ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำข้อมูลรถหน่อยครับ จะไป D-segment หรือ SUV ดีครับ  (อ่าน 13179 ครั้ง)

ออฟไลน์ mricon

• Newbie
  • *
เดิมผมใช้ New lancer และ Lancer Ex กำลังมองหารถใหม่ กำลังเลือกอยู่ระหว่าง 2 แบบคือ D-segment และ SUV

D-segment มี list 3 ตัว คือ camry 2.5G , Accord 1.5T และ Teana

ส่วน SUV ที่ดูไว้มี CRV 2.4S และ X-trail 2.5G

เลือกไม่ถูกครับ แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
เดิมผมใช้ New lancer และ Lancer Ex กำลังมองหารถใหม่ กำลังเลือกอยู่ระหว่าง 2 แบบคือ D-segment และ SUV

D-segment มี list 3 ตัว คือ camry 2.5G , Accord 1.5T และ Teana

ส่วน SUV ที่ดูไว้มี CRV 2.4S และ X-trail 2.5G

เลือกไม่ถูกครับ แนะนำด้วยครับ

ถามแบบนี้ไม่น่ามีคนมาตอบให้นะครับ รบกวนขอข้อมูลเพิ่มหน่อยประมาณว่า มีคนเดินทางบ่อยมั้ย ขับใน/นอกเมืองเป็นหลักรึเปล่า ชอบรถแรงมั้ย ชอบรถประหยัดมั้ย ดูแลรถเป็นรึเปล่า ฯลฯ

น่าจะช่วยให้คนอยากมาแสดงความเห็นมากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ถ้ามีรถคันเดียว  D segชั่วโมงนี้ผมว่าไม่ตอบคนส่วนใหญ่แล้วครับ  คุณเป็นคนส่วนเล็กหรือส่วนใหญ่หล่ะ  ส่วนผมเป็นคนใหญ่ละG9ครบอายุเมื่อไหร่ก็จะไปSUVบ้างละ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ขอรายละเอียดการใช้รถเพิ่มเติมครับ ไม่งั้นเลือกให้ไม่ได้ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
CRV 2.4 ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• Newbie
  • *
วันธรรมดาใช้รถวันละ 20 โล ครับ แต่วัน ส.อา. กลับบ้านต่างจังหวัด ประมาณ 300 โล ครับ

ขับรถไม่เร็ว 90-120 km/hr ครับ

สามารถดูแลรถได้ครับ ยังมีรถคันเก่าอยู่หลายคันครับ

ออฟไลน์ thanakrit

• Newbie
  • *
ต้องไปลองครับ แต่ละตัวมีจุดเด่นที่แตกต่างกันครับ ที่บ้านมี Camry 2.5G ,CRV 2.4 EL , Fortuner 2.8 ,X-trail 2.0V
ถ้าเรียงตามความชอบนะครับ Camry-> CRV , X-trail , Fortuner
ก่อนหน้านี้ส่วนตัวเคยวางแผนอยากได้ CRV 1.6 พอเจอ Camry ใหม่ไปเลยอยากได้ 2.5 HV แทน
ข้อแตกต่างระหว่าง CRV กับ Camry คือเรื่องของการเข้าออกCamry ตัวรถต่ำกว่าการลุกนั่งอาจะไม่สะดวกเหมือนกับ CRV และพื้นที่ท้ายรถ Camry ต้องก้มต้องมุด ในขณะที่ CRV ไม่ต้องครับ

• Newbie
  • *
ต้องไปลองครับ แต่ละตัวมีจุดเด่นที่แตกต่างกันครับ ที่บ้านมี Camry 2.5G ,CRV 2.4 EL , Fortuner 2.8 ,X-trail 2.0V
ถ้าเรียงตามความชอบนะครับ Camry-> CRV , X-trail , Fortuner
ก่อนหน้านี้ส่วนตัวเคยวางแผนอยากได้ CRV 1.6 พอเจอ Camry ใหม่ไปเลยอยากได้ 2.5 HV แทน
ข้อแตกต่างระหว่าง CRV กับ Camry คือเรื่องของการเข้าออกCamry ตัวรถต่ำกว่าการลุกนั่งอาจะไม่สะดวกเหมือนกับ CRV และพื้นที่ท้ายรถ Camry ต้องก้มต้องมุด ในขณะที่ CRV ไม่ต้องครับ

