ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเป็นไปได้ของ Ford everest Minorchange 2018 ?  (อ่าน 15715 ครั้ง)

ออฟไลน์ superbitt

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมน้องใหม่ในเวปครับ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

เกริ่นก่อนนะครับ
ผมกับแฟน สนใจเก็บเงินจะซื้อ น้อง Eve เพื่อใช้ในครอบครัวขนาดกลางของผม
ตอนแรกคาดว่าจะออกปลายปี 2017 นี้
แต่ได้อ่านบทความของพี่ ๆ  J!MMY
http://www.headlightmag.com/new-cars-in-thailand-2017-2020/

เลยชลอโครงการ เพื่อรอดู เพราะเห็นว่าจะมีน้อง eve minorchange 2018 ออกมา แต่ยังมีข้อสงสัยหลายอย่างเลย อยากจะสอบถามพี่ ๆ ครับ

1.ตามประสบการณ์ของพี่ ๆ แล้ว คิดว่ามันจะออกช่วงเดือนอะไรครับ?

2.พี่ ๆ คิดว่ามันจะปรับอะไรบ้างครับ (ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้มากนักในวงการรถยนต์ minorchange นี่มันเปลี่ยนไปขนาดไหนครับ)

3.ผมเห็นในเว็บต่างประเทศบอกว่าอาจจะมีการลดขนาด เครื่องหรือเปลี่ยนเครื่องยนต์ พี่ ๆ มีความเห็นว่าอย่างไรบ้าง เป็นเรื่องจริงรึเปล่าครับ?

ผมไม่รีบซื้อเท่าไหร่ครับ กำลังเก็บเงินอยู่ ถ้าไม่นานเกินไป เพราะจะซื้อภายใน 2018 ครับ
แต่ถ้ามันนานเกินไปอาจจะซื้อรุ่นที่ขายอยู่เลยครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่มาตอบล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: สอบถามความเป็นไปได้ของ Ford everest Minorchange 2018 ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:35:12 »
ผมก็งง เพราะ ปกติ รถ กระบะ และ

SUV(ชนิดPPV) มักจะมีอายุ10ปีต่อ1โฉม

ควรจะไมเน่อ ตอน 5ปี

• Newbie
  • *
Re: สอบถามความเป็นไปได้ของ Ford everest Minorchange 2018 ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:49:35 »
หรือเป็นไปได้ว่าจะเป็นการคาดการณ์จากพี่ J!MMY เฉย ๆ ครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:54:49 »
ปลายปีนี้-ต้นปีหน้าราวๆนี้ น่าจะมี ranger big mc กับเปลี่ยนเครื่องเป็น eco blue ส่วน ev อาจจะเปลี่ยนเครื่องกับหน้าตาช่วงต้นปีหน้ามั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 13:05:11 โดย xman2029 »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 13:03:48 »
ปลายปีนี้ นีาจะมี ranger big mc ส่วน ev อาจจะเปลี่ยนเครื่องกับหน้าตาช่วงต้นปีหน้ามั้งครับ
เรนเจอร์ ยังมี Big MC อีกเหรอครับ
MC ครั้งที่แล้วว่า เปลี่ยนเยอะแล้วนะ
แล้วมันจะ แปรงหน้าทาปากไปทางไหนอีก อยากเห็นแล้วสิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 13:08:34 »
ปลายปีนี้-ต้นปีหน้าราวๆนี้ น่าจะมี ranger big mc กับเปลี่ยนเครื่องเป็น eco blue ส่วน ev อาจจะเปลี่ยนเครื่องกับหน้าตาช่วงต้นปีหน้ามั้งครับ

พอจะทราบมั้ยครับ ว่าน้อง ev มีแนวโน้มจะเปลี่ยนเครื่องเป็นรุ่นไหน.
แล้วที่ว่าเปลี่ยนหน้าตานี่ จะเปลี่ยนไปเยอะขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ Smile

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 13:15:37 »
ผมเข้าใจอารมณ์ของเจ้าของกระทู้ครับ อารมณ์เดียวกับผมตอนนี้เลยที่ว่าจะรอ หรือ ไม่รอ  Mu X minorchange

