ผู้เขียน หัวข้อ: มาชม Baojun 510 compact SUV และ concept SUV Landwind  (อ่าน 3650 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
มาชม Baojun 510 compact SUV และ concept SUV Landwind
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 10:52:52 »
ในงาน 2016 Guangzhou Auto Show ปีนี้มีค่ายรถจากประเทศจีนเปิดตัวกันมากมายหลายรุ่นจริงๆ

อีกรุ่นหนึ่งที่น่าจับตามองคือ  Baojun 510 เป็น compact SUV

ขนาดตัวถัง ยาว 4220 กว้าง 1740 สูง 1625mm และฐานล้อ 2550mm.

ใช้เครื่องยนต์ขนาด 1.5 ลิตร 112hp แรงบิด 147 Nm ส่งผ่านกำลังด้วยเกียร MT 6 จังหวะ

ด้านงานออกแบบรูปทรงภายนอก ดูแปลกตาพอสมควร

แต่งานภายในดูคุ้นตามาก ไม่แน่ใจว่างานออกแบบภายในรถ suv ยุคนี้ จงใจออกแบบมาแนวๆนี้รึเปล่า ดูคล้ายๆกันไปหมด

ที่มา http://www.autohome.com.cn/

ทางด้าน Landwind ส่ง concept compact SUV มาโชว์ตัวอีกรุ่นหนึ่ง

หน้าตารูปทรง คล้ายๆ Mercedes-Benz GLA ดูสวยงามทันสมัยพอตัว

ออฟไลน์ SM.

Re: มาชม Baojun 510 compact SUV และ concept SUV Landwind
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 11:19:36 »
การออกแบบ ดีขึ้นเรื่อยๆนะเนี่ยย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: มาชม Baojun 510 compact SUV และ concept SUV Landwind
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 11:30:26 »
คันบนหลายๆ ส่วนเหมือน chevy ท้ายเหมือน sienta
คันล่างเหมือน gla
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 11:59:32 »
พัฒนาด้านการออกแบบดีขึ้นมากเลย อาจมีกลิ่นของแต่ละยี่ห้อปนๆอยู่
ความจริงรถที่ไม่ใช่ premium สมัยนี้ดูคล้ายกันไปหมด

เสา C ถมดำ แบบนี้ BMW ตระกูล I เริ่มก่อน...ตอนนี้มีทุกยี่ห้อ แค่แปลง
เป็นแบบไหนบ้าง เส้นตรง  เส้นเฉียง yaris  march2017 murano
mobi.. และอีกมากก 

ตอนนี้ ถ้าไม่ใช่ brand primium  ผมให้คะแนนการออกแบบใกล้เคียงกันนะ

และเกรงว่าอีก 10 ปี การออกแบบรถจีนจะแซงเกาหลี  ญี่ปุ่นไปอีก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 11:59:48 »
สองรุ่นจาก suv  30รุ่น ที่เปิดตัวในจีนปีนี้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 12:12:54 »
มีความรู้สึกว่าการประกอบไม่ค่อยดี
ดีไซน์พัฒนาเร็วมากนะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 12:36:02 »
สองรุ่นจาก suv  30รุ่น ที่เปิดตัวในจีนปีนี้ใช่ไหมครับ

มีอีกเยอะครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 12:56:07 »
ชอบรูปทรงมากเลย ตัว Land wind concept  :-*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 13:35:07 »
มีความรู้สึกว่าการประกอบไม่ค่อยดี
ดีไซน์พัฒนาเร็วมากนะ

คุณภาพตามราคาครับ เท่าที่ดูๆคิดราคาเงินไทย 6 แสนกว่าบาท แต่ออปชั่นเกินราคาครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 16:38:04 »
ชอบรถทีหน้าปัดใหญ่ๆกว้างๆ ไม่มีอะไรมากั้นจริงๆ

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 23:13:23 »
ตัวเบาะกับพนักพิงศรีษะคนละสี แบบนี้ก็ได้เหรอ ??? ??? ???

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 01:03:59 »
คิดเล่นๆ นะครับ hlm จะมีกระทู้รวม suv ที่เปิดตัวในจีนไหมครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 07:29:48 »
คิดเล่นๆ นะครับ hlm จะมีกระทู้รวม suv ที่เปิดตัวในจีนไหมครับ

ผมเข้าไปดูในเว็ปรถของจีน suv เยอะมากๆครับ รถนั่งทั่วไปก็เยอะเช่น รถกระบะ รถไฟฟ้า รถบรรทุก

มีมากมายหลายยี่ห้อครับ หน้าตารูปทรงสวยบ้าง ไม่สวยบ้าง ก็เลือกในแบบที่สวย และลงตัวมาให้ชมนะครับ

ความจริง แค่อยากนำมาชมกันนะครับ ว่ารถจากประเทศจีน เค้าพัฒนากันไปถึงไหนกันบ้างนะครับ

ผมชอบแนวคิดในการพัฒนารถของเค้านะครับ ถึงบ้างรุ่นหน้าตา งานแบบต่างๆจะคล้ายๆยี่ห้อต่างๆมากๆ

