ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันแชร์วิธีเอาตัวรอดจากการหากินของ...  (อ่าน 6437 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากว่าผมอ่านตามเว็บไซค์ และเห็นข่าวตามสื่ออยู่มากมายที่มีการหากินของ...(สีน้ำตาล) เลยอยากให้ช่วยกันแชร์ครับว่าจะมีวิธีป้องกันได้อย่างไรบ้าง?

สำหรับผมนะครับ

- เมื่อมีการถูกเรียก ถ้าหากนั่งรถไปกัน 2 คนขึ้นไปให้อีกคนหยิบมือถือขึ้นมาเพื่อถ่าย Video อย่างน้อยๆ สีน้ำตาลก็จะระมัดระวังมากขึ้นและก็ไม่ค่อยกล้า

- เรียกดูภาพเคลื่อนไหว ถ้าหากกรณีถูกจับแล้วมีกล้อง ผมเคยอ้างว่าขอดูภาพจากกล้อง เพราะคำพูดไม่สามารถบอกได้เต็ม 100%

- ไม่ทำตัวแบบไม่รู้เรื่องครับ ตั้งแต่ผมถูกเรียกไม่เคยยกมือไหว้ซักครั้ง และก็ทำตัวไม่กลัวครับ แต่ก็ต้องทำตัวสุภาพ พูดจาเพราะครับ (ผมเชื่อว่าถ้าหากเราทำตัวแบบกลัว และไม่รู้เรื่อง จะกลายเป็นหมู)

ยังไงใครมีวิธีอะไรกันบ้าง เอามาแชร์กันนะครับ ;)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: มาช่วยกันแชร์วิธีเอาตัวรอดจากการหากินของ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 01:35:05 »
ผมเคย ต่อล้อต่อเถียงกับ พวกสีกากี

ผมอยุ่ในรถ แง้มกระจกให้เอาจมูกรอดคุยกัน

จนคุยไม่รุ้เรื่อง จะเอาเงินอย่างเดียว เลยเอากล้องวางไว้คอนโซลหน้ารถ

พี่แกเอาเสาอากาศวอสีเงินๆยาวๆ แทงเข้ามาแล้วฟาดโดนปากผม

ผมโมโหมาก เลยจดเลขหัวหมวกมันไว้ บอกมึงโดนแน่

เสียงอ่อยเลย เพราะมันทำร้ายร่างกายผมจริงๆ

ตอนแรกบอกจะเอา จเร หรือ อะไรซักอย่างมาจัดการ วอเรียก ให้ได้ยินด้วยนะ น่ากลัวมาก จอดอยุ่ตั้งนานไม่เห็นมาซักที

สุดท้ายเขาก็ขอโทษ แถมถามน่ารักด้วยนะ เป็นอะไรรึเปล่า

เหอะ....

เดี๋ยวนี้แก่แล้ว อยากได้ให้ไป เถียงแล้วสมองมันเต้นตุบๆ เดินโมโหหน้าเขียวเข้าบ้าน ไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: มาช่วยกันแชร์วิธีเอาตัวรอดจากการหากินของ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 02:21:19 »
ผมอายุ 21 นะครับ โดน ตร. จับมา 3-4 ซึี่งผมทำผิดจริงๆ ยอมรับ โดยเรียกตังทุกครั้ง
ผมขอใบสั่งทุกครั้ง ผมจะไปจ่ายที่ สน.  บอกได้เลยไม่เคยกลัว ไม่จ่ายคือไม่จ่าย

ไม่เห็นต้องมีเทคนิค ถ้าเราสุจริตผมเชืี่อว่าไม่ต้องกลัวอะไร (เค้าอาจจะไม่อยากหากินกับเด็ก)
(ส่วนใหญ่หากินกับผู้ใหญ่มักง่าย)

เพื่อนผมคนหนึงบอกว่าโดนเหมือนกันเค้าก็จ่าย ผมถามว่าทำไมถึงจ่าย มันบอกพ่อแม่มันก็จ่าย
ผมเลยด่าไป พ่อแม่..สอนอย่างนี้ไง ประเทศถึงไม่เจริญ ...ขี้เกียจไปจ่ายที่ สน.ใช่มั้ย
100ทั้ง100เพื่อนผมก็ตอบว่าขี้เกียจทั้งนั้นละครับ

'' ตบมือข้างเดียวไม่ดังครับ ''

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 04:21:59 »
เอาเป็นว่าใบสั่งครับ จบ
H.

