ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครไม่ชอบ CVT เหมือนผมมั้ยครับ ?  (อ่าน 15864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
มีใครไม่ชอบ CVT เหมือนผมมั้ยครับ ?
« เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:21:47 »
ก็ถูกนะครับ ว่าไม่ได้ซื้อมาซิ่ง แต่ซื้อมาใช้งาน และถนนเมืองไทยก็แบบนี้ นั่นก็ถูก แต่ความรู้สึกที่ได้คือ มันเสียอรรถรสในการขับขี่ไป มีใครเป็นเหมือนกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Headman

Re: มีใครไม่ชอบ CVT เหมือนผมมั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:27:31 »
มีทั้งชอบ และไม่ชอบอ่ะครับ
ผมชอบ เวลาที่มันวิ่งแล้ว....อธิบายยังไงดีหว่า

คือ ถ้ารถความเร็วมากกว่า 60 ไปแล้ว อัตตราเร่งมันมาแบบไหลๆ อ่ะครับ เหมือนรถมันมีผีผลัก! อ่ะครับ
แบบนั้น เกียร์ ออโต้ ปกติ ให้ไม่ได้ครับ.....มันลื่นไปหมด....ชอบครับ ชอบมาก มากที่สุด

ผมไม่ชอบตอนแแกตัวครับ
ไม่ชอบอย่างแรง....รู้สึกเหมือนกำลังทรมารเกียร์ยังไงก็ไม่รู้ ในขณะที่ถ้าเป็น power shift Dsg อะไรก็แล้วแต่ที่มันมีกลไกเฟือง
ชอบมากกว่าครับ มันรู้สึกเหมือนกำลังของรถมันออกมา 100% รถก็สามารถเอาไปใช้ได้ครบ 100% ครับ

ปลลอจุด ความรู้สึกนะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครไม่ชอบ CVT เหมือนผมมั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:28:50 »
ไม่ชอบเช่นกันครับ แต่รุ่นใหม่ๆออกมาเป็น CVT ทั้งนั้น  :(

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:29:55 »
ผมชอบเวลามันเร่งแซงอะ มันรู้สึกดีกว่าพวก 4 speed 5 speed ธรรมดา
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:40:55 »
ผมชอบความนิ่งของมันครับ รอบต่ำมากชอบครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:41:59 »
ผมกลับชอบนะ

ใช้ CVT อย่างเป็นทางการก็คันแรกนี้

ชอบฟิลลิ่งเหมือนรถที่มีแรงบิดรอบต่ำดี

ออกตัวไม่ต้องใช้รอบสูง ลอยตัวแล้วก็ไหลๆ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:45:23 »
ชอบกับรถเครื่องใหญ่ๆหน่อย

Swift CVT ไม่ชอบ ขายไปแล้ว ซื้อเกียร์ธรรมดาแทน
Lancer EX ชอบมาก แต่ของเพื่อน = =
Camry Hybrid ชอบมากๆ เข้ากันดีมาก

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:45:41 »
แต่ผมกับชอบนะมันนิ่มนวล ราบเรียบมาก ยิ่งเวลาที่พาคุณพ่อคุณแม่ไปด้วยนะแกชมตลอดว่ารถออกตัวนิ่มดีจัง ก่อนเคยใช้ออโต้ธรรมดา 5 สปีด รู้สึกรำคาญยังไงไม่รู้ คุณพ่อคุณแม่บ่นตลอดว่าเวียนหัว

ปล. CVT ที่ไม่ชอบ ก็คือมันไม่ค่อยทนคับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 19:49:02 »
สำหรับผม

ชอบ เมื่อมันคือรถต่ำกว่า B-seg เครื่องต่ำกว่า 1.5 เน้นใช้งานในเมือง ตีนต้นจัดจ้าน
ทางไกลเน้นขับคงที่ รอบต่ำกินน้ำมันน้อยๆ

เริ่มไม่ชอบ เมื่อมันเป็นรถซีดานไซส์ครอบครัวขนาด 1.6 1.8 2.0
หรือรถขนาดกลางเครื่องใหญ่ๆ 2.0 2.4
มีพละกำลังในช่วงกลางเพื่อเร่งแซงเวลาวิ่งบนถนนใหญ่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:01:57 »
เอ่อ... คือว่า CVT ที่อยู่ในบรรดาอีโค่คาร์นี่ ตีนต้นจัดหรอครับ ผมขับอัลเมร่าของน้อง แรกๆก็ออกตัวแรง แต่กดแล้วมันอื้อๆ รอบขึ้นไปเยอะ แต่ความเร็วไม่ค่อยขึ้นตาม หลังๆไม่กล้าออกตัวแรงๆเลยครับ เพราะว่าหาข้อมูลในเน็ต ได้ความว่า ไม่ควรออกตัวแรงๆ เกียร์จะมีโอกาสกลับบ้านเก่าเร็วกว่ากำหนด ผมก็เลยไม่ทำ กลัวรถน้องพัง และถ้าออกตัวแรงๆ จะมีความรู้สึกว่า สงสารรถ สงสารเกียร์

