ผู้เขียน หัวข้อ: swift คุณทำงี้ได้ไง กลับกลอกสิ้นดี  (อ่าน 16797 ครั้ง)

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
Re: swift คุณทำงี้ได้ไง กลับกลอกสิ้นดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 14:10:05 »
ผมเองก็จองสวิฟท์เดือนมีนาหลังเปิดตัว 1 วันครับ ได้รับรถเมื่อ 15 มิถุนา ชื่อคนจองเป็นผม แต่คนซื้อเป็นชื่อป้า ทางเซลส์ก็บอกว่าสำนักงานใหญ่ต้องให้ชื่อตรงกัน เซลส์จึงเขียนใบจองให้ใหม่ และให้ผมเซ็นใบมอบอำนาจให้ป้าไปครับ ประกันก็ได้แถม 50% เหมือนเดิมไม่มีปัญหาครับ ;)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: swift คุณทำงี้ได้ไง กลับกลอกสิ้นดี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 14:54:44 »
ส่วนตัวผมเองไม่เหนด้วยกับการซื้อขายใบจองนะ
แต่ผมว่ากฎนี้ันไม่เหนจะช่วยลดการซื้อขายใบจองตรงไหน
คนซื้อใบจองเค้าอยากได้รถ อยากได้ส่วนลดแสนนึง เค้าไม่มาสนส่วนลดประกันแค่ไม่กี่พันหรอก ใบจองเปนหมื่นเค้ายังมีปัญญาจ่ายเลย
คนขายยิ่งไม่สนใหญ่ ในเมื่อขายไปแล้วจะให้ส่วนลดหรือไม่ก้ช่างสิ สุดท้ายคนก้ซื้อขายใบจองกันเหมือนเดิม
ผมว่ามันเป็นข้ออ้างที่ทำให้ซูซูกิได้ประโยชน์จากการขายใบจองเท่านั้นแหละ ยิ่งขายกันเยอะเท่าไร ซูซูกิก้จ่ายน้อยลงเท่านั้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 15:26:54 »
ส่งเรื่องของคุณ ให้ทาง Suzuki ไปแล้วนะครับ

รอดูกันต่อไป

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 15:59:59 »
ขอบคุณครับคุณจิมมี่

ขอบคุณที่เป็นกระบอกเสียงเพื่อสังคม ชุมชนคนใช้รถครับ

และขออภัยอีกครั้งที่ใช้กิริยามารยาทไม่สุภาพ ตอนนั้นอารมณ์มันพาไปจริงๆครับ

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 16:07:17 »
ส่วนตัวผมเองไม่เหนด้วยกับการซื้อขายใบจองนะ
แต่ผมว่ากฎนี้ันไม่เหนจะช่วยลดการซื้อขายใบจองตรงไหน
คนซื้อใบจองเค้าอยากได้รถ อยากได้ส่วนลดแสนนึง เค้าไม่มาสนส่วนลดประกันแค่ไม่กี่พันหรอก ใบจองเปนหมื่นเค้ายังมีปัญญาจ่ายเลย
คนขายยิ่งไม่สนใหญ่ ในเมื่อขายไปแล้วจะให้ส่วนลดหรือไม่ก้ช่างสิ สุดท้ายคนก้ซื้อขายใบจองกันเหมือนเดิม
ผมว่ามันเป็นข้ออ้างที่ทำให้ซูซูกิได้ประโยชน์จากการขายใบจองเท่านั้นแหละ ยิ่งขายกันเยอะเท่าไร ซูซูกิก้จ่ายน้อยลงเท่านั้น

ผมชอบความเห็นนี้มากเลยครับ เห็นด้วยทุกประการ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 16:09:42 »

วันที่ผมไปจองรถวันแรกวันที่ 13/3 ผมไปกับแฟน จองให้น้องแฟน(ถามก่อนแล้วว่าใบจองเปลี่ยนมือได้ไหม)
วันที่ 14/3 ก็ไปจองอีกคัน แต่ผมขี้เกียจเขียนให้แฟนเขียนให้ แล้วก็ใช้ชื่อแฟนเลย
แต่แฟนผมไม่ได้จดทะเบียนกัน นามสกุลคนละนามสกุลอีก คราวซวยบังเกิด.....
.....
เอาไว้เป็นกรณีตัวอย่างของสังคมแล้วกัน ผมอาจจะเป็นคนผิดเองก็ได้ที่ไม่รอบคอบ
ทางซูซูกิอาจจะไม่ผิดก็ได้ เพราะกฏน่าจะตั้งย้อนหลังได้(มั้ง)

