ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครขับ is300h แล้วบ้าง  (อ่าน 9911 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
มีใครขับ is300h แล้วบ้าง
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 23:58:04 »
ผมอยากทราบว่า ความรู้สึกเป็นยังไง ขับมันส์พอๆ bmw หรือ benz รึป่าว

ใหัเทียบกันระหว่าง 320d m sport       c250cgi.       is300h

ช่วงล่าง

ความประหยัด

อัตราเร่ง

เกาะถนน

ขับมันส์

ความคุ้มค่า

เพราะผมเคยไป0 Lexus แล้วเขาบอกให้จองคิวเทสรถ. หรือว่าเขาเห็นผมเป็นเด็กเลยไม่ให้ลอง

ผมเลยอยากทราบข้อมูลจากเพื่อนๆครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: มีใครขับ is300h แล้วบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 00:27:02 »
เรื่องการขับขี่ได้ยินมาว่า Lexus ยังสู้ไม่ได้ แต่ก็ตามมาติดๆแล้วล่ะครับ อ่อ แต่เกียร์ใช่ ECVT รึเปล่าครับจำไม่ได้แล้ว
แต่ที่ผมประทับใจเลยคือ เงียบ ภายในประกอบเนี้ยบ วัสดุเนียนนุ่มมากๆครับ

ได้ลองนั่งแปปเดียว ยังไม่รู้เลยว่า performance เป็นยังไง(เพื่อนคุณแม่ไปลองรถก็หิ้วๆกันไปปรึกษานิดนึง ก็ขับตามประสาคนอายุ 50กว่าๆแหละครับ)
ไฟหน้าตอนแรกไม่ชอบเลย แต่ตัวจริงสวยมากๆ แต่ไม่ชอบไฟท้ายเลยครับ  :-\

ความประหยัดนอกเมือง 320d น่าจะยังกินอยู่ แต่ในเมือง is300h แน่ๆครับ

ปล. ผมว่า เซลล์ Lexus ดีนะครับ ผมใส่ชุดนศ.ไป ก็มาดูแลตอบคำถาม(อันนี้ไปคนเดียวครับ) ดีกว่า MB(อันนี้ลูกค้าเค้าเยอะแล้ว ไม่สนเด็กหรอก) BMW(อันนี้เป็นเฉพาะบางศูนย์)

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 00:45:52 »
ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน แต่อยากจะชม Sale ครับ เสื้อยืด ขาสั้น หมวกฝาง เดินไปถาม ยังจะเอามาให้ลองที่บ้านเลย แต่ ผิดกับ BMW หยิ่งมาก หน้านิ่งเชียว!  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 01:01:12 »
ไปลองมาแล้วครับ Lexus สุขุมวิท ให้ขับขึ้นทางด่วน(ออกค่าทางด่วนให้ด้วย)ไปกลับรถหน้าเมกาบางนาแล้วขึ้นทางด่วนกลับ Showroom
ระหว่างขับ เซลล์ไม่ถามเลยว่าที่บ้านใช้รถอะไรมีplanจะซื้อใหม่เมื่อไหร่
เซลล์อธิบาย functionต่างๆในรถอย่างครบเลยทีเดียว แล้วเน้นให้ผมขับแบบ Manual (paddle Shift)
ผลคือ มันใช้ได้แต่สู้ 320iไม่ได้จริงๆ อัตราเร่งหลังไม่ติดเบาะเท่า 320i ครับ
อยากขับมันแบบ 320i คงจะซดน้ำมัน
ระบบHybridทำให้เครื่องเงียบมาก
Highlight
IS 300h จะมีเสียงเครื่องยนต์หวานๆมาหลอกกันด้วย เสียงปลอมแต่สมจริงมาก

โดยรวมแล้วเหมาะกับผู้ใช้รถแบบใจเย็นมากกว่า ถ้าเลือดร้อนต้อง BMW

ประทับใจบริการสุดๆ เด็กวัยรุ่น2คนไปขอ Test Drive บริการเต็มที่!!!