ออฟไลน์ ZEANTON.

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:12:09 »
คนในสีกากีดีๆยังมีอีกเยอะนะครับ อย่าเอาเพียงจุดบอดเล็กๆของอาชีพนี้มาเหมารวมทั้งหมด

ถ้าเค้าจะปรับเราจริงๆ ขอใบสั่งเลยครับ อย่าไปให้เขารายทางเดี๋ยวเขาจะติดเป็นสันดาร เหมือนคนอื่นๆ
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:17:27 »
ก็คุยกันดีๆ ถ้าผิดจริงก็ให้ออกใบสั่ง แล้วไปเสียค่าปรับ...แต่ถ้าหากว่าพอที่จะช่วยระบุในใบสั่งว่า "ว่ากล่าวตักเตือน"ก็จะเป็นการดี
สมัยผมเด็กๆ ผมเคยโดนจับรถมอเตอร์ไซด์ข้อหาจอดในที่ห้ามจอด คุณตำรวจยึดใบขับขี่ไว้แล้วบอกว่าสักพักค่อยมารับคืน เพราะผมโดนปรับก็เหมือนกับปรับผู้ปกครองด้วย สงสาร  ..ส่วนสาเหตุที่ค่อยมารับคืนเพราะมีหลายคันที่โดนพร้อมๆกัน...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:32:39 »
ตั้งแต่ขับรถยนต์เองไม่เคยเจอครับ อาศัยขับรถถูกกฎรถถูกต้องพอโดนเรียกตรวจก็ยิ้มแย้มพูดจาสุภาพเท่านี้ก็ไม่มีอะไรแล้วครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:54:47 »
ไม่เคยโดนแบบไม่ผิดจริงสักที
ทุกครั้งตำรวจก็ไม่เห็นเรียกอะไร

เท่าที่เจอ
ถึงจะไม่บอกว่าขอใบสั่ง แต่ถ้าเราไม่ยัดเงินซะก่อนก็จะได้ใบสั่งมาเอง
ยอมเสียเวลาสักนิด แลกกับความรู้สึกว่าเราไม่ได้ชอบสนับสนุนการคอรัปชั่น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:27:20 »
ใครมีตั๋วทนาย บัตรข้าราชการ เป็นหมอ ก็มีวิธีครับ อ้างว่าไปศาล ทำธุระให้ผู้ว่า หรือจะไปผ่าตัดคนไข้ case ด่วน

ส่วนตัวผม

ผมชอบบอกว่า ผมเป็นทนาย(เอาบัตรทนายที่ไม่เคยใช้มาหลายปีให้ไป) และว่าจะไปศาลไปพบลูกความครับ(ต้องเนียนๆ แต่งตัวดีๆ)

ตร ไทยใจเหี้ยมหาญแต่กลัวทนาย ไม่อยากมีเรื่อง เดียวโดนฟ้อง

และมนุษย์ธรรม มี ไม่ยุ่งแน่กับหมอ ส่วนข้าราชการไปพบผู้ว่า มีความน่าเชื่อถือครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:47:25 »
ขอนำเสนออีกทางหนึ่งค่ะ (ซึ่งไม่รู้จะแก้ปัญหานี้อย่างไร) คือ ลุงเราเป็นดาบตำรวจ ซึ่งเราเคยถามเขาว่า ทำไมต้องไปจับไม่สงสารชาวบ้านเหรอ เขาบอกว่าคนที่ออกไปจับไม่มีใครอยากไปจับเลย เพราะก็สงสารเหมือนกันและจริงก็เข้ากระเป๋าผู้น้อยไม่ได้มากอะไรเลย แกว่างั้น แต่ต้องทำยอดเพราะข้างบนสั่งมา แล้วจะให้ลุงทำอย่างไร

เราฟังแล้วก็อดคิดไม่ได้ว่า จะแก้ปัญหานี้ยังไง เพราะคนสั่งก็ใหญ่ๆ คนทำก็เล็กๆ 

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:08:19 »
ขอนำเสนออีกทางหนึ่งค่ะ (ซึ่งไม่รู้จะแก้ปัญหานี้อย่างไร) คือ ลุงเราเป็นดาบตำรวจ ซึ่งเราเคยถามเขาว่า ทำไมต้องไปจับไม่สงสารชาวบ้านเหรอ เขาบอกว่าคนที่ออกไปจับไม่มีใครอยากไปจับเลย เพราะก็สงสารเหมือนกันและจริงก็เข้ากระเป๋าผู้น้อยไม่ได้มากอะไรเลย แกว่างั้น แต่ต้องทำยอดเพราะข้างบนสั่งมา แล้วจะให้ลุงทำอย่างไร

