ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ  (อ่าน 16853 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
ผมจะเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอ่ะครับ คือว่าปกคิพ่อผมใช้แต่ ptt  ที่พ่อใช้ พ่อบอกว่ามันถูกดี
ทีนี้ผมเลยจะเอาไปเปลี่ยนเอง เพราะผมขับแล้วมันไม่โอเค แล้วมันก็หมดสภาพแล้วด้วยตอนนี้
ผมมีงบอยู่2พัน ก็สนใจ castrol หรือไม่ก็ mobil 1 เลยจะขอคำแนะนำว่าตัวไหนน่าเล่น
หรือมีตัวอื่นเเนะนำรึเปล่าครับ
คือใช้รถ isuzu d-max เครื่อง 3.0 i-teq ครับผม

ออฟไลน์ panerai

ถ้าเล็ง  castrol กับ Mobil1 ดีพอๆกันครับ ชอบตัวไหน ศรัทธายี่ห้อไหน ก็เอาตัวนั้นครับ
 หรือของยี่ห้อ  BP ซึ่งเป็นบริษัทแม่ของคาสตอลประสิทธิภาพใกล้เคียงคาสตอลแต่ถูกกว่าครับ
ถ้า mobil1 ก็ โมบิล 1 เทอร์โบ ดีเซล ปิคอัพ 5W-40 สังเคราะห์
ถ้า castrol ก็ Edge Pick up สังเคราะห์
                   Magnatec Pick up กึ่งสังเคราะห์ ครับ
นมค เครื่องดีเซลผมก็พอบอกได้เท่านี้หน่ะครับ ;D

ออฟไลน์ johnlee

งบน้อย วาโวลีน กึ่งสังเคราะห์ ก็ใช้ดี ผมใช้มา5หมื่นกม.ละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ผมจะเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอ่ะครับ คือว่าปกคิพ่อผมใช้แต่ ptt  ที่พ่อใช้ พ่อบอกว่ามันถูกดี
ทีนี้ผมเลยจะเอาไปเปลี่ยนเอง เพราะผมขับแล้วมันไม่โอเค แล้วมันก็หมดสภาพแล้วด้วยตอนนี้
ผมมีงบอยู่2พัน ก็สนใจ castrol หรือไม่ก็ mobil 1 เลยจะขอคำแนะนำว่าตัวไหนน่าเล่น
หรือมีตัวอื่นเเนะนำรึเปล่าครับ
คือใช้รถ isuzu d-max เครื่อง 3.0 i-teq ครับผม

อะไรก็ได้ครับ ที่สำคัญ ระวังของปลอมเน้อ

อะไรก็ได้ครับ ที่สำคัญ ระวังของปลอมเน้อ

มีของปลอม ด้วยหรอครับ แล้วมันมีโอกาสเจอกันเยอะมั้ยอ่ะครับ

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **
ผมใช้บางจาก D3 gold 5W-30 เปลี่ยนถ่ายรถฟอร์จูนเนอร์(ตั้งแต่ซื้อมาป้ายแดง)ทุกๆ 2 หมื่นกิโล  ปัจจุบันวิ่งไป 340000 กิโลเมตร

สภาพเครื่องยังใช้งานได้ดีครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2011, 17:43:12 โดย jazzz »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
น้ำมันเครื่องปลอมมีครับ
การเลือกซื้อถึงต้องระวัง ผมมักเลือกซื้อจาก Outlet ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายมาเอง
หรือซื้อจากเพื่อนที่อยู่ในหมู่คนเล่นรถด้วยกัน ที่มีตัวตนมีกิจการค้าขายมานาน
และมีลูกค้าวนกลับมาซื้อใหม่ซ้ำสอง พวกนี้ความเสี่ยงจะน้อยลง

การเลือกน้ำมันเครื่อง ผมบอกตรงๆว่าไม่ได้ดูเรื่องน้ำมันเครื่องดีเซลมานานแล้ว
คงแนะได้แต่เพียงว่าให้ดูความหนืดสเป็คโรงงานว่าใช้ความหนืดเท่าไหร่
เราก็ใช้ตามนั้นครับ

ส่วนยี่ห้อน้ำมันเครื่อง ..ยกตัวอย่างนี่ของเบนซินนะ ผมคิดว่าคาสตรอล
มีตัวผลิตภัณฑ์ที่สมราคา ใช้งานได้ดี Magnatec กึ่งสังเคราะห์นี่ใช้กับเบนซ์คันเก่า
เปลี่ยนถ่ายที่ 10,000 โล ยังใช้งานได้ดี แรงดันน้อยลงกว่าตอนใหม่ๆแค่1นิ้วมด
หรือจะคาสตรอล EDGE อันนี้ผมใช้ใน SR20DE ของผมเอง ลาก 7-8 พันตลอด
เป็นเช็คแคมชาฟท์ ไม่มีรอยแปลกปลอม แคมองศาสูงด้วยนะ

ยี่ห้ออื่นที่ใช้อยู่ ก็มีอย่าง Sunoco Brill แต่อันนี้ผมว่ามันแพงเกินจำเป็นนะ
4 ลิตร 2,400 ..