ออฟไลน์ hadesto

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 01:25:25 »
ก่อนไปลองขับได้ไปลองขับ ทั้ง 320i 320d active hybrid 3 ครับ

บุคลิค เทียบกับ lexus แล้วต่างกันชัดเจนครับ bmw จะ sport กว่าแบบรู้สึกได้ ยิ่งตัว active hybrid นะ รักเลย

แต่ lexus ยกให้ความเงียบวัสดุภายในที่ใช้รายละเอียด ต่างๆ ปราณีตกว่าแบบรู้สึกได้ เวลาขับขี่เหยียบสุดคันเร่งยังแทบไม่กระชาก

น่าจะเป็นผลจากเกียร์ ecvt ปรับโหมดไหนก้จะรู้สึกใกล้เคียงกัน

เนื่องจากที่บ้าน ใช้ bmw มาตลอดนับแต่ทำให้ค่อนข้างชิน feeling ของ bmw จึงอยากลอง lexus บ้าง จึงออก is300h luxury มาเรียบร้อยแล้วครับ

จะมา user voice ในเร็ววัน

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 07:01:02 »
ถ้าเรื่องการขับขี่ เล็กซัส ยังเทียบ บีเอ็ม เบนช์ ไม่ได้ครับ

แต่เด่นเรื่อง งานประกอบ ความเงียบในห้องโดยสาร และ วัสดุที่ดีกว่า

และเรื่องบริการหลังการขายที่ดีกว่ามากๆ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 08:21:24 »
ก่อนไปลองขับได้ไปลองขับ ทั้ง 320i 320d active hybrid 3 ครับ

บุคลิค เทียบกับ lexus แล้วต่างกันชัดเจนครับ bmw จะ sport กว่าแบบรู้สึกได้ ยิ่งตัว active hybrid นะ รักเลย

แต่ lexus ยกให้ความเงียบวัสดุภายในที่ใช้รายละเอียด ต่างๆ ปราณีตกว่าแบบรู้สึกได้ เวลาขับขี่เหยียบสุดคันเร่งยังแทบไม่กระชาก

น่าจะเป็นผลจากเกียร์ ecvt ปรับโหมดไหนก้จะรู้สึกใกล้เคียงกัน

เนื่องจากที่บ้าน ใช้ bmw มาตลอดนับแต่ทำให้ค่อนข้างชิน feeling ของ bmw จึงอยากลอง lexus บ้าง จึงออก is300h luxury มาเรียบร้อยแล้วครับ

หน้าหล่อแต่โหดมาก....ไม่รู้ไปโกรธใครมา  ;)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 11:39:58 »

ผมคิดว่าผมรู้สึกคนเดียวซะอีก ทั้งที่สเปคหรูพอสมควรแต่คันเร่งไม่ไว กดแล้วไม่ดึงแรงเลย แถมเสียงสังเคราห์มันแปลกมาก แต่ความเงียบสุดยอด ไฟสวยมาก ช่วงล่างผมชอบมากนิ่มหนึบสุดๆ ไม่กระแทกเหมือนยางรันแฟรตทั่วไป

ออฟไลน์ afterhour

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 15:21:55 »
ขับมาเดือนนึงเต็มๆ จากที่ก่อนหน้านี้ขับ 325i E92 มา3 ปี
ยืนยันอีกเสียงว่า อัตราเร่ง กับความหนักแน่น ยังสู้ BMW ไม่ได้ครับ
แต่ความสบายในการขับขี่ ตำแหน่งเก้าอี้ และอุปกรณ์ที่ให้มานั้น
รู้สึกว่าครบกว่าพวก BMW หรือ MB ครับ เพิ่งเคยซื้อ LEXUS ครั้งแรก
ก็รู้แล้วว่าทำไมเค้าติดใจกัน ต่างกับบริการของยี่ห้อฝรั่ง ลิบลับครับ
ตอนแรกก็ลังเลกับ 320d ครับ แต่ชอบ Hybrid และอยากลองของแปลก
รู้สึกว่าได้รถดีครับ ขับสบาย นั่งสบาย เติมน้ำมันสบายใจ