เราฟังแล้วก็อดคิดไม่ได้ว่า จะแก้ปัญหานี้ยังไง เพราะคนสั่งก็ใหญ่ๆ คนทำก็เล็กๆ 
ตร ใหญ่ๆ แย่จริงๆ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:25:13 »

ตร ใหญ่ๆ แย่จริงๆ

สายป่านยาวมากๆครับ เริ่มที่ดาบ แต่ไม่ได้จบ ที่ตร. ยศใหญ่หรอกครับ มันไปมากกว่านั้น ''เยอะ''

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:33:49 »

+1 ครับ คนดีๆยังมีอีกเยอะ แต่เขาโดนเบื้องบนกดดันมาอีกที

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:46:24 »
เพิ่งโดนไปเมื่อวันที่ 17 ที่ผ่านมาพาลูกไปหาหมอที่โรงพยาบาลมองหาที่จอดรถที่ไม่มีสีขาวแดงหรือสีใดๆทั้งสิ้นแถมจอดให้ห่างหน้าโรงพยาบาลประมาณ 100 เมตรเพื่อไม่ให้กีดขวางการจราจรหน้า รพ. กลับออกมาอีกทีโดนไบสั่งให้ไปเสียค่าปรับที่ สน ปากน้ำเมืองสมุทรปราการ ข้อหาวันนี้วันคี่ต้องจอดอีกฝั่ง มองไม่เห็นมีป้ายวันคี่วันคู่บริเวนหน้า รพ จริงๆ เสียค่าปรับ 500 ไม่ล๊อคล้อ แต่ถ้าล๊อคล้อ 1000   :P

ออฟไลน์ poon japan

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:46:44 »
เป็นเคสของน้า  เคยโดนเรื่องไม่คาดเข็มขัด  บอกท่านไปว่า พึ่งทำนมมาค่ะ  คาดไม่ได้มันระบม

ท่านตกใจปนยิ้มๆ มุมปาก  แล้วก็ปล่อยไป

เรานั่งข้างๆ งงเล้ย.....คิดได้ไงว่ะเนี้ย  

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 11:16:22 »
เป็นเคสของน้า  เคยโดนเรื่องไม่คาดเข็มขัด  บอกท่านไปว่า พึ่งทำนมมาค่ะ  คาดไม่ได้มันระบม

ท่านตกใจปนยิ้มๆ มุมปาก  แล้วก็ปล่อยไป

เรานั่งข้างๆ งงเล้ย.....คิดได้ไงว่ะเนี้ย  
:o :o :o

วิธีคง ใช้รถหรูๆ หรือรถทั่วไปก็แต่งให้เหมือนรถแพงให้เหมือนมากที่สุด อย่าแต่งจนมั่ว แต่งรถจนเกิน แล้วก็รู้จักตำแหน่ง รู้จักถนนที่เราวิ่ง ผมใช้รถมา4ปีไม่เคยโดนไรเลยครับ โดนแต่เรียกเปิดยกหน่อยก็ปล่อยผ่านตลอด

