ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอัตราประหยัดน้ำมันระหว่าง City ปัจจุบัน กับ Civic FB 1.8 เปิด eco asist  (อ่าน 18584 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันครับ เพื่อนฝากถามมา
หากเทียบกันระหว่าง City AT ตัวปัจจุบันเติม E20 กับ Civic FB 1.8 AT เติม E20/E85 ซึ่งใช้ mode eco asist โดยหากมีลักษณะการขับขี่ที่เหมือนกันอัตราสิ้นเปลืองจะต่างกันมากมั้ยครับคือไม่ทราบว่า Eco asist มันจะช่วยได้เยอะมั้ย  ??? เพราะเค้าสนใจ City แต่คิวยาวมากกกก เลยลองคิดๆดูถ้า Civic มันได้รถเร็วกว่าเทียบอัตราสิ้นเปลืองของเครื่อง 1.5 แบบเดิมๆ กับ เทคโนโลยีการประหยัดของ 1.8 มันจะต่างจนเห็นผลชัดเจนมากมั้ย  ???

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
วิ่งไฮเวย์อาจจะลดช่องว่างได้
แต่ถ้าวิ่งในเมืองมากกว่า ยอมซิตี้เถอะครับ ชื่อเขาเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เอา city'09 กับ FD'09 ได้ป่าวครับ ในเมือง city ดีกว่าหน่อย ต่างกันราว 1 โลลิตร นอกเมือง city ดีกว่า 2-3 โลลิตรครับ ถ้าขนของเยอะเสร็จ city หากบรรทุกแต่ผู้โดยสาร Civic นั่งสบายกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านเพิ่งถอยมาทั้งสองคันคับ อายุสัก2เดือน

ส่วนมากผมวิ่งไป-กลับ กรุงเทพ - ศรีราชา ใช้civicล้วน เพิ่งไปเปลี่ยน city มาใช้แค่สัปดาห์เดียว

ขอตอบในส่วนของcivicละกัน
เติมE85 ตกอยุ่ที่ 11-12km/l ขับประมาน 130-140km/hr
E20 เติมแค่ช่วงที่ออกมาใหม่ๆ อยุ่ประมาน 14 km/l
Gasohol91 ประมาน 16-17km/l อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรเพราะถังแรกๆ

ส่วนในเมือง อย่างกับถังรั่ว(เวอร์นะคับ) ไม่ต่อยได้ขัลในเมืองเท่าไร  แต่ในเมืองcity ดีกวาา

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
ถ้าเอาเรื่องความประหยัด ซิตี้ ดีกว่า 10-20 % ครับ หากใช้ในเมืองเป็นหลัก ซีวิคน่าจะได้ 8 กิโลลิตรกับน้ำมันอี85 ตกโลละไม่ถึงสามบาท ซิตี้น่าจะได้ 11 กิโลลิตรกับน้ำมันอี20 ตกโลละประมาณสามบาท ปัญหาคือ จขกท จะหาปั๊มอี85 เติมได้ทุกถังหรือเปล่า

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
เครื่อง 1.8 2.0 เดี๋ยวนี้น่ากลัวครับ วิ่งทางไกล 100-120 แตะ 15-16 กิโล/ลิตร นิ่มๆ

แต่เข้าเมือง เครื่องใหญ่กว่าก็ยังเป็นได้แค่เครื่องขนาดใหญ่
วิ่งๆ หยุดๆ ยังไงก็ผลาญน้ำมันมากกว่าเครื่องที่จุน้อยกว่า อยู่ดี

D!5PLAY

• บุคคลทั่วไป
ในเมือง city ผมว่าประหยัดกว่า civic แน่นอน

แต่ทางไกลขับสบายๆไม่เครียด120-140 ผมว่า civic ประหยัดกว่า

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
ขอบคุณมากครับ ผมให้เค้ามาดูข้อมูลความเห็นในกระทู้แล้วยุให้รอ city 2013 ปลายปีพร้อมกันไปแระเจ้าตัวขอปรึกษา ผบ. ซักอาทิตย์ค่อยตัดสินใจ  ;D