แต่ถ้าใครเห็นหน้าแว๊นๆ แล้วจะซื้อมาเป็นรถซิ่ง ลืมไปได้เลยครับ :)

ออฟไลน์ Maxboost

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 21:29:16 »
มาคอนเฟิร์มอีกเสียงครับว่าบริการหลังการขายนี่ดีสุดๆ
ขนาดผมยังไม่ได้ซื้อแต่เอารถ Grey ไป Service ก็บริการดี ราคาโอเค การสั่งอะไหล่ก็เป็นระบบดี
แล้วยังมีการชวนไป Event ต่างๆ เป็นระยะๆ ไป

อยากทราบเจ้าของรถ IS300h ครับ ว่าถ้าเทียบกับ Camry 2.5 HV แล้วอัตราเร่งเป็นยังไงครับ? เพราะเห็นว่าเครื่องเดียวกันเลย

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 21:42:58 »
น่าสนใจครับ

แต่ผมเจอตัวจริงแล้ว ผมว่าเหมือนเดิมไปหน่อย ดูเฉยๆ นะ

แต่มีเพื่อนเคยใช้ LS แล้วบอกว่า ลืม MB S class ได้เลย
S3 - F30
X1 - E84

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 00:22:16 »
มาคอนเฟิร์มอีกเสียงครับว่าบริการหลังการขายนี่ดีสุดๆ
ขนาดผมยังไม่ได้ซื้อแต่เอารถ Grey ไป Service ก็บริการดี ราคาโอเค การสั่งอะไหล่ก็เป็นระบบดี
แล้วยังมีการชวนไป Event ต่างๆ เป็นระยะๆ ไป

อยากทราบเจ้าของรถ IS300h ครับ ว่าถ้าเทียบกับ Camry 2.5 HV แล้วอัตราเร่งเป็นยังไงครับ? เพราะเห็นว่าเครื่องเดียวกันเลย

เทียบจากที่ลองขับcamry hybrid ตัวปัจจุบันนะครับ ความรู้สึกจะต่างกันมาก พอควร ทั้งการขับขี่ การแล่น ความคล่องตัว เนื่องจาก ขนาดตัวรถและระบบขับเคลื่อน
เทียบกับขับเคลื่อนล้ หน้าและล้อหลัง

เครื่องผมเข้าใจว่าพื้นฐานใกล้เคียงกัน แต่ กำลัง แรงม้า เลกซัสเยอะกว่าประมาน 20 แรงม้า และเรื่องเป็น แบบฉีดตรงครับ

อัตราเร่งไม่ได้จับเวลา แต่ lexus เร็วกว่า แบบรู้สึกได้

จริงๆ ตัวคู่แผดของ camry จะเป็น lexus es นะครับ es นี่แค่เปลี่ยนกรอบมั้ง

ออฟไลน์ afterhour

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 09:53:31 »
ยืนยันว่าเร็วกว่าแบบรู้สึกได้ครับ โดยเฉพาะเวลาปรับไปโหมด sport เครื่องเดียวกับ camry แต่ฉีดตรงครับ
ตัวนี้เป็นรหัสเดียวกันกับ toyota crown ที่เพิ่งปรับโฉมครับ (2AR-FSE) ขับไม่น่าเบื่อ แต่ไม่สนุกเท่า BMW ครับ

เทียบจากที่ลองขับcamry hybrid ตัวปัจจุบันนะครับ ความรู้สึกจะต่างกันมาก พอควร ทั้งการขับขี่ การแล่น ความคล่องตัว เนื่องจาก ขนาดตัวรถและระบบขับเคลื่อน
เทียบกับขับเคลื่อนล้ หน้าและล้อหลัง

เครื่องผมเข้าใจว่าพื้นฐานใกล้เคียงกัน แต่ กำลัง แรงม้า เลกซัสเยอะกว่าประมาน 20 แรงม้า และเรื่องเป็น แบบฉีดตรงครับ