รอท่านผู้รู้มาให้ข้อมูลแล้วกันครับ ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 13:44:03 »
ผมเข้าใจอารมณ์ของเจ้าของกระทู้ครับ อารมณ์เดียวกับผมตอนนี้เลยที่ว่าจะรอ หรือ ไม่รอ  Mu X minorchange

รอท่านผู้รู้มาให้ข้อมูลแล้วกันครับ ;)

นั่นหนะสิครับ
ช่วงที่จะออกดันคาบเกี่ยวกันกับข่าวจะมี minorchange ด้วย ลำบากใจเลย

ถ้าไม่มี MC นี่ ตัดสินใจง่ายเลย

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 13:47:32 »

พอจะทราบมั้ยครับ ว่าน้อง ev มีแนวโน้มจะเปลี่ยนเครื่องเป็นรุ่นไหน.
แล้วที่ว่าเปลี่ยนหน้าตานี่ จะเปลี่ยนไปเยอะขนาดไหนครับ
รู้แค่เป็น eco blue ขนาด 2000cc  แต่แรงบิดแรงม้า ยังไม่รู้ เพราะเครื่องตัวนี้มันจูนได้ตั้งแต่ 120แรงม้า-200(ต้นๆ) เลยกะไม่ถูก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 14:00:31 »

รู้แค่เป็น eco blue ขนาด 2000cc  แต่แรงบิดแรงม้า ยังไม่รู้ เพราะเครื่องตัวนี้มันจูนได้ตั้งแต่ 120แรงม้า-200(ต้นๆ) เลยกะไม่ถูก

ขอบคุณครับ
ได้ข้อมูลเอาไปค้นหาต่อเลย. ^^

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 14:05:27 »
เครื่องเดิมก็ได้ ผมขับไม่เร็ว แต่ขอ
keyless go , push start
กับไฟเลี้ยวกระจกข้าง LED พอละ  :-\
Eventually i've made my home country,Thailand.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 14:24:25 »
เครื่องเดิมก็ได้ ผมขับไม่เร็ว แต่ขอ
กับไฟเลี้ยวกระจกข้าง LED พอละ  :-\

สำหรับผม
ก็ไม่ขับเร็วนะครับ
 จะตัวเก่า ตัวใหม่ก็ได้ครับ

สิ่งที่สำคัญคือ ถ้ามันออกตัว mc แต่เราไม่ได้หาข้อมูลเลย แล้วมานั่งเสียดายทีหลัง ว่า รู้งี้...

แต่ถ้าเราหาข้อมูลแล้ว เปรียบเทียบแล้ว ตัว mc ไม่ได้ต่างจากตัวเดิมเท่าไหร่ เราจะได้ซื้อไปเลยครับ ไม่ต้องรอตัวใหม่แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 15:25:54 »

สำหรับผม

สิ่งที่สำคัญคือ ถ้ามันออกตัว mc แต่เราไม่ได้หาข้อมูลเลย แล้วมานั่งเสียดายทีหลัง ว่า รู้งี้...

แต่ถ้าเราหาข้อมูลแล้ว เปรียบเทียบแล้ว ตัว mc ไม่ได้ต่างจากตัวเดิมเท่าไหร่ เราจะได้ซื้อไปเลยครับ ไม่ต้องรอตัวใหม่แค่นั้นเอง
ถ้าเปลี่ยนเครื่องจริงก็ต้องมานั่งลุ้นกันอีกว่าจะมี ปห.อะไรใหม่ๆเกิดขึ้นไหม
ส่วนเครื่องเดิม ผมว่าเรารู้กันหมดแล้วครับว่ามีอะไรที่เป็นจุดบกพร่อง แก้ไขแบบไหน
อันนี้ผมมองแต่ในเรื่องเครื่องเฉยๆนะครับ อย่างอื่นคงไม่ใช่ ปห.ใหญ่อะไรครับ 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 15:36:50 »
เห็นข่าวที่ USA บอกว่า New Ranger จะมาประมาณปี 2018-2019

