ผู้เขียน หัวข้อ: Supercharge ไฮบริดตัวแรงเพิ่มพลัง 145 แรงม้า รถอะไรมาดูกัน  (อ่าน 8774 ครั้ง)

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป

บ้านเราอาจจะคุ้นเคยกับการซื้อชุดแต่งหรืออุปกรณ์ตกแต่งจากสำนักแต่งในหลายแห่ง หลายร้าน หลังจากที่ได้รถกันมาแล้วมากกว่าการตกแต่งออกจากโชว์รูมมาทั้งคันเหมือนกับที่นักขับต่างแดนได้สัมผัสกัน อันนี้ก็แล้วแต่มุมมองและความชอบ เพราะบางคนอาจจะรู้สึกสนุกเมื่อได้แต่งรถ ดังนั้นการมาครบจากโรงงานก็เลยกลายเป็นของธรรมดาไป

สำหรับในตลาดยุโรปและสหรัฐอเมริกา แฟนๆ ของฮอนด้า นอกจากจะได้สัมผัสกับชุดแต่งแบบสปอร์ตของสำนักแต่ง Mugen แบบเป็นชิ้นๆ ผ่านทางผู้จำหน่ายในตลาดชุดแต่ง หรือ After Market ทางฮอนด้าเองยังมีการนำแบบแต่งสำเร็จรูปจากโรงงานออกมาขายด้วย

อย่างกรณีของซีวิค FD ที่เพิ่งตกรุ่นไป ในสหรัฐอเมริกา ก็เคยมีขายเวอร์ชัน Mugen ที่ผลิตเพียงพันคัน โดยยกชุดแต่งของ Mugen ทั้งคันมาใส่อยู่ในตัวถังของซีวิค ซีดาน เช่นเดียวกับล้อแม็กลาย GP สุดสวย

ส่วนคันนี้เป็นผลผลิตใหม่ล่าสุดที่ทางฮอนด้า UK ร่วมมือกับ Mugen Euro ที่รับผิดชอบในการจำหน่ายชุดแต่งของ Mugen ในยุโรป กับการเผยโฉมเวอร์ชันตัวแต่งแบบครบสูตรจากโรงงานของสปอร์ตไฮบริด ฮอนด้า CR-Z พร้อมกับชุดแต่งรอบคันจาก Mugen

ประเด็นที่น่าสนใจของความสปอร์ตรุ่นนี้ คือ การอัพเรี่ยวแรงและสมรรถนะของตัวรถ ซึ่งทาง Mugen Euro บอกว่าเป็น Step 1 โดยมีคอนเซ็ปต์อยู่ที่การเพิ่มกำลังให้กับเครื่องยนต์ไฮบริดแบบ IMA ของ CR-Z ซึ่งเป็นการจับคู่ระหว่างเครื่องยนต์เบนซิน 4 สูบ i-VTEC 1,500 ซีซี 112 กับมอเตอร์ไฟฟ้า 14 แรงม้า

เป้าหมายของ Step นี้คือ การอัพเกรดกำลังอีก 15% ของตัวระบบนั่นเท่ากับว่า CR-Z Mugen สามารถผลิตกำลังออกมาได้ประมาณ 145 แรงม้าด้วยการติดตั้งระบบอัดอากาศอย่างซูเปอร์ชาร์จเพิ่มเข้าไป ขณะที่ลดน้ำหนักของตัวรถลงด้วยเพื่อเป็นการช่วยเพิ่มสมรรถนะ โดยมีเป้าหมายอยู่ที่ลดลง 50 กิโลกรัม

แม้จะยังไม่เผยตัวเลขของกำลังที่ชัดเจน แต่ CR-Z Mugen จะมีอัตราเร่งจาก 0-96 กิโลเมตร/ชั่วโมงในระดับเดียวกับที่สัมผัสจากฮอนด้า ซีวิค ไทป์ อาร์ ตัวถังแฮทช์แบ็กเวอร์ชันยุโรปที่ใช้เครื่องยนต์ 4 สูบ 2,000 ซีซี 197 แรงม้า ขณะที่ความประหยัดน้ำมันยังเป็นไปตามคอนเซ็ปต์ของรถยนต์ไฮบริด

