ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ช่วงล่าง และ พวงมาลัย ของ almera ครับบ  (อ่าน 7004 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ผมเห็นตัวรถมันใหญ่มาก

เลยอยากรู้ว่าระบบช่วงล่างดีมั้ยครับ ขับขึ้นเขาหรือเดินทางไกลไหวมั้ย เอาอยู่มั้ย

กับมาร์ชอนไหนดีกว่ากน

แล้วพวงมาลัย ดีมั้ย พอเอาอยู่มั้ย

อีกเรื่องครับบบ มันอืดมากมั้ยอะๆๆๆๆๆเวลาแซงเสียวมั้ย

แล้วคนรู้จักผมเขาบอกว่า รถมันเหมือน คนอ้วนแต่ขาเล็ก อะ เลยกลัวว่าจะทรงตัวไม่ดี

ปล.ผมว่าต้องกินน้ำมันกว่ามาร์ชแน่เลยๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 22:58:05 โดย karn5811 »

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
Re: ถามเรื่อง ช่วงล่าง และ พวงมาลัย ของ almera ครับบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 22:26:33 »
ตอบจากที่อ่านๆมานะครับ ไม่ได้มีรถเอง

เท่าที่อ่านมา

ช่วงล่างพอใช้ได้นะครับ ขึ้นเขา ทางไกล สบายๆ ถ้าไม่ใช่คนขับโหด

พวงมาลัยผมว่าไม่น่าจะต่างจากมาร์ชเท่าไรนะครับ

ส่วนอัตราการกินน้ำมัน ขอเดาว่าไม่ต่างจากมาร์ชมากนัก เพราะน้ำหนักมากกว่าไม่เท่าไรเอง

อาจจะช่วยได้ช่วยไม่ได้บ้างนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Mr.P

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่อง ช่วงล่าง และ พวงมาลัย ของ almera ครับบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 00:40:13 »
เคยไปทดลองขับ

1.ออกตัวไวกว่า Jazz, Yaris, Mazda2 ที่บ้านผมอีก
ใครว่าอืดล่ะเนี่ย?

2.พวงมาลัยเบาหวิว สบายๆครับ
ไม่ได้ดีมากเหมือนรถ Sport แต่ไม่ขี้เหร่

สรุป ใช้ได้ครับ
ดีกว่าที่คาดไว้ซะอีก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 03:52:45 »
สำหรับผมแล้ว

พวงมาลัยเบาไปครับ ถ้าเทียบกับรถสมัยนี้ด้วยกัน
การทรงตัว พอรับได้ ถ้าวิ่งกันตรงๆ แต่อย่าคิดเปลี่ยนเลนไปมา กระทันหันเด็ดขาด โอกาสหลุด มีสูง
ส่วนการเข้าโค้ง ผมว่าควรปรับน้ำหนักพวงมาลัยให้หนืดขึ้นอีกพอสมควร เพื่อสร้างความมั่นใจ
ให้ผู้ขับขี่ขณะเข้าโค้งมากกว่านี้

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 15:46:15 »
หน้าตาอาจจะพอใช้ได้ แต่ตตตตตตต
วัสดุแย่ จะถึงห่วย นะ ผมว่า
เช่น แผงหลัง นี้เป็น future board เลย นึกว่า บอร์ดนิทรรศการอยู่ท้ายรถ

ที่ค้ำฝากระโปรงหน้า ก้านเล็กนิดเดียวเอง จะบอบบางไปไหน ลดต้นทุนเกินไปหรือเปล่า อันนี้อันตรายต่อผู้บริโภคนะ
ถ้าเกิดเปิดๆ อยู่แล้วหนีบคอทำไงล่ะ ใครจะรับผิดชอบ

ถ้าเอาไว่แค่ขับเฉย ให้มันตรงก็ พอได้

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 17:30:48 »
ผมว่าถ้าเทียบกับเจ้าตลาด ดีกว่าเยอะครับ ความสบาย เบาะนั่ง ความประหยัดเมื่ออยู่ในเมือง
วัสดุการประกอบดีกว่า ya vi tis เยอะ (เทียบไม่ได้) การเข้าร่องการประกบ ชิ้นต่อชิ้นเนียนกว่าในราคาที่ถูกกว่าครับ

ไปลองขับเล่นๆ อัตราเร่ง(เครื่อง1.2 cvt) ผมว่าดีกว่ามาร์ชซะอีกนะ แต่เกียร์จะฉลาดอยู่หน่อยๆ ประมาณว่ารอบเครื่องจะเค้น
ตรงช่วงแรงบิดสูงสุดของรถตลอดเวลา แล้วเกียร์จะทำหน้าที่เปลี่ยนอัตตราเร่ง ให้เอง แต่เสียงจะครางงงง พอตัว
ถ้าขับชิวๆ เสียงเครื่องเงียบกว่ามาร์ชเยอะ เรื่องแซงผมว่าไว้ใจกว่ามาร์ช a/t อีกครับ

พวงมาลัยทำใจมาร์ชยังงัย อัลเมร่ายังงัย แต่คงจะหนักอยู่นิดหน่อยตรงยางหน้ากว้างกว่า จิ๊ดเดียว ความสบายก็แล้วแต่จะคิดละครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 15:54:10 »
น่าใช้ครับ
แต่เราต้องรู้จักที่จะเรียนรู้มันสักหน่อย
ที่แน่ๆมันเป็นรถที่ใช้งานในเมืองได้ดีมาาาก :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^