อัตราเร่งไม่ได้จับเวลา แต่ lexus เร็วกว่า แบบรู้สึกได้

จริงๆ ตัวคู่แผดของ camry จะเป็น lexus es นะครับ es นี่แค่เปลี่ยนกรอบมั้ง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 13:01:12 »
ผมว่าจะสนุกกว่านี้อีกมากเลยครับถ้าลดน้ำหนักอีกซัก100-200ก็พอ เพราะกำลังขนาดนั้น แต่แบกรถ2ตัน  ผมกดยังไงก็ไม่ดึงแรงซักที

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 15:52:57 »
ผมงงมากเลย บอกยังขับสู้ bmw ไม่ได้ แต่เร่งดีกว่าแคมรี่ไฮบริด

เพราะแค่แคมรี่ก็ทำตัวเลขชนะ 320d แล้ว ตัวนี้เครื่องแรงกว่าแคมรี่อีก หรือโดนความรู้สึก cvt หลอกเลยคิดว่าไม่แรง แต่ตัวเลขไม่ใช่
เพราะในคลิปแคมรี่ พี่แพนก็ไม่ร้อง แต่ใน 320d ร้อง

คันนี้มีแพดเดิลชิพ ถ้าใช้แล้วออกตัวกระชากได้แบบ ex นี่น่าจะมันพอสมควรเลยล่ะ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 17:00:37 »
ผมงงมากเลย บอกยังขับสู้ bmw ไม่ได้ แต่เร่งดีกว่าแคมรี่ไฮบริด

เพราะแค่แคมรี่ก็ทำตัวเลขชนะ 320d แล้ว ตัวนี้เครื่องแรงกว่าแคมรี่อีก หรือโดนความรู้สึก cvt หลอกเลยคิดว่าไม่แรง แต่ตัวเลขไม่ใช่
เพราะในคลิปแคมรี่ พี่แพนก็ไม่ร้อง แต่ใน 320d ร้อง

คันนี้มีแพดเดิลชิพ ถ้าใช้แล้วออกตัวกระชากได้แบบ ex นี่น่าจะมันพอสมควรเลยล่ะ

น้ำหนัก Camry 1590 KG กับ IS300h 2070 KG

น้ำหนักต่างกันถึง 480 KG

กรณีนี้ น้ำหนักรถมีผลด้วยครับ ถึง IS300h แรงม้าจะมากกว่า Camry HV 20 แรงม้า

แต่ 20 ม้ากับน้ำหนักส่วนต่าง 480 KG ผมว่า IS300H วิ่งพอๆกับ Camry HV ครับ ไม่น่าจะฉีกกันมาก

ปล. รอชมรีวิวของคุณ hadesto ด้วยครับ เป็นรถที่ผมอยากได้จริงๆ ถึงจะไม่แรงเท่าคู่แข่ง แต่ถ้าเงินถึง ผมจัด IS300h แน่ๆ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 17:06:16 »
ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่..ขอสอบถามนิดนึงครับ

อยากทราบว่าเครื่องเสียงคันไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง f30 vs is300h

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 17:14:51 »

น้ำหนัก Camry 1590 KG กับ IS300h 2070 KG

น้ำหนักต่างกันถึง 480 KG

กรณีนี้ น้ำหนักรถมีผลด้วยครับ ถึง IS300h แรงม้าจะมากกว่า Camry HV 20 แรงม้า

แต่ 20 ม้ากับน้ำหนักส่วนต่าง 480 KG ผมว่า IS300H วิ่งพอๆกับ Camry HV ครับ ไม่น่าจะฉีกกันมาก

ปล. รอชมรีวิวของคุณ hadesto ด้วยครับ เป็นรถที่ผมอยากได้จริงๆ ถึงจะไม่แรงเท่าคู่แข่ง แต่ถ้าเงินถึง ผมจัด IS300h แน่ๆ  ;D ;D ;D ;D