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 16:31:21 »
เหมือนจะตัด 3.2 / 2.2 ทิ้งครับ แล้วจะเหลือ 2.0 หลายแรงให้เลือกแทน  อันนี้ผมเดานะ เพราะฟอร์ดจะเอา Ecoblue มาแทน 2 เครื่องนี้อยู่แล้วสำหรับรถ กระบะ ,ตู้ คงไม่พ้นเครื่องนี้แน่ๆ มีตั้งแต่ แรงร้อยกลางๆ จนถึงสองร้อยต้นๆครับสำหรับ 2.0 Ecoblue

ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ มลพิษผมเชื่อว่าผ่านเกณฑ์จะทำให้ภาษีลดลงไปอีกเยอะ คราวนี้ออฟชั่นคงยัดมาได้เยอะกว่าเดิมในราคาเท่าเดิมหรือถูกลง และนำหนักจะเบาลง อัตราเร่งคงจะได้กระฉูดขึ้นมาบ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 16:35:36 »

สำหรับผม

ถ้าเปลี่ยนเครื่องจริงก็ต้องมานั่งลุ้นกันอีกว่าจะมี ปห.อะไรใหม่ๆเกิดขึ้นไหม
ส่วนเครื่องเดิม ผมว่าเรารู้กันหมดแล้วครับว่ามีอะไรที่เป็นจุดบกพร่อง แก้ไขแบบไหน
อันนี้ผมมองแต่ในเรื่องเครื่องเฉยๆนะครับ อย่างอื่นคงไม่ใช่ ปห.ใหญ่อะไรครับ

เออ ก็จริงเนอะ ถ้าเปลี่ยนเครื่องก็ต้องลุ้นอีกนี่หน่า
ผมก็ลืมไปเลย ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
 ;)

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 17:02:13 »
http://www.headlightmag.com/ecoblue-new-gen-ford-diesel-engine/

จะมีพละกำลังตั้งแต่ 100 แรงม้า
ไปจนถึง 240 แรงม้า แบ่งไปตามช่วงความจุเครื่องยนต์ต่างๆ โดยความจุแรกที่ถูกเปิดเผย
ออกมาคือ ขนาด ” 2.0L EcoBlue ”
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ cpesiit

• **
  • New era of Audi !!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 18:42:18 »
ถ้ามี minor สิ่งที่เป็นไปได้
- ภายนอกนิดๆหน่อยๆ
- เปลี่ยนเครื่องเป็น ecoblue
- ปุ่ม push start
- เบรคมือไฟฟ้า / เบรคมือที่เท้าแบบ Camry Accord
- เรือนไมล์ดิจิตอล

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 18:50:57 »
ถ้ามี minor สิ่งที่เป็นไปได้
- ภายนอกนิดๆหน่อยๆ
- เปลี่ยนเครื่องเป็น ecoblue
- ปุ่ม push start
- เบรคมือไฟฟ้า / เบรคมือที่เท้าแบบ Camry Accord
- เรือนไมล์ดิจิตอล

ขอบคุณมากครับ. พอทราบรึเปล่าครับ
ว่าปกติก่อนหน้านี้ การปรับแต่ละรุ่น ford จะปรับช่วงเดือนอะไรครับ?

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 22:20:40 »
ไม่มีข่าวเลยนะครับ แต่คิดว่าต้องมีปรับอีกรอบนึงครับ  เนื่องจากอายุตลาดยังอีกนานหลายปี

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 23:30:54 »
ข้อมูลอย่างเป็นทางการในตอนนี้ยังไม่มีครับ ถ้าวิเคราะห์เองตามข้อมูลก็

Ford Everest โฉมนี้เปิดตัวในงาน Motor show 2015 ( มีนา 2015 )

ต่อมา เปิดให้จองรุ่นปัจจุบัน  MY 2016 ( Model Year ) ในงาน Motor Expo 2015 ( ธันวา 2015 )
จะเห็นว่าระยะมันชิดกับตอนเปิดตัว ที่ต้องออกรุ่นนี้มาก็เพราะต้องเจออัตราภาษีใหม่ ฟอร์ดก็ไม่อยากให้คนซื้อรู้สึกว่า
ซื้อรถแพงกว่าแต่ไม่ได้อะไรเพิ่มเลย ตัวออฟชั่นก็เท่ากับสเปกนอกแล้ว ( ตอนแรกที่เปิดมาได้น้อยกว่า )