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:08:26 »
มันก็ดึงๆอยู่น่ะครับ
แล้วก็ไม่รำคาญเหมือนเกียร์ at 5 speed ที่เวลากดแซงแล้วกระตุก เพราะเกียร์ทดลงต่ำ

แต่พูดตรงๆว่าเกียร์ cvt
ตอนนี้มีความรู้สึกว่ากลัวจะพัง แล้วมันก็ต้องถนอม ระวังตลอด
เพราะเคยใช้ของเพื่อนตอนพังยุ มันรู้สึกว่าพังง่ายจัง เสียดายเงินซ่อม...คับ

อาการเหมือนขับ  ฮอนด้าคลิ๊กแล้วสะอึกน้ำมัน แต่นั่นซ่อมไม่กี่บาท เหอะๆ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:11:27 »
ไม่ชอบที่มันชะลอเอง ดึงดึงไงไม่รู้

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:15:43 »
  ข้อดีที่สุดของเกียร์CVT ผมว่าน่าจะเป็นชิ้นส่วนน้อย-น้ำหนักเบานี่ล่ะครับ
 ส่วนการขับที่ว่านุ่มนวลไร้รอยต่อนี่ ผมว่าเกียร์ออโต้แบบดั้งเดิมก็ไม่ได้ขี้เหร่เลยครับ
 มันไม่ได้กระชากหรือกระตุกแบบมากมาย บางคันนุ่มมากแบบแทบไม่รู้สึกก็หลายรุ่น

ยิ่งBMWรุ่นใหม่ๆที่มี8สปีด อ่านทดสอบจากหนังสือฝรั่งเขาให้คะแนนสูงสุด
 ทั้งความนุ่มนวล-ประหยัดน้ำมันเหนือกว่าทุกแบบทั้งCVTและDual clutchในรถระดับเดียวกัน
 ยิ่งเรื่องความทนทานนี่ยิ่งหายห่วง  จะมีก็เรื่องน้ำหนัก-ชิ้นส่วนที่มากกว่าใครเขาที่เป็นจุดด้อยที่แท้จริง

ผมใช้เกียร์CVTมา2คัน ซิตี้แมลงสาปกับตอนนี้อัลเมร่า ยอมรับเลยครับว่าอยากได้เกีัยร์ออโต้แบบดั้งเดิมมากกว่า
 ทั้ง2คันนี้ออกตัวเหมือนรถที่กำลังน้อยกว่าความเป็นจริง เพราะเกียร์นี่ล่ะครับ

ยิ่งอัลเมร่านี่ ผมยืนยันนะครับ เครื่องที่เห็นว่าเล็ก แต่มีกำลังใช้ได้เลย
 ตอนออกตัวนี่อืดเพราะเกียร์แน่นอน แต่ตอนลอยตัวแล้วการวิ่ง/เร่งแซงทำได้ดีกว่าซิตี้แมลงสาปคันเก่าเครื่อง1.5ซะอีก
 ถ้าได้เกียร์ออโต้แบบเดิมๆมาใส่ผมว่าจะเพอร์เฟคเลย 

แต่รอดูอนาคตว่าCVTจะพัฒนาเรื่องการออกตัวอืดๆได้ มันจะเป็นเกียร์ที่ค่อนข้างสมบูรณ์แบบเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:18:51 »
ชอบไหม?

ไม่ชอบครับ  ไม่ได้อารมณ์ใดๆทั้งสิ้นในขณะขับรถ   ยังดีที่ความเร็วต่ำๆมันหน่วงหน่อยๆ ไม่เหมือนรอบสูง ลอยๆไหลๆเกินไป

แล้วด้วยความที่มันลอยๆไหลๆ ทำให้เวลาขับสามารถ ถอนเท้าจากคันเร่ง แล้วรถไหลมากมาย ประนึงว่าไม่มีการลดความเร็วใดๆเลยน่ากลัวมากจุดนี้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

GreenG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:22:03 »
CVT ชิวดี วิ่งในเมืองปล่อยไหลได้ครับ ชอบมาก

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:25:04 »
ออ อ่านหลายท่านที่มาตอบ ผมรู้ละ ที่เค้าหันมาใช้ CVT กัน เพราะลดต้นทุนนี่เอง เอากอล์ฟ ธรรมดา (ไม่ GTi) กับอัลติส CVT ต่างประเทศราคาเท่าๆกันใช่มั้ย อันนึ่งได้ DSG อีกอันนึงได้ CVT แต่จ่ายพอๆกัน เลือกไม่ยากแฮะ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:30:25 »
ที่บ้านมี2คันนะ  คันนึงCVT  เซเว่นวอนเดอสปีด!!!! 55555     

