ผู้เขียน หัวข้อ: พรีอุส พอพ้นห้าปีไปแล้วราคาจะตกป่าวครับ  (อ่าน 4873 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
เพราะว่าหากเราซื้อมือสองเราคงคิดหนักเรื่องการดูแลรักษาระบบไฟต่างๆของรถ เพราะพ้นประกันแล้ว และอีกอย่างอะไหล่ต่างๆไม่แน่จะว่าจะแพงหรือไป(น้องสาวกำลังดูๆอยู่ครับ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: พรีอุส พอพ้นห้าปีไปแล้วราคาจะตกป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 14:39:23 »
ไม่มีใครบอกคุณได้ครับ ว่าราคาขายต่อของรถอะไรจะตกมากหรือน้อย
ต้องขึ้นอยู่กับ ความต้องการรถมือสองรุ่นนั้นๆ ในแต่ละช่วงเวลา ในแต่ละปี และถ้าพูดตรงๆคือ
อาจถึงขั้นแต่ละเดือน

รถอย่าง Saab จู่ๆ มีบางช่วง ราคาขึ้นมาโดยไม่ทราบสาเหตุ คงเพราะมีกระแสอยากติดก๊าซมากขึ้น
ในช่วงหนึ่ง แล้วจู่ๆ ก็ฟุบไปเหมือนเดิม

มันมีหลายปัจจัยครับ ที่จะทำให้ราคารถมือสอง ขึ้นหรือลง

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
Re: พรีอุส พอพ้นห้าปีไปแล้วราคาจะตกป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 14:47:56 »
ไม่ได้ใช้พรีอุส แต่ดูๆไปแล้ว ในอนาคตความต้องการรถต้องมีความหลากหลายขึ้นแน่ๆ เพราะเดี๋ยวนี้รถไม่ได้มีแค่ โตโยต้า ฮอนด้า ฟอร์ด มิตซู แต่มีรถนำเข้า และรถที่บริษัทมาตั้งเองในเมืองไทยอีกหลายค่าย ราคาคงสูสีกัน
อีกอย่างคนสมัยนี้มีความคิดแวกแนวอยู่เยอะ จะชอบรถแปลกๆ เท่ๆ ทันสมัย วัยรุ่นมีกำลังในการซื้อรถมาขึ้น รถที่คิดว่าจะขายไม่ได้ก็ขายดี
ส่วนพรีอุส ก็เห็นโตโยต้าบูมโฆษณาอยู่ในช่วงนี้ นั่นก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คนส่วนใหญ่ได้รู้จักคำว่า พรีอุสและรถไฮบริดอย่างขยายวงกว้างมากกว่าแต่ก่อน
นอกเสียจากว่า เจ้าระบบไฮบริดจะมีประสิทธิภาพในการใช้งานได้กี่ปีเท่านั้น (แต่อันนี้ก็ยังไม่มีใครพิสูจน์)

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 14:56:04 »
ผมคนหนึ่งละ ถ้าเกิดจะซื้อรถhybrid มือ2เนี้ย คิดหนักนะ ปกติ ที่บ้านใช้มือ2อยู่เเล้ว เนื่องจากราคาตัวแบตหลัง 5ปี มันก็เสื่อมกันตามธรรมดา แต่ด้วยว่าราคามันไม่ใช้10k-20kl มันเอาเรื่องไงราคาแบตเนี้ย เป็นผมจะซื้อต้องรอ คนอื่นที่จะซื้อก่อนมา reviewว่า เจอค่าแบตค่าแรงไปเท่าไร รุ่นนี้มีอะไรเสียบ่อยมากกว่านะ แต่ถ้าให้เล่นhybrid มือ2 คงไม่อยากเสี่ยง ติดgas lpg ngvไงก็ประหยัดกว่า

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 15:08:54 »
ถ้าอีก5ปีข้างหน้า ราคาแก๊สทั้ง2ชนิดยังไม่เกินครึ่งของน้ำมัน

ไฮบริดราคาวูบแน่ๆครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 16:27:39 »
พรีอุสรับประกันแบต10ปีนะครับ 5ปีคงยังไม่ตกหรอก แต่หลัง10ปีไปแล้วคงวูบแหละถ้าไม่มีแบตเทียบ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 17:29:56 »
เทียบกับรถเบนซิน สัญชาติเดียวกัน ราคาพอๆกัน เอาง่ายๆ เทียบกับ อัลติสตัวท้อป ไม่ก็คัมรี่ตัวล่าง คิดเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ พรีอุสคง ตกกว่าสักเล็กน้อย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 18:01:01 »
ผมเดาว่า มันก็ตกแบบที่ โตโยต้าคันหนึ่งจะตกนั่นแหละครับ

นี่เมืองไทยนะครับ

คนซื้อรถมือสองหลาย ๆ ท่าน คิดแค่ว่า ขอให้เป็น รถยี่ห้อที่เขามั่นใจ ก็ซื้อแล้วครับไม่ได้สนใจรายละเอียดหรอกครับ

และหลาย ๆ ท่านเหล่านั้น ดันไปมั่นใจโตโยต้าซะส่วนมากด้วยสิครับ

ข้างบ้านผม เอารถมือสองมาขายริมถนน Toyota Camry 03 2.0 ทั้งชนยับทำสีปะผุมาทั้งคัน เครื่องสั่นผับ ๆ ตั้งขายสามอาทิตย์ ไปซะแล้ว ขายได้650000 ด้วยนะครับ

ตอนนี้รถที่เขาเอามาขาย หลัก  ๆก็ Toyota มี Honda คันเดียว

ยังงัย ๆ คนก็คิดจะซื้อมือสอง Toyota กันอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 18:05:29 »
ก็คงตกแหล่ะครับ คงตกเยอะกว่าพวกราคาแข็งๆอย่าง Altis Camry
แต่ก็คงไม่เลวร้ายมากครับ

เพราะคนไทย มักจะคิดว่าโตโยต้า ทน อะไหล่หาง่าย ซ่อมไม่แพง
อะไรๆก็จะเอาโตโยต้า ๆๆๆๆ เพราะคิดว่าเป็นจ้าวตลาด

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 22:42:21 »
อีก 5 ปีข้างหน้า ราคาแบดคงลงไปเยอะครับ

รวมถึงอะไหล่เทียบก็มีเยอะขึ้น

ถ้าจะซื้อรถมาใช้งาน อย่าได้แคร์

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 16:20:00 »
ตกเยอะกว่า Altis กับ Camry แน่ๆ