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 13:02:20 »
สำหรับผมนะคับ ผมก็เคยมีประสบการณ์เกี่ยวหับการตั้งด่านของตำรวจนะคับ ครั้งล่าสุดเมื่อต้นเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ผมขับไปเข้าเมือง พอมาเจอด่านผมก็คิดในใจ เอาเลยมรึงจะเรียกก็เรียกใบเพราะกรูไม่มีอะไรให้จับอยู่แล้ว อิอิ เพราะมั่นในสุดๆว่าเราไม่มีความผิดใดๆ ปรากฏว่าโดนเรียกจอดแฮะพร้อมกับบอกว่า "ขอโทษคับ ชิดซ้ายหน่อยคับ" เราก็คิดในใจ กรูผิดอะไรฟระ "ไม่ได้ต่อภาษีนะคับ" แปผ่ว เพล้ง หน้าแตกเลยกรู ผมลืมจริงๆคับ เพราะมันหมดตั้งแต่วันที่ 26 มิถุนายนที่ผ่านมา แต่ความจริงคือผมลืมมมมมมมมมมมม!!!! ผมก็ต้องยอมรับโดยดุษฏีล่ะคับเพราะเราลืมจริงๆคับ พอไปถึงที่จุดที่เขียนใบสั่งเค้าก็บอกว่าที่จริงต้องปรับ 400 นะเพราะ พรบ.ก้ไม่ไได้ต่ออีกกระทง 200 บาท เค้าก็เลยคิดแค่ 200 บาท ความจริงถ้าผมจ่ายในส่วนนี้ก็ถือว่าผมขาดทุนเพราะว่าผมต่อประกันรถยนต์แล้วเค้าแถมให้แต่ผมไม่ได้ติดรถมาด้วย
สุดท้ายผมก็จ่ายที่ตู้ยามถัดไป มีใสเสร็จเรียบร้อยอย่างเป็นทางการของ สนง.ตร.แห่งชาติ ผมถือว่างานนี้ถ้าเราผิดจริงก็ควรยอมรับนะคับแต่ถ้าเราไม่ผิดแต่ดันมาไถเราอันนี้ก็ต้องสู้จนถึงที่สุดล่ะคับ  ;)

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 14:35:29 »
เค้าหากินกับเราได้ก็เพราะเราทำผิดรึเปล่าครับ
ถ้าเราไม่ผิดก็ไม่ต้องกลัว แต่ยัดข้อหาคงต้องมีกล้องล่ะครับ

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 14:46:08 »
ติดกล้องช่วยได้

อย่างน้อยก้ป้องกันถูกยัดข้อหา

แต่ผิดจิงก้ยอมไป สน. เถอะคับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 16:57:00 »
ญาติผมก็มีเป็นตำรวจ เค้าสั่งทำยอดจริงๆครับและได้ % แจกจ่ายกันทั่วถึงด้วย

ออฟไลน์ Noomza

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 19:01:58 »
ผมว่าเราก็รุ้ๆกันนะ พูดไปมันก็จะมากความ

ทุกวันนี้ต้องทำใจ ทำให้ถูกกฏเท่าที่จะทำได้ละกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 22:54:47 »
ขอนำเสนออีกทางหนึ่งค่ะ (ซึ่งไม่รู้จะแก้ปัญหานี้อย่างไร) คือ ลุงเราเป็นดาบตำรวจ ซึ่งเราเคยถามเขาว่า ทำไมต้องไปจับไม่สงสารชาวบ้านเหรอ เขาบอกว่าคนที่ออกไปจับไม่มีใครอยากไปจับเลย เพราะก็สงสารเหมือนกัน

ถ้าทำผิดแล้วจะสงสารทำไมครับ และคิดว่าเขาคงไม่ไปจับคนที่ไม่ทำอะไรผิดหรอก (เพราะที่ผิดจริงๆก็ยังมีเกลื่อน)

ออฟไลน์ Cleaner

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 07:07:27 »
ตำรวจ ตจว นี่ชอบถามจังนะว่า ไปไหนครับ

เพื่อนผมสวนเลย "จะไปไหนก็เรื่องของผม จะตรวจใบขับขี่ก็ตรวจ อย่าลีลา"

เท่านั้นแหละ แมร่งโดนค้นทุกซอกทุกมุม สุดท้ายก็ไม่โดนอะไร เฮิร์ทไป มีแถมนิดนึงด้วย "ระวังตัวไว้ให้ดี"

เพื่อนผมก็ยังไม่เลิก สวนไปอีก "ขอบคุณที่เป็นห่วง 55"

;D ;D ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 17:56:02 »
หากเราทำผิดก็จ่ายค่าปรับ แต่หากไม่ผิดควรเรียกหาหลังฐานที่เชื่อถือได้ ส่วนมากที่เจอคือทำผิดจริงแล้วก็ออกซ้าย ออกขวากันแทบทั้งนั้น ทางที่ดีควรมีกล้อง DVR ติดรถไว้ขณะวิ่ง เพราะหากพลาดไปแล้วจนกระทั่งถูกเรียกค่อยมาถ่าย VDO มันช้าไปหน่อยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 13:49:37 »
ประสบการณ์ร้ายๆผมแทบไม่เคยจะมีเลยนะครับ

มีแต่ที่ดีๆซะส่วนใหญ่ ก็เลยเฉยๆ กับพวกเค้า