แต่ช่วงหลังๆมีการพัฒนาดีขึ้นมาก จนหลายๆคนก็ต้องยอมรับว่า บางรุ่นมันสวยจริงๆ

หันมามองดูในประเทศเรา ภูมิใจ ที่เป็นได้แค่ฐานผลิต มาหลายสิบปี แต่ไม่พัฒนาเดินหน้าไปไหน

อีกไม่กี่ปี ประเทศเพื่อนบ้านเราก็อาจจะมี ค่ายรถยนต์เป็นของตัวเอง มาให้ผมเอามาให้ชมก็ได้ครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 09:20:22 »

ผมเข้าไปดูในเว็ปรถของจีน suv เยอะมากๆครับ รถนั่งทั่วไปก็เยอะเช่น รถกระบะ รถไฟฟ้า รถบรรทุก

มีมากมายหลายยี่ห้อครับ หน้าตารูปทรงสวยบ้าง ไม่สวยบ้าง ก็เลือกในแบบที่สวย และลงตัวมาให้ชมนะครับ

ความจริง แค่อยากนำมาชมกันนะครับ ว่ารถจากประเทศจีน เค้าพัฒนากันไปถึงไหนกันบ้างนะครับ

ผมชอบแนวคิดในการพัฒนารถของเค้านะครับ ถึงบ้างรุ่นหน้าตา งานแบบต่างๆจะคล้ายๆยี่ห้อต่างๆมากๆ

แต่ช่วงหลังๆมีการพัฒนาดีขึ้นมาก จนหลายๆคนก็ต้องยอมรับว่า บางรุ่นมันสวยจริงๆ

หันมามองดูในประเทศเรา ภูมิใจ ที่เป็นได้แค่ฐานผลิต มาหลายสิบปี แต่ไม่พัฒนาเดินหน้าไปไหน

อีกไม่กี่ปี ประเทศเพื่อนบ้านเราก็อาจจะมี ค่ายรถยนต์เป็นของตัวเอง มาให้ผมเอามาให้ชมก็ได้ครับ
แซวเล่นน่ะครับ เพราะมันมีเยอะมากๆ ที่จริงผมก็เห็นด้วยเหมือนคุณ จขกท. ตรงที่จีนเค้าพัฒนาด้านรถยนต์อย่างไม่หยุดยั้งจริงๆ ซึงการเริ่มต้นของเค้าก็มาจากการเลียนแบบ เหมือนในอดีตของโตโยต้าที่ต้อง "เลียน-รู้" จากรถของอเมริกา ซึ่งไม่ใช่เรื่องง่าย และต้องใช้เวลาพิสูจน์อีกยาวนาน แต่ก็เชื่อว่าจีนจะสำเร็จในไม่ช้านี้ เหลือแต่บ้านเรา ขอแค่ผลิตรถจักรยานยนต์ที่ดีมีคุณภาพซักคันให้ได้ก่อน
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 09:40:27 »
รถจีนพัฒนาการขื้นมากนะครับ :)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 10:05:16 »

ของไทยก็มี CP นี่ล่ะครับ รอซื้อแบรนด์ รอก๊อป รอพัฒนาเทคโนโลยี
ถ้าเจ้าสัวไม่เลิกซะก่อน คงมีหวังได้เห็น ทรัพยากร กับ ฝีมือคนบ้านเราถือว่าไปทางนั้นได้อยู่
เจ้าสัวคนอื่นๆ ก็อาจรอดู CP ทำไปก่อนรอแจม ทุกสิ่งทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับเงินนี่ล่ะครับ
จีนเงินล้น ให้ประเทศอื่นกู้เพียบ บริษัทรถสร้างรถเยอะไปหมด เงินเขาสะพัด

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 10:29:42 »
ถ้าจีนเข้าใจคาแร็กเตอร์ของผู้ใช้ชาวไทย อินโด อินเดียได้

ผมว่าเค้าคงไปกันยาวๆในบ้านเราและแถบ aec ได้สบายมาก

อย่างบ้านเรา... ทำยังงัยที่จะทะลายกำแพงภาษีรถยนต์ เพื่อให้คนไทยชนชั้นเงินเดือนได้ใช้รถ 5 ปีทิ้งตามวัฏจักรของชาวบ้าน หรือ สต๊อกอะไหล่ เพื่อให้มีใช้กัน 7-8 ปีในราคาถูกๆ มีรุ่งแน่

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 10:37:45 »
ถ้าจีนเข้าใจคาแร็กเตอร์ของผู้ใช้ชาวไทย อินโด อินเดียได้

ผมว่าเค้าคงไปกันยาวๆในบ้านเราและแถบ aec ได้สบายมาก

อย่างบ้านเรา... ทำยังงัยที่จะทะลายกำแพงภาษีรถยนต์ เพื่อให้คนไทยชนชั้นเงินเดือนได้ใช้รถ 5 ปีทิ้งตามวัฏจักรของชาวบ้าน หรือ สต๊อกอะไหล่ เพื่อให้มีใช้กัน 7-8 ปีในราคาถูกๆ มีรุ่งแน่

set zero จัดระบบภาษีใหม่หมด แฮ่ๆ