อีกคัน เกียร์Auto ธรรมดา 5Speed 

ผมชอบCVTมากกว่านะ คือแบบมันนิ่ง เงียบ ไม่มีกระตุก   ยิ่งไอรถเซเว่นวอนเดอสปีดเนี่ย มันพุ่งแทบจะดีสุดแล้วมั้งในคลาสของมัน มันเลยกลางเป็นพุ่งเงียบ ขับสบาย

ส่วนอีกคันมันเป็นรถกระบะ4WD   ถ้ามันเป็นCVT อารมณ์คงไม่ได้ละมั้ง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:31:13 »
ไม่ชอบแต่ไม่ถึงขั้นเกลียดครับ ผมชอบการเปลี่ยนเกียร์+การกระชากนิดๆเมื่อลากรอบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 20:58:35 »
ทุกสิ่งย่อมแปรเปลี่ยนไปตามกาลเวลา เป็น อนิจจัง 

ตึ่งงง...  :o
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 21:02:43 »
ชอบซีวีทีที่มันนิ่ง รถไหลๆ สุภาพสำหรับขับให้ผู้ใหญ่นั่ง เหยียบก็ไหลมา ไม่กระตุก

ไม่ชอบที่มันใช้กำลังของรถไม่ได้ดั่งใจ ต่อให้เครื่องแรงแค่ไหนก็แพ้ตอนออกตัวในกรุงเทพ แต่ถ้าไม่ยอมแพ้ก็เตรีตยมตัวเคลมเกียร์ได้เลย ;D

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 21:24:27 »
ชอบนะเอาแบบอัลติสชอบมาก

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 21:26:48 »
CVT จะไม่ได้ฟิลเสียงปลายท่อ ตอนคิกดาว  

gunz13096

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 21:28:51 »
ไม่ชอบด้วย ถ้าเอาเกียร์มาลงเครื่องแรง มันไม่เข้ากันเลย  เออ!ถ้าเอา CVT มาลงในวีออสค่อยยังดี แต่นี่ก็ไม่ ตรูจะลดทุน ก็เลยลง 4 ECT อย่างเคย เฮ้อ น่าเบื่อ >:(

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 21:29:03 »
ตอนซ่อมเนี่ยล่ะครับเซ็งสุด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 21:48:12 »
ตอนแรกๆขับใหม่ๆยังไม่ชินรู้สึกว่ามันตื้อๆแต่ปัจจุบันจับจังหวะมันได้ขับมันมากถ้ารถมันลอยตัวแล้ว โดยเฉพาะตอนขับทางไกล

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 21:54:40 »
ถ้ามองในมุมมองของผู้ผลิต   ซึ่งอาจจะกำหนดวัตถุประสงค์เริ่มแรกไว้ต่างกัน ทิศทางในการพัฒนาก็เลยออกมาแบบคนละทาง

ญี่ปุ่น  อะไรก็ได้ที่ขนาดเล็กลง (เพราะญี่ปุ่นนิยมรถคันเล็กๆ)    CVT  ชิ้นส่วนน้อย ต้นทุนต่ำ  แถม กำไรเพิ่ม

ยุโรป  อะไรก็ได้ที่ให้สมรรถนะใกล้เคียงกับเกียร์ธรรมดามากที่สุด (ในยุโรปยังมีคนชอบรถเกียร์ธรรมดาอยู่พอสมควร)  Dual clutch ตอบโจทย์ได้

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 21:57:23 »
ไม่ชอบมากๆครับ ยกเว้นพวก Eco car หรือ hybrid พอรับได้

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 22:00:34 »
CVT ตอนนี้ผมเห็นรับแรงบิดได้เยอะเบาแล้วครับ คงไม่ใช่ไม่ทนเหมือนเมื่อก่อน
ที่แน่ๆมันถูกกว่า DSG, Dual clutch เพราะไม่ต้องมีชิ่นเกียร์จริงๆ มีแค่พูเล่สองอันกับโซ่หรือสายพาน

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 22:01:41 »
ถ้ารถเล็กแรงไม่ค่อยเยอะ ออกแบบมาใช้สำหรับขับในเมืองเป็นหลักผมชอบมาก
แต่ถ้ารถใหญ่หน่อย เครื่องใหญ่ น้ำหนักเยอะ ไม่ชอบมากถึงมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 22:01:59 »
ทั้งชีวิตก็ขับ A/T อยู่แค่สองแบบ คือ 4at กับ CVT-i ของ Toyota โดยรวมผมชอบ CVT มากกว่า ไม่ชอบแค่ตอนออกตัวอย่างเดียวไม่กล้ากดกลัวมันจะพังเร็ว แต่ไม่รู้ว่าที่ชอบกว่าเพราะเครื่องขนาดมันใหญ่กว่าด้วยหรือป่าว