ระหว่าง CRV กับ X-trail feeling การขับ และ m/a ต่างกันมากหรือเปล่า รวมถึงศูนย์บริการด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงเกี่ยวกับการย้ายจากรถเก๋งเป็นรถอเนกประสงค์
ใช้งานตอนแรกๆ อาจต้องปรับตัวหน่อยนะ
ความรู้สึกที่ได้คือมันจะโคลงๆ โยนๆ หน่อย
แต่ทัศนะวิสัยจะดีขึ้นเยอะ และอาจหงุดหงิดได้ง่ายว่า
"ทำไมคันหน้าขับช้าจังว๊าาาา" หรือ "ไปได้ทำไมไม่ไปว๊าาา"
อย่าไปจี้ตูดเค้า หรือปลดปล่อยสิ่งที่เก็บกดมาจากรถเก๋ง โอเค๊?
ส่วนตำแหน่งการขับ จะสูงกว่าเก๋งปกติ และปรับเบาะใกล้ไกลจากความเคยชินลำบากหน่อย
ถ้านั่งผิดตำแหน่งจากความรู้สึกเดิมๆ ที่ขับเก๋งมาก่อน จะทำให้ปวดขาหรือปวดส้นเท้าได้ง่าย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

ส่วนใหญ่นั่งกี่คน บรรทุกของไหม ใช้ทำไรบ้าง เอาสบายไหม ช่วงล่างอยากได้แบบไหน แรงไหม ประมานนี้ครับ
ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ ใกล้จะช่วยตัดสินใจให้ได้ละ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าต้องมีคนเดียวจริงๆ เลือก SUV ส่วนใครไหนแล้วแต่ชอบ ถ้าให้เลือกตามตัวเลือก โดยส่วนตัวเลือก CR-V แต่เอา 1.6 และรอ Minor Change

แต่ถ้าเลือกได้ 2 คัน เอาทั้ง SUV และ D-Seg  ::) ::) ::) ::) ::)

ปล.ต้องดูความต้องการใช้งานตัวเองก่อนครับ คนอื่นบอกหรือตอบแทนไม่ได้

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่นั่งกี่คน บรรทุกของไหม ใช้ทำไรบ้าง เอาสบายไหม ช่วงล่างอยากได้แบบไหน แรงไหม ประมานนี้ครับ
ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ ใกล้จะช่วยตัดสินใจให้ได้ละ

2 คนครับ (บางครั้งบวกอีก 1 ตัวครับ) ชอบช่วงล่าง firm และแข็งครับ บรรทุกของนานๆ ทีครับ
ใช้รถบ่อยๆ คือ ขับกลับสุพรรณทุกสัปดาห์ครับ

ชอบ ช่วงล่าง Firm แข็ง นั่ง 2คน งั้นเลือกได้ละครับ Accord กะ Camry ไปลองทั้งคู่เลย ละจะตัดสินใจได้เองคับ Teana ตัดทิ้งครับ เก่าแล้ว แล้วก็ช่วงล่างดีจริง แต่มีทางเลือกที่ดีกว่า Crv เน้นขนของ ช่วงล่างคิดว่าดีแต่ XTRAIL ดีกว่า แต่ขนของไม่บ่อย เอาสองคันที่ว่าเถอะครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้ามี 1 ตัว เดาว่าสุนัข ถ้าตัวใหญ่ เอา SUV ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าไม่ได้ขับเร็วไม่ต้องเอา Accord 1.5T ครับ รุ่นนมีดีที่ทำเครื่องขึ้นและไปแต่งต่อ งั้นถ้าเป็นผมๆเอา camry ครับ เพราะไม่ชอบ suv แต่ จขกท. มีsedan อยู่แล้วจะซื้อsuv บ้างก้น่าสนครับ

ออฟไลน์ AyeBAng

• **
CRV 2.4 ครับ
"ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด.." ..... ประโยคนี้ ชอบมากครับพี่

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
นั่ง 2 คนประจำ ผมว่าเอนไปทาง SUV ครับ D-Seg เด่นตรงที่นั่งหลังสบาย และเดินทางผ่อนคลาย

สุดท้ายไปทดลองขับแล้วเลือกด้วยตัวเองครับ บอกได้แค่นี้เพราะข้อมูลอื่นๆน้อยเกินไป ใช้ตัวคุณเองวัดและตัดสินใจจะดีสุดครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
เห็นที่บ้านยังเก็บคันเก่าไว้หลายคัน... เดาว่าเป็นเก๋ง
ผมคงเลือกลอง SUV จะได้มีรถหลายๆแบบ

จากตัวเลือก Xtrail คงแน่นและเฟริ์มกว่าครับ

แต่สุดท้ายต้องไปลองขับนะครับ... ขนาดตอนผมลองเปลี่ยนจากเก๋งเป็น.crossover (subaru xv) ยังรู้สึกไม่ค่อยชินช่วงแรกเลย