ถ้ามาคิดดูเรื่อง MY 2017 นี่คิดว่าไม่มี ไม่งั้นถ้ามีรุ่นใหม่ทุกปีเป็นไอโฟนมันจะไม่มีอะไรเยอะพอที่จะเป็นตัว Minor change
แถมยังไม่ได้มีเงื่อนไขพิเศษที่ทำให้ต้องออกรุ่นใหม่มาเร็วอีก
ส่วนตัวคิดว่าคงจะรวบยอดไปเลย เราน่าจะได้เห็นมันในงาน Motor show 2018 ( ปีหน้า )
เนื่องด้วยถ้านับเวลาจากการเปิดตัวก็จะเป็น 3 ปี ซึ่งเป็นระยะเวลามาตรฐานที่ต้องออกตัว Minor change

สรุป : 2015 -> MY 2016 -> MC 2018

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 23:47:02 »
ข้อมูลอย่างเป็นทางการในตอนนี้ยังไม่มีครับ ถ้าวิเคราะห์เองตามข้อมูลก็

Ford Everest โฉมนี้เปิดตัวในงาน Motor show 2015 ( มีนา 2015 )

ต่อมา เปิดให้จองรุ่นปัจจุบัน  MY 2016 ( Model Year ) ในงาน Motor Expo 2015 ( ธันวา 2015 )
จะเห็นว่าระยะมันชิดกับตอนเปิดตัว ที่ต้องออกรุ่นนี้มาก็เพราะต้องเจออัตราภาษีใหม่ ฟอร์ดก็ไม่อยากให้คนซื้อรู้สึกว่า
ซื้อรถแพงกว่าแต่ไม่ได้อะไรเพิ่มเลย ตัวออฟชั่นก็เท่ากับสเปกนอกแล้ว ( ตอนแรกที่เปิดมาได้น้อยกว่า )

ถ้ามาคิดดูเรื่อง MY 2017 นี่คิดว่าไม่มี ไม่งั้นถ้ามีรุ่นใหม่ทุกปีเป็นไอโฟนมันจะไม่มีอะไรเยอะพอที่จะเป็นตัว Minor change
แถมยังไม่ได้มีเงื่อนไขพิเศษที่ทำให้ต้องออกรุ่นใหม่มาเร็วอีก
ส่วนตัวคิดว่าคงจะรวบยอดไปเลย เราน่าจะได้เห็นมันในงาน Motor show 2018 ( ปีหน้า )
เนื่องด้วยถ้านับเวลาจากการเปิดตัวก็จะเป็น 3 ปี ซึ่งเป็นระยะเวลามาตรฐานที่ต้องออกตัว Minor change

สรุป : 2015 -> MY 2016 -> MC 2018

ขอบพระคุณมากครับ
ได้คำตอบที่ทำให้ได้ความรู้เพิ่มมากเลยครับ
ไม่คาใจละ สรุป รอดูเลยละกันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:08:14 »

ปัจจุบัน Everest มี 3 MY ครับ 2015 คือตั้งแต่เปิดตัวจนถึงกลางๆเมษายน 2016
MY 2016 ออฟชั่นเพิ่มขึ้นมาแบบตัวนอก
และ MY 2017 ปรับจอเป็น SYNC 3 พวกช่อง USB ใหม่ และก็จอแสดงระบบขับเคลื่อนว่าตอนนี้รถเร่งไปที่ล้อหน้า หลัง ซ้าย ขวา เท่าไหร่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 13:34:01 »
อ๋อใช่ๆ อัพเดทจากระบบ SYNC 2 เป็น SYNC 3
มันเป็นอัพเดทแบบเล็กน้อยมากๆ ผมเลยไม่ได้นับ
เหมือนเป็น MY2016 ล็อตใหม่ๆมากกว่า
แต่จะถือเป็น MY2017 ก็ได้ ปีนี้ก็คงไม่ออกรุ่นใหม่เพิ่ม
จนกว่าจะถึง Minor change กันเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 14:42:51 »
อีโค่บลูมาแน่ อิๆ