาว เรียกค่ายรถยนต์แต่ละค่ายมาคุยหาทางออกห้ามนั่งกระบะท้ายภายในกี่ปีๆก็ว่ากันไปหรือจะปรับปรุงอุกรณ์บางอย่างที่ออกมาจากโรงงานให้ปลอดภัยมาขึ้นก็ว่ากันไป

ส่วนระยะสั้นก็ต้องจำกัดความเร็วไม่ใช่นั่งท้ายกันมาเต็มคันแต่ซิ่งซะ 140 เกิดไรมาก็เทกระจาดอย่างที่เห็นจากข่าว อาจกำหนดนั่งไม่ได้เกิน 5 คนความเร็วไม่เกิน 70 แล้วพวกล้อล้นแต่งเครื่องเสียงตึ๊บๆก็ไม่น่าถือเป็นกลุ่มมีรายได้น้อยห้ามนั่งท้ายอย่างเด็ดขาด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Auto

กวดขันกันเฉพาะเทศกาลต่อไปก็มีปัญหาอีก
แต่ถ้ากวดขันกันตลอด  สตช คงโดนด่าอีกอยู่ดี   เพราะเราปล่อยปะละเลยกันมานานในเรื่องการใช้รถกะบะ  วันนึงจะมาตรวจเข้มชาวบ้านต้องด่าก่อนละ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ลองพิจารณาตามความเป็นจริงนะคับ นิสัยคนไทย(คนกลุ่มนี้)ห้ามได้มั้ย ห้ามแล้วเป็นปัญหามั้ย แล้วต้องทำไง จับปรับเหรอคับ จะไม่ต่อต้านกันเหรอจะไม่ยิ่งรถติดเหรอ แล้วคนเหล่านี้มีความจำเป็นอะไรต้องทำแบบนี้ รถไม่พอนั่งหรือเปล่า ให้รถออกใหม่เลยมั้ยตังมีม้้ย ตังไม่มีขายรถเก่าเหรอ หรือให้เขาเช่ารถกลับเหรอคับ หรือให้คนทีไม่พอนั่งไปใช้ระบบขนส่ง ระบบขนส่งมวลชนสะดวกมั้ย รองรับได้มั้ย

ผมพูดตรงๆนะ ปัญหาหลายอย่างที่เกี่ยวข้องและทับซ้อนกันจนเป็นก้อน เหมือนเราเป็นโรคเรื้อรัง หลายโรคพร้อมกัน มันเป็นไปได้หรือที่ให้ยาเม็ดเดียวแล้วหาย เป็นไปได้เหรอที่แก้ไขภายในข้ามวัน มันไม่ใช่แค่วินัย ระบบต่างๆเราก็ไม่ได้ดี ไม่ได้รองรับตั้งแต่แรกเลย เช่น ระบบขนส่งมวลชน การกระจายความเจริญ ถนนหนทาง กฏหมายจราจร การออกแบบจากบริษัทรถยนต์ ชนิดและราคารถยนต์เมื่อเทียบกับรายได้

ทุกอย่างควรแก้ไปพร้อมๆกัน ไม่ใช่แก้แบบขอไปที ให้คนมาด่า มันต้องใช้เวลา วางแผนให้ดี กำหนดกรอบและระยะเวลาร่วมกันทั้งหมด ระหว่าง ผู้ใช้รถ ผู้ควบคุมกฏหมาย ระบบขนส่งมวลชล และบริษัทรถยนต์ ผมว่าน่าจะเป็นแบบนี้ ไม่ใช่ไม่มีทางเลือก ไม่มีอะไรรองรับสักอย่าง สักแต่จะออกกฏหมายให้ประชาชนเดือดร้อน

ออฟไลน์ mozart

ทำภาษีรถกระบะให้เหมือนต่างประเทศซิครับ น่าจะลดปัญหาลดคนโวยวายได้เยอะเลย  ส่วนตัวก็มองว่าคนไทยใช้รถผิดประเภท  ไม่เกรงกฏหมาย แต่เกิดเรื่องมาก็มาถามหาคนผิดกัน