ออฟไลน์ CNX

เชียร์SUVครับ มุมมองคนขับกว้างไกลกว่า เอนกประสงค์ หลากหลาย สภาวะถนนแย่โคลน ดิน น้ำท่วม เลือกขับ4 ลุยได้ผ่านได้มั่นใจกว่าเก๋ง
ห้องโดยสารด้านหลังแถว2 สูงโปร่งสบายครับ

แต่ความคล่องตัว อัตราเร่ง รถเก๋งดีกว่า ประหยัดน้ำมันมากกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ถ้าไม่ได้ชอบซิ่ง ชอบมุด  suv ขับสบายกว่า d segment นิดหน่อยครับ  ตำแหน่งเบาะนั่งสูงกว่า นั่งสบายกว่า  ทัศนวิสัยดีกว่า  มองเห็นไกล   แต่ d segment ดีกว่าตรงที่ความเกาะถนน ความนิ่งของรถเวลาเข้าโค้ง หรือมุดซ้าย ขวา ครับ

แต่ crv ข้อเสียหลักเลยคือเก็บเสียงพื้นรถไม่ดีครับ  เจอถนนคอนกรีตหรือถนนขรุขระ เสียงยางบดถนนดังมากๆ

ส่วน x trail ตัวรถดีทุกอย่างครับ  แต่เสียเรื่องศูนยบริการกับอะไหล่ครับ

ถ้าจะเอา d segment  แนะนำ camry ครับ  ตัวใหม่นี้ดีกว่าเดิมเยอะมากๆ  ศุนยบริการและอะไหล่ดีครบ

แต่ยังไงควรจะไปลองขับนะครับ จะได้รู้ว่าชอบแบบไหน  รถมันคนละฟีลเลยครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัว ถ้าต้องกลับทุกอาทิตย์เอารถที่อัตราเร่งดีติดเท้าดีกว่าครับ แนะนำไปลองขับลองนั่ง Camry กับ Accord ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ GusZ

• Newbie
  • *
ขอตอบในฐานะคนที่พึ่งตัดสินใจเลือก DSegment ไป (Camry 2018), ที่เลือกเก๋งเพราะกว่า ครอบครัวผม มีแค่ผม กะภรรยาครับ + น้องหมาอีก1 โดยมากขับในเมือง เสาอาทิตอาจจะมีพ่อแม่ หรือ มีคุณยายติดรถมาบ้าง พอมีคนแก่ที่ถือไม้เท้าเดินแล้วหัวเข่าไม่ดีมานั่งเนี่ย ทำให้ตัดพวก SUVทิ้งไปได้ทันทีเลยครับ รถมันสูงเกินไปหน่อย ขึ้นลงรถลำบากมากสำหรับคนแก่ร่างกายแบบนี้ (คือปรกติการขึ้นลงรถของคนแก่ที่ต้องใช้ไม้เท้าเดินพวกนี้ ส่วนมากคือเปิดประตูรถ แล้วจะต้องจับไม้เท้าไว้แล้วค่อยๆย่อตัวลงทิ้งตัวลงเบาะแล้วค่อยยกเท้าขึ้นเพื่อเข้ารถไปครับ การก้าวเท้าสูงๆเป็นอะไรที่ลำบากมากๆครับ) ส่วนอีกข้อที่ตัด SUV หรือพวกรถสูงๆทิ้งไปคือ ตัวผมเองกับแม่ผม นั่งเบาะหลังของพวกรถยกสูงไม่ค่อยได้ครับ มันทำให้เมารถง่ายมาก

ออฟไลน์ 大丈夫

• **
ขอตอบในฐานะคนที่พึ่งตัดสินใจเลือก DSegment ไป (Camry 2018), ที่เลือกเก๋งเพราะกว่า ครอบครัวผม มีแค่ผม กะภรรยาครับ + น้องหมาอีก1 โดยมากขับในเมือง เสาอาทิตอาจจะมีพ่อแม่ หรือ มีคุณยายติดรถมาบ้าง พอมีคนแก่ที่ถือไม้เท้าเดินแล้วหัวเข่าไม่ดีมานั่งเนี่ย ทำให้ตัดพวก SUVทิ้งไปได้ทันทีเลยครับ รถมันสูงเกินไปหน่อย ขึ้นลงรถลำบากมากสำหรับคนแก่ร่างกายแบบนี้ (คือปรกติการขึ้นลงรถของคนแก่ที่ต้องใช้ไม้เท้าเดินพวกนี้ ส่วนมากคือเปิดประตูรถ แล้วจะต้องจับไม้เท้าไว้แล้วค่อยๆย่อตัวลงทิ้งตัวลงเบาะแล้วค่อยยกเท้าขึ้นเพื่อเข้ารถไปครับ การก้าวเท้าสูงๆเป็นอะไรที่ลำบากมากๆครับ) ส่วนอีกข้อที่ตัด SUV หรือพวกรถสูงๆทิ้งไปคือ ตัวผมเองกับแม่ผม นั่งเบาะหลังของพวกรถยกสูงไม่ค่อยได้ครับ มันทำให้เมารถง่ายมาก
ผมมองต่างนะ  SUV ทั่วไปนี่คนมีอายุขึ้นลงง่ายมาก เกาะประตู เกาะที่จับแล้ว ไสลด์ก้นนั่งได้เลย ไม่ต่องย่อเข้ามุดหัวลง แบบเก๋ง
ที่สูงจริงๆ คือพวกกระบะยกสูงหรือ PPV พวก Fortuner, Pajero พวกนั้นมากกว่าที่ขึ้นลำบาก ยิ่งมี side rail guard ยิ่งลำบากไปอีก