‘จากการทดสอบในช่วงแรกของเราพบว่า ตัวเลขความประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงยังอยู่ในระดับที่น่าพอใจ’ Colin Whittamore บอสส์ใหญ่ของ Mugen Euro กล่าว ‘เรายังพยายามคงโหมดการขับ 3 รูปแบบของ CR-Z ที่เป็นจุดเด่นของตัวรถเอาไว้ ในการขับของโหมด Eco ตัวเลขยังได้ในระดับ 50 ไมล์/แกลลอน (20.6 กิโลเมตร/ลิตร) และอยู่ที่ 30 ไมล์ต่อแกลลอน (12.9 กิโลเมตร/ลิตร) ในการขับตามโหมด Mugen หรือโหมด Sport ซึ่งระบบซูเปอร์ชาร์จจะเข้ามาช่วยเพิ่มกำลังในการขับเคลื่อน’

กำหนดการและราคาในการทำตลาดของ Honda CR-Z Mugen ซึ่งแรงเร้าใจด้วยระบบซูเปอร์ชาร์จ ยังไม่มีการเปิดเผยออกมาในตอนนี้ ใครที่มองหาความเร้าใจบนความประหยัดน้ำมัน...อย่าลืมติดตามข่าวนี้อย่างใกล้ชิด

ขอบคุณ manage online.com/motoring
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2011, 19:24:49 โดย nattanon_661 »

conan_murder

Re: Supercharge ไฮบริดตัวแรงเพิ่มพลัง 145 แรงม้า รถอะไรมาดูกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 19:29:23 »
ตั้งกระทู้เยอะไปหน่อยแล้วครับ เพลาๆหน่อย

Re: Supercharge ไฮบริดตัวแรงเพิ่มพลัง 145 แรงม้า รถอะไรมาดูกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 19:30:09 »
ตั้งกระทู้เยอะไปหน่อยแล้วครับ เพลาๆหน่อย
หมดละครับวันนี้ ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 19:31:21 »
วันละกระทู้ก็เยอะพอแล้วครับ

ปล.อีกอย่้างนะครับ ช่าวก็ไม่ได้ใหม่เท่าไหร่นะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 19:46:02 »
งั้นก็ขอ อภัย ลงโทษตัวเอง หยุดโพสต์กระทู้ 1อาทิตย์!!  :-*

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 19:53:08 »
ถ้าอยากทำอย่างนั้นก็ตามใจครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 21:31:10 »
ดุกันจริงๆ ชาว HML

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 21:48:09 »
งั้นก็ขอ อภัย ลงโทษตัวเอง หยุดโพสต์กระทู้ 1อาทิตย์!!  :-*

ไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้ครับผม ^^   555+   
มีอะไรก็แบ่งๆกันดูก็เป็นสิ่งที่ดีแล้วละครับ

แต่หลังๆทำไมรถยนต์เค้าถึงชอบไปแนวสีชานมจังเลย = =" ตามกระแส March สินะ ^ ^"

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 21:59:19 »

ไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้ครับผม ^^   555+   
มีอะไรก็แบ่งๆกันดูก็เป็นสิ่งที่ดีแล้วละครับ

แต่หลังๆทำไมรถยนต์เค้าถึงชอบไปแนวสีชานมจังเลย = =" ตามกระแส March สินะ ^ ^"

ผมว่าพวกรถยุโรปเปิดกระแสมานะครับ bently astom martin bmw

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 22:00:20 »
classic

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 22:55:07 »

อันนี้โดนใจผมมากเลยครับ >_<

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 22:56:12 »
เง้อ....... อย่าทำอย่างงั้นเลยครับ
อย่างน้อยผมคนนึงล่ะครับที่ยังไม่รู้ข่าวนี้  ถึงมันจะดูเก่าแล้วก็ตาม
ผมรู้ครับว่าคุณรู้สึกยังไงเวลาที่โดนตำหนิแบบนี้  ตอนเริ่มเข้ามาผมก็เคยโดนแล้วเหมือนกันครับ ^^ หุหุหุ
มีข่าวใหม่ๆก็เอามาลงอีกก็ได้ครับ  :D :D :D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 22:57:19 »
แนะนำ ให้เปลี่ยนแหล่งข่าวครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 22:59:17 »

HLM สิครับไม่ใช่ HML

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 23:14:26 »
+
เฮ้อ..ออ.. มาคุอีกละ
+

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 00:03:47 »

HLM สิครับไม่ใช่ HML
เออแฮะ ดันไปนึงถึงเพลงสันทนาการ HML  = High Middle Low  - -

ป.ล. ข่าวนี้ผมก็ยังไม่ทราบเหมือนกันครับ  อย่าว่ากันเลยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 00:05:54 »
นึกถึงตอนอยู่ ม.6 ขึ้นมาทีเดียวเชียว 5555

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 01:04:14 »
ใจเย็นกันได้ครับ ข่าวหลายข่าว ผมว่าเจ้าของกระทู้หัวงดีละครับ
อย่างข่าวนี้ผมก็พึ่งรู้ 555+