Shell สังเคราะห์, Valvoline สังเคราะห์, Total พวกนี้ลองใช้เอง กับมีเพื่อนในกลุ่มใช้
ก็ทนมือทนเท้าคนขับเท้าหนักได้ดีครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

พอพี่แพนบอกว่าส่วนใหญ่ซื้อที่ตัวแทนจำหน่าย ก็เลยนึกขึ้นได้ว่าที่บ้านเพื่อนผมเป็นตัวแทนจำหน่าย castrol  พอดี
ก็เลยโทรถาม ก็เลยลงตัวว่าจะเอา castrol magnatec pick-up 10w-30  ได้ส่วนลดด้วยดีจัง "_"
ผมว่ามันโอดีราคาก็ไม่เกินงบ เพราะ mobil 1 turbo diesel  ก็เลยไป2พันหน่อยๆ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
PTT dynamic ใช้แล้วติด.. ติด ดับๆ

PTT dynamic ใช้แล้วติด.. ติด ดับๆ

แค่นั้นยังไม่หมด ยังอืดๆอาดๆ ด้วย

น้ำมันเครื่องปลอมมีครับ
การเลือกซื้อถึงต้องระวัง ผมมักเลือกซื้อจาก Outlet ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายมาเอง
หรือซื้อจากเพื่อนที่อยู่ในหมู่คนเล่นรถด้วยกัน ที่มีตัวตนมีกิจการค้าขายมานาน
และมีลูกค้าวนกลับมาซื้อใหม่ซ้ำสอง พวกนี้ความเสี่ยงจะน้อยลง

การเลือกน้ำมันเครื่อง ผมบอกตรงๆว่าไม่ได้ดูเรื่องน้ำมันเครื่องดีเซลมานานแล้ว
คงแนะได้แต่เพียงว่าให้ดูความหนืดสเป็คโรงงานว่าใช้ความหนืดเท่าไหร่
เราก็ใช้ตามนั้นครับ

ส่วนยี่ห้อน้ำมันเครื่อง ..ยกตัวอย่างนี่ของเบนซินนะ ผมคิดว่าคาสตรอล
มีตัวผลิตภัณฑ์ที่สมราคา ใช้งานได้ดี Magnatec กึ่งสังเคราะห์นี่ใช้กับเบนซ์คันเก่า
เปลี่ยนถ่ายที่ 10,000 โล ยังใช้งานได้ดี แรงดันน้อยลงกว่าตอนใหม่ๆแค่1นิ้วมด
หรือจะคาสตรอล EDGE อันนี้ผมใช้ใน SR20DE ของผมเอง ลาก 7-8 พันตลอด
เป็นเช็คแคมชาฟท์ ไม่มีรอยแปลกปลอม แคมองศาสูงด้วยนะ

ยี่ห้ออื่นที่ใช้อยู่ ก็มีอย่าง Sunoco Brill แต่อันนี้ผมว่ามันแพงเกินจำเป็นนะ
4 ลิตร 2,400 ..

Shell สังเคราะห์, Valvoline สังเคราะห์, Total พวกนี้ลองใช้เอง กับมีเพื่อนในกลุ่มใช้
ก็ทนมือทนเท้าคนขับเท้าหนักได้ดีครับ

พี่แพนครับ งั้นผมขอถามต่อถึงเจ้า mitsu ultima สุดที่รักของผมอีกคันเลยละกันนะครับจะได้ไม่เปลืองกระทู้
ว่าถ้าผมใช้ ตัว EDGE  มันจะโอมั้ยอ่ะครับ งบไม่เยอะด้วยเพราะรถตัวเอง ^__^ 

เห็นพี่แพนบอกว่าพี่ใช้อยู่ แล้วลากรอบ 7-8 พันตลอด ผมก็เลยสนใจ

ขอบคูนไว้ล่วงหน้าเลยละกันนะครับพี่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เครื่องตัวนั้นมันใช้ความหนืดเท่าไหร่พี่ไม่แน่ใจนะ...เวลาพี่มั่วๆบางทีก็ยึดเบอร์ 40
เป็นทางสายกลาง ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ใช้ EDGE ได้เลย..

จริงๆน่ะ..จะบอกว่าถ้าไม่ได้เท้าหนักแบบพี่ หรือหนักแต่ซัดแค่แซงแล้วจบๆ
น้ำมันกึ่งสังเคราะห์ยังใช้ได้สบายเลยไม่ต้องถึงมือ EDGE
แต่ถ้าขับ 5 โล เข็มวัดรอบแตะขีดแดงเกิน 10 ครั้ง เออ เข้าท่า..ไป EDGE
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

เครื่องตัวนั้นมันใช้ความหนืดเท่าไหร่พี่ไม่แน่ใจนะ...เวลาพี่มั่วๆบางทีก็ยึดเบอร์ 40
เป็นทางสายกลาง ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ใช้ EDGE ได้เลย..

จริงๆน่ะ..จะบอกว่าถ้าไม่ได้เท้าหนักแบบพี่ หรือหนักแต่ซัดแค่แซงแล้วจบๆ
น้ำมันกึ่งสังเคราะห์ยังใช้ได้สบายเลยไม่ต้องถึงมือ EDGE
แต่ถ้าขับ 5 โล เข็มวัดรอบแตะขีดแดงเกิน 10 ครั้ง เออ เข้าท่า..ไป EDGE

ผมก็คงไม่ถึงขนาดนั้น แต่ก็ใกล้เคียงส่วนใหญ่ก็วิ่งอยู่ประมาน 4-5 พันรอบอยู่แล้ว
เพราะวิ่ง100นึงมันก็3พันรอบแล้วอ่ะครับ
ถ้าเป็นประมานนี้ก็ใช้ของที่มันดีไปเลยดีกว่า  น่าจะโอเค

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
อะไรก็ได้  ที่สังเคราะ 100เปอ ราคาไม่เกิน 2000 + -