พวก SUV ตลากทั่วไปนี่ไม่สูงมาก สูงกว่าเก๋งนิดเดียว คนมีอายุและคนทั่วไปเข้าไปนั่งได้สบายๆเลย

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
ขับไกลๆยังไงSedanก็สบายกว่าครับผมขับจาก กทม ลงภูเก็ต perceptionคือรีบถึงก่อนจะมืดทั้งสองเที่ยว
Camry hybridตัวเก่า(กึ้ก) เอาหลานนั่งมาเพิ่มเป็น3คน ใช้เวลา8ชมนิดหน่อย
Fortuner 2.8 ป้ายแดงนั่งสองคนกะเมีย ล่อไป9ชมครึ่ง
หนึ่งตัวที่ว่าโดดขึ้นรถเองได้ป่าวครับ ถ้าไม่ได้ เลิกคิดเรื่องรถสูงโดยเฉพาะหมาใหญ่ บีเกิ้ลผมไม่ยอมขึ้นเองต้องอุ้มตลอด ถ้าตัวเท่าโกลเด้นจะเอาขึ้นยังไงน้อออ

ออฟไลน์ tnp_super

X-TRAIL 2.5G ครับ ขอสูงๆไว้ก่อน

ออฟไลน์ mongolias

เรื่องการใช้งาน ถ้าเน้นประโยชน์ใช้สอย ผมมองที่ SUV ครับ
ขับ 300 ก.ม. นี่เฉยๆครับ ไม่ได้ไกลอะไรมากมาย
รถคันเก่าเป็นเก๋งมาตลอด ลองเปลี่ยนฟิลลิ่งมาขับ SUV บ้าง เผื่อจะติดใจครับ

ออฟไลน์ basterias

ขับไกลๆยังไงSedanก็สบายกว่าครับผมขับจาก กทม ลงภูเก็ต perceptionคือรีบถึงก่อนจะมืดทั้งสองเที่ยว
Camry hybridตัวเก่า(กึ้ก) เอาหลานนั่งมาเพิ่มเป็น3คน ใช้เวลา8ชมนิดหน่อย
Fortuner 2.8 ป้ายแดงนั่งสองคนกะเมีย ล่อไป9ชมครึ่ง
หนึ่งตัวที่ว่าโดดขึ้นรถเองได้ป่าวครับ ถ้าไม่ได้ เลิกคิดเรื่องรถสูงโดยเฉพาะหมาใหญ่ บีเกิ้ลผมไม่ยอมขึ้นเองต้องอุ้มตลอด ถ้าตัวเท่าโกลเด้นจะเอาขึ้นยังไงน้อออ

เห็นด้วยกับเรื่องสุนัขครับ

ที่บ้านมีฮัสกี้ โชคดีมันชอบโดดอยู่แล้ว ขึ้นฟอจูนเนอร์สบายเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• Newbie
  • *

หนึ่งตัวที่ว่าคือ อัลเซเชียน ครับ โดดได้ดี แต่ซนมากเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

หนึ่งตัวที่ว่าคือ อัลเซเชียน ครับ โดดได้ดี แต่ซนมากเหมือนกันครับ

ของบ้านผมตัวเตี้ยกว่าโกลเด้น แต่หนักเท่าอัลเซเชี่ยน ฮา
เมื่อก่อนมันโดดเองขึ้นฟอร์จูนเนอร์ได้ เป็นหมูเอ้ยหมาที่แข็งแรง
เดี๋ยวนี้เหมือนผมต้องอุ้มกระสอบข้าวสารขึ้นรถประจำ  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

จะเลือกให้ถูกได้. ต้องเริ่มจากเลือกไม่ถุกเพราะอะไร
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22