ออฟไลน์ SLuang

ผมก็ใช้กระบะเป็นหลักครับ
เห็นด้วยกับมาตรการนี้  เขาทำเพราะเห็นแก่ชีวิตคนไทยครับ
ถ้ามีคนนั่งเต็มกระบะหลัง ลองคิดดูครับ ชนทีหรือพลิกคว่ำที  จะสูญเสียขนาดไหน

ออฟไลน์ Mos37257

ผมก็ใช้กระบะเป็นหลักครับ
เห็นด้วยกับมาตรการนี้  เขาทำเพราะเห็นแก่ชีวิตคนไทยครับ
ถ้ามีคนนั่งเต็มกระบะหลัง ลองคิดดูครับ ชนทีหรือพลิกคว่ำที  จะสูญเสียขนาดไหน

จริงครับนึกถึงปีที่เเล้วที่รถตู้ชนปิกอัฟตาย 20 กว่าศพ ถ้านั่งท้ายกระบะรถมาชนเเรงๆนี่ ไม่น่ารอด เเต่สิ่งที่เคยทำได้มาห้าม ก็ต้องมีไม่พอใจเเต่ถ้าคนลดอัคติบางเรื่องเเล้วคิดดีๆ ผมว่าเรื่องนี้คนยอมรับกันได้

ออฟไลน์ baddream11

ปีใหม่นี้ 2561

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ถ้าออกกฏมาแล้วไม่ทำจริงจัง ยิ่งทำให้ภาพลักษณ์ผู้รักษากฏฯ แย่ลงไปอีก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ โบตั๋น

บางครั้งทำสิ่งถูกต้อง อาจไม่ถูกใจ เพราะทำแต่เรื่องถูกใจจนเคยตัว
แต่ก็ควรจะภูมิใจที่ไม่ได้ไปทำให้ใครเดือดร้อน
ชีวิตตัวเองยังไม่รัก แล้วใครจะมารัก

จริงๆก็ควรทำตั้งนานแล้ว ต่างจังหวัดนั่งกันเต็มท้าย กดกัน 120-140
เห็นแล้วสงสารคนนั่งท้ายสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2017, 23:25:08 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ SM.

ทำให้ตลอด จะโดนด่า ก็ต้องอดทน ปัญหามันมีมานานมากๆ ยิ่งละเลย ก็จะกลายเป็นว่า กม. ไม่ดี ทั้งๆที่จริงๆแล้ว กม.อ่ะ ดี แต่คนบังคับใช้ กม. เข้มงวดแค่ไหน

เช่น หมวกกันน็อค มีรณรงค์กันอีกแล้ว ผมเคยบอก บ้านเรานี่ รณรงค์บ่อยมาก แต่ไม่มีเรื่องใหม่ๆเลย

ถ้าทำไม่จริงจัง ก็ต้อง รณรงค์เรื่องเดิมๆ กันต่อไป

ออฟไลน์ tarahlm

สิ่งที่ดีที่ถูกต้องต่อชีวิตพลเมืองของชาติ ก็ควรสนับสนุน

ไม่อยากให้ประเทศเราต้องมีนักกีฬาคนพิการจากอุบัติเหตุจราจรจำนวนมากๆ

กฎระเบียบอะไรที่กระทบกับความง่าย ความคุ้นชิน ของการใช้ชีวิตแบบเดิมๆ
ก็ย่อมไม่เป็นที่ถูกใจ/ไม่เข้าใจ ต้องอาศัยเวลาเพื่อการยอมรับสิ่งที่ถูกต้องกว่า