ตามนี้ใช่จริงๆครับ เผลอๆอัดกันในเมืองแคมรี่ชนะด้วยครับ เดี๋ยวรอพี่จิมมี่เทสออกมาเป็นตัวเลขก็น่าจะชัดเจนขึ้นครับ

ออฟไลน์ Nirvash

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 18:13:56 »
น้ำหนักรถเปล่าๆไม่รวมของเหลว เป็น 1,720 กก. น่ะครับ
ดูคลิป 0-100 มาจากทูป IS300h อยู่แถว 9 วินาทีหน่อยๆ ออกตัวแบบเกีย cvt นุ่มๆ
แต่อัตราเร่งแซง ไม่รู้ครับ แต่คิดว่าคงไม่ได้แรงกว่าแคมรี่สักเท่าไร่
ผมว่าจุดเด่นน่าจะภายใน สวยโคตรๆเลย โดยเฉพาะรุ่น f sport  งานปราณีตมากด้วย

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 19:00:01 »
น้ำหนักรถเปล่าๆไม่รวมของเหลว เป็น 1,720 กก. น่ะครับ
ดูคลิป 0-100 มาจากทูป IS300h อยู่แถว 9 วินาทีหน่อยๆ ออกตัวแบบเกีย cvt นุ่มๆ
แต่อัตราเร่งแซง ไม่รู้ครับ แต่คิดว่าคงไม่ได้แรงกว่าแคมรี่สักเท่าไร่
ผมว่าจุดเด่นน่าจะภายใน สวยโคตรๆเลย โดยเฉพาะรุ่น f sport  งานปราณีตมากด้วย

ใช่แล้วครับ ลืมดูไปเลยว่า IS300h 2,070 KG มันเป็นน้ำหนักรถรวมบรรทุก  :P :P :P :P

ส่วนน้ำหนักรถเปล่า IS300h จริงๆ อยู่ที่ 1,720 KG

งั้นเอาใหม่น่ะครับ

ถ้าลองเอาน้ำหนักรถเปล่า IS300h(1,720) - Camry Hybrid (1,590)

น้ำหนักต่างกัน 130 KG

----------------------------------------------------

ลองคิดแรงม้า / น้ำหนัก แบบมั่วๆดูน่ะครับ :P :P :P :P

Camry Hybrid  =  200 แรงม้า  น้ำหนัก 1,590 KG

1,590/200 = 7.95 ต่อแรงม้า 1 ตัว

-----------------------------------------------------

IS300h  =  223 แรงม้า  น้ำหนัก 1,720 KG

1,720/223 = 7.71 ต่อแรงม้า 1 ตัว

-----------------------------------------------------

กรณีนี้ IS300h น่าจะเร็วกว่า หรือพอๆกับ Camry Hybrid ครับ ถ้าเอาตามที่คำนวณข้างต้น แต่ถ้าเอาผลกันจริงๆ ขึ้นอยู่กับปัจจัยอีกหลายอย่าง
แรงดึง IS300h อาจจะดึงแรงกว่า Camry Hybrid เพราะ Camry 270 นิวตัน ส่วน IS300h 300 นิวตัน

สรุปว่า รอดูตัวเลขพี่จิมมี่ดีกว่าคร๊าบบบบบ คิดแล้วปวดหัว 5555+  ;D ;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 02:23:07 »
ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่..ขอสอบถามนิดนึงครับ

อยากทราบว่าเครื่องเสียงคันไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง f30 vs is300h

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เครื่องเสียงเลกซัส ดีกว่าชัดเจนครับ แต่ user interface ต่างๆ ของระบบควบคุม idrive ดีกว่ามากครับ idrive

สำหรับผมในตอนนี้เป็นระบบควบคุมใช้งานดีสุดครับ ยิ่งเป็น software ตัวล่าสุดนะ

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 23:30:28 »
ผมชอบ design มากๆเลย สวยจริง ขับผ่านยังต้องมองเลย
แต่ตอนนี้ถ้าผมจะซื้อ ผมไปซื้อ active hybrid only.. (ถ้าเงินไม่ใช่ประเด็น)