อย่าพึ่งเครียดกันมากไปครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 02:36:57 »
ท้าชนคันข้างล่างเลยนี่นา แต่ดูเหมือนว่าจะเสียเปรียบ ก็ต่างกันแค่ 300cc แต่ม้าห่างกันครึ่งนึงเลย อีกคันเป็นลักซูรี่คาร์ด้วย

ชานม เย็นๆ นี่ก็อีกคัน 5555555555

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:22:38 »
ท้าชนคันข้างล่างเลยนี่นา แต่ดูเหมือนว่าจะเสียเปรียบ ก็ต่างกันแค่ 300cc แต่ม้าห่างกันครึ่งนึงเลย อีกคันเป็นลักซูรี่คาร์ด้วย

ชานม เย็นๆ นี่ก็อีกคัน 5555555555

ตอนแรกนั่งนึกอยู่ประมาณ 5 วิ ว่ากำลังหมายถึงอะไร  5555+    แล้วก็ตามด้วยชาชัก = ="

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:13:57 »
น้องเจ้าของกระทู้ครับ

อันที่จริง ขอบคุณครับที่คิดจะช่วยโพสต์ข่าวให้ แต่ ขอแนะนำว่า
ถ้าอะไรก็ตามที่มันเก่าไปกว่า วันที่ปัจจุบันสัก 1-2 วันแล้ว ไม่จำเป็นต้องนำมาโพสต์ก็ได้ครับ
อย่าโพสต์กระทู้เกินกว่า 2 กระทุ้ใน 1 วันเลย ขอโควต้าให้สมาชิกท่านอื่นๆบ้างเถอะ
กระทู้ดีๆจะได้ไม่ไหลลงไปหน้าสองเร็วนักครับ

คุณ Conan_murder

ขอบคุณมากครับในความหวังดีของคุณ ที่จะช่วยปรามสมาชิกท่านอื่นๆ
แต่ผมสังเกตว่า หลังๆมานี้ บรรยากาศของบอร์ดที่ ร้อนๆระอุๆ นั้น
ส่วหนึ่ง มาจากการตอบกระทู้ของคุณ ในลักษณะที่ทำอยู่ครับ

การเตือน มีวิธีเตือนกันแบบสุภาพ ละมุนละม่อม กันหลายวิธี
อยากให้ลองเลือกใช้ดูตามความเหมาะสมนะครับ เตือนกันเบาๆดีๆ
ถ้าจะให้เตือนกันหนักๆ ส่งหลังไมค์มาให้ผมจัดการเองก็ได้ครับ จะดีกว่า

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:17:24 »
น้องเจ้าของกระทู้ครับ

อันที่จริง ขอบคุณครับที่คิดจะช่วยโพสต์ข่าวให้ แต่ ขอแนะนำว่า
ถ้าอะไรก็ตามที่มันเก่าไปกว่า วันที่ปัจจุบันสัก 1-2 วันแล้ว ไม่จำเป็นต้องนำมาโพสต์ก็ได้ครับ
อย่าโพสต์กระทู้เกินกว่า 2 กระทุ้ใน 1 วันเลย ขอโควต้าให้สมาชิกท่านอื่นๆบ้างเถอะ
กระทู้ดีๆจะได้ไม่ไหลลงไปหน้าสองเร็วนักครับ

คุณ Conan_murder

ขอบคุณมากครับในความหวังดีของคุณ ที่จะช่วยปรามสมาชิกท่านอื่นๆ
แต่ผมสังเกตว่า หลังๆมานี้ บรรยากาศของบอร์ดที่ ร้อนๆระอุๆ นั้น
ส่วหนึ่ง มาจากการตอบกระทู้ของคุณ ในลักษณะที่ทำอยู่ครับ

การเตือน มีวิธีเตือนกันแบบสุภาพ ละมุนละม่อม กันหลายวิธี
อยากให้ลองเลือกใช้ดูตามความเหมาะสมนะครับ เตือนกันเบาๆดีๆ
ถ้าจะให้เตือนกันหนักๆ ส่งหลังไมค์มาให้ผมจัดการเองก็ได้ครับ จะดีกว่า
ไม่เป็นไรครับ พี่จิมมี่ เค้าเตือนผมหนะดีแล้ววันหลังผมจะได้ไม่เพลืนไม้เพลินมือเกินไป ขอโทษด้วยครับ UU'

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 13:53:17 »
ครับ เดี๋ยวถ้าเจอแล้วจะส่งหลังไมค์ไปให้ครับ จะได้มีคนเตือนให้แบบเหมาะสม

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 22:03:58 »