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
ลองพิจารณาตามความเป็นจริงนะคับ นิสัยคนไทย(คนกลุ่มนี้)ห้ามได้มั้ย ห้ามแล้วเป็นปัญหามั้ย แล้วต้องทำไง จับปรับเหรอคับ จะไม่ต่อต้านกันเหรอจะไม่ยิ่งรถติดเหรอ แล้วคนเหล่านี้มีความจำเป็นอะไรต้องทำแบบนี้ รถไม่พอนั่งหรือเปล่า ให้รถออกใหม่เลยมั้ยตังมีม้้ย ตังไม่มีขายรถเก่าเหรอ หรือให้เขาเช่ารถกลับเหรอคับ หรือให้คนทีไม่พอนั่งไปใช้ระบบขนส่ง ระบบขนส่งมวลชนสะดวกมั้ย รองรับได้มั้ย

ผมพูดตรงๆนะ ปัญหาหลายอย่างที่เกี่ยวข้องและทับซ้อนกันจนเป็นก้อน เหมือนเราเป็นโรคเรื้อรัง หลายโรคพร้อมกัน มันเป็นไปได้หรือที่ให้ยาเม็ดเดียวแล้วหาย เป็นไปได้เหรอที่แก้ไขภายในข้ามวัน มันไม่ใช่แค่วินัย ระบบต่างๆเราก็ไม่ได้ดี ไม่ได้รองรับตั้งแต่แรกเลย เช่น ระบบขนส่งมวลชน การกระจายความเจริญ ถนนหนทาง กฏหมายจราจร การออกแบบจากบริษัทรถยนต์ ชนิดและราคารถยนต์เมื่อเทียบกับรายได้

ทุกอย่างควรแก้ไปพร้อมๆกัน ไม่ใช่แก้แบบขอไปที ให้คนมาด่า มันต้องใช้เวลา วางแผนให้ดี กำหนดกรอบและระยะเวลาร่วมกันทั้งหมด ระหว่าง ผู้ใช้รถ ผู้ควบคุมกฏหมาย ระบบขนส่งมวลชล และบริษัทรถยนต์ ผมว่าน่าจะเป็นแบบนี้ ไม่ใช่ไม่มีทางเลือก ไม่มีอะไรรองรับสักอย่าง สักแต่จะออกกฏหมายให้ประชาชนเดือดร้อน

เห็นด้วยครับ

ระหว่างนี้ ต้องสร้างความรับรู้ครับ ผมเห็น สสส. ทำภาพยนตร์โฆษณา ดีๆหลายๆเรื่อง ก็น่าจะทำเรื่องเกี่ยวกับปิคอัพ เทกระจาด ออกมาให้คนกลุ่มผู้ใช้รถบรรทุกคนแบบนี้ "ตื่น" กันบ้าง น่าจะดี
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ 9666_KK

• Jr. Member
  • **
 จะอะไรก็ช่างเถอะครับ ขอให้จริงจังหน่อย
 มีกระแสที่ก็ทำที

ออฟไลน์ zipp

https://encrypted-tbn0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTu05-UO6huSYeSU9qIQP39RtlmLHMGK7b_rf3ISp0TfOeRC5jC
ต่อไปใช้แบบนี้ไม่ได้แล้ว.   แต่ล็อตใหม่ที่ส่งมอบไปก็รถแบบนี้
https://1.bp.blogspot.com/-GKiuMlUDfLc/WcaczbHp4FI/AAAAAAAAHZk/L_qfyD6bgW8zEDNKI9LScToD75zydhwKACLcBGAs/s1600/S__4023545.jpg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2017, 11:10:05 โดย zipp »

ออฟไลน์ Untouchable

โดยส่วนตัวผมที่ขับกระบะมากกว่ารถแบบอื่น ผมก็ไม่ชอบที่คนนั่งหลังกระบะนอกจากว่าทำหลังคาติดที่นั่งเรียบร้อยก็ยังหยวนๆกันได้

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
https://encrypted-tbn0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTu05-UO6huSYeSU9qIQP39RtlmLHMGK7b_rf3ISp0TfOeRC5jC
ต่อไปใช้แบบนี้ไม่ได้แล้ว.   แต่ล็อตใหม่ที่ส่งมอบไปก็รถแบบนี้
https://1.bp.blogspot.com/-GKiuMlUDfLc/WcaczbHp4FI/AAAAAAAAHZk/L_qfyD6bgW8zEDNKI9LScToD75zydhwKACLcBGAs/s1600/S__4023545.jpg

ดูมันย้อนแย้งครับ 555

แถวบ้านผม ตำรวจยังขับมอเตอร์ไซค์ย้อนศรเป็นประจำ

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำห่าอะไรก็ทำไปเถอะ ในเมื่อความเป็นจริงแล้วถนนสายรองคือดินแดน Out law เหมือนไม่มีอะไรอยู่ดี

ไปตั้งด่านถนนสายหลักซึ่งรถมันเยอะมาก อุบัติเหตุอย่างมากก็แค่ชนท้ายเพราะรถเยอะแล้วมาเจอด่านรถก็ติดไปหลายกิโล  ;D ;D ;D ซึ่งเห็นทุกปี

เอาจริงๆด่านที่ตั้งๆกันเห็นมอเตอร์ไซร์ไม่ใส่หมวกมันยังไม่ทำอะไรเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เรื่องแบบนี้ถ้าพูดกันแต่ในมุมใดมุมหนึ่งของแต่ละคนมันก็ไม่มีทางลงหรอกครับ  :-\

เหมือนกับจะบอกว่าเงินกู้นอกระบบมันโหด มันเอาเปรียบ อย่าไปยุ่งกับมัน
แต่สุดท้ายชาวบ้านก็ยังไปข้องเกี่ยวอยู่ดี เพราะหลายๆอย่างมันเอื้อให้แต่คนทำงานประจำ..

เรื่องรถก็เหมือนกัน ลักษณะค่าครองชีพ ภาษีสารพัดรูปแบบ ถ้าอยากให้คนใช้รถให้ถูกประเภท
รัฐควรต้องเก็บภาษีให้เอื้อต่อมาตรการแบบนี้ต้นทางก่อน ค่อยมาบังคับปลายทาง

ดูจากญี่ปุ่น สนับสนุนให้คนเปลี่ยนบ่อยๆ กับภาษีที่รัฐเรียก
รถผลิตจากบ้านเราแท้ๆ ไปขายที่นู่นบวกค่าขนส่งค่าอะไรสารพัด ยังขายได้ถูกกว่าบ้านเราอีก  :-X :-X :-X

มันต้องแก้ทั้งระบบนะครับ เบื้องต้นต้องปลูกจิตสำนึกให้คนอยากปฏิบัติเองก่อน
พอเข้าที่ในระดับนึงค่อยมาบังคับโดยกฏหมายอีกที ถึงจะได้ผล  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ MUK

ขอให้เข้มทุกเรื่องเถอะครับ เอาจริงเสียทีเถอะกับวินัยจราจร
ไม่ว่าจะเมาแล้วขับ,หรืออะไรที่จะส่งผลอันตรายต่อเพื่อร่วมทางรวมทั้งทรัพย์สินหรือรวมทั้งตัวคนขับเองด้วย
เห็นหลายครั้งเลือกปฏิบัติ ไม่ว่าจะยี่ห้อรถ รุ่นรถ บางรุ่นบางยี่ห้อ และคนขับ เพศชาย เพศหญิง ผ่านๆ อย่างเดียว :)

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่าไปจับพวกเมาแล้วขับ ขับซิ่ง ขับเร็ว ขับปาดดีกว่า
เมื่อคืนเกือบชนกลางลำพวกขับปาดหน้า ไอ้พวกนี้ทำอะไรไม่คิดเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Olympuspen

ปีใหม่นี้ 2561
+1 ใช่ครับปีใหม่นี้ 2561  ข่าวตั้งแต่ปี 2559 ครับ

ออฟไลน์ zipp

ปีใหม่นี้ผ่อนผันต่อไป.  นั่งท้ายกระบะได้.  ข่าวว่าอย่างนั้น