จริงๆ จขกท ก็ทราบสาเหตุตั้งแต่ต้นแล้วนี่ครับ

การจองรถก่อนเปิดตัว ไร้แคมเปญที่แน่ชัด เราเองก็ต้องยินยอมรับสภาพด้วย

เพราะบางทีบริษัทแม่ก็ยังไม่อนุญาตให้สั่งจอง แต่ดีลเลอร์เอาลูกค้าไว้ก่อน

และการเปลี่ยนแปลงชื่อผู้จองโดยไร้ต้นสายปลายเหตุอย่างนี้แล้ว มันก็ยิ่งเป็นการยาก

เพราะคุณไม่มีทะเบียนสมรส หรือหลักฐานทางกฎหมายที่เชื่อมโยงการเปลี่ยนชื่อได้

อีกอย่าง บริษัทแม่ เค้าไม่ได้มาคลุกคลีหรือใช้ชีวิตร่วมกับคุณ ฉะนั้น

หลักฐานก็คงต้องพึ่งแต่เอกสารเท่านั้น

ผมคงบอกได้แค่ให้คุณ ลองทำเรื่องขออนุโลมเป็นเคสพิเศษ

เรื่องทุกเรื่องเราแก้ไขปัญหาได้ครับ ไม่แก้ที่เขา ก็ที่ตัวเรา

ผมไม่รู้ว่ากระทู้นี้จะทำให้เรื่องดีขึ้นหรือเปล่า

แล้วพอเวลาผ่านไปสักพัก คุณอาจจะคิดได้ว่า ไม่น่าเสียอารมณ์ กับ เวลา ไปกับเรื่องแค่นี้

happyกับสิ่งที่เราได้มาเถอะครับ

ออฟไลน์ ChaLaLa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 16:13:11 »
ตามที่เข้าใจนะครับ คือเขาป้องกันเฉพาะผู้ซื้อใบจอง ซึ่งควรจะต้องรับสภาพ
แต่กรณีที่เป็นแฟน เป็นเพื่อน ผมคิดว่าชี้แจงได้นิครับ เช่นนำรูปถ่ายในอดีต ฯลฯ มาแสดง

ลองอ่านรายละเอียดตามด้านล่างนะครับ

http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?topic=15519.0

ปล. ถ้าจะตั้งหัวเรื่องชวนอ่านสักนิดก็จะดี

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:33:49 »

วันที่ผมไปจองรถวันแรกวันที่ 13/3 ผมไปกับแฟน จองให้น้องแฟน(ถามก่อนแล้วว่าใบจองเปลี่ยนมือได้ไหม)
วันที่ 14/3 ก็ไปจองอีกคัน แต่ผมขี้เกียจเขียนให้แฟนเขียนให้ แล้วก็ใช้ชื่อแฟนเลย
แต่แฟนผมไม่ได้จดทะเบียนกัน นามสกุลคนละนามสกุลอีก คราวซวยบังเกิด.....
.....
เอาไว้เป็นกรณีตัวอย่างของสังคมแล้วกัน ผมอาจจะเป็นคนผิดเองก็ได้ที่ไม่รอบคอบ
ทางซูซูกิอาจจะไม่ผิดก็ได้ เพราะกฏน่าจะตั้งย้อนหลังได้(มั้ง)

จริงๆ จขกท ก็ทราบสาเหตุตั้งแต่ต้นแล้วนี่ครับ

การจองรถก่อนเปิดตัว ไร้แคมเปญที่แน่ชัด เราเองก็ต้องยินยอมรับสภาพด้วย

........

happyกับสิ่งที่เราได้มาเถอะครับ

ของผมในใบจองไม่ใช่ไร้แคมเปญที่แน่ชัดนะครับ มีเขียนไว้ในใบจองเลยว่าแคมเปญเป็นอย่างไร
แต่ในใบจองไม่มีเขียนไว้นะครับว่าเปลี่ยนมือไม่ได้ ถ้าถือตามเอกสารเป็นหลักยังไงทางซูซูกิก็ต้องออกมาชี้แจง

ส่วนในเรื่อง happy กับสิ่งที่เราได้มา ผมไม่ใช่คนแบบนั้นครับ ความถูกต้องต้องมาก่อน
ไม่ใช่เรื่องเงินเป็นหลัก (แต่ได้ก็ดี) แต่ถ้าผมไม่ตาม ทุกคนที่ได้รับผลกระทบไม่ตามเรื่องนี้
ไม่ออกมาเรียกร้องสิทธิที่เป็นของเรา ที่เราพึงจะได้ สังคมเราจะเป็นอย่างไร

สุดท้ายนี้ผมขอมาสรุปนะครับว่า ผมตามที่เซลล์ทุกวัน และอ้างสิทธิที่ผมควรจะได้ต่างๆ
ใช้ข้อมูลที่ได้จากในเว็ปต่างๆ และในเว็ปนี้ รวมทั้งที่คุณจิมมี่ช่วยประสานงานให้
วันนี้แต่เช้าหลังจากที่ไปตาม เซลล์ก็บอกว่าสรุปกับผจกแล้ว ให้เข้ามาทำเรื่องได้เลยทางซูซูกิเขายอมแล้ว

ขอบคุณคุณจิมมี่ ขอบคุณเว็ป headlightmag ขอบคุณเพื่อนๆทุกคน
และขออภัยที่เข้ามาโวยวายทำให้เสียอารมณ์กันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 09:50:50 โดย ugly... »

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 14:14:38 »
ตามที่เข้าใจนะครับ คือเขาป้องกันเฉพาะผู้ซื้อใบจอง ซึ่งควรจะต้องรับสภาพ
แต่กรณีที่เป็นแฟน เป็นเพื่อน ผมคิดว่าชี้แจงได้นิครับ เช่นนำรูปถ่ายในอดีต ฯลฯ มาแสดง

ลองอ่านรายละเอียดตามด้านล่างนะครับ

http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?topic=15519.0

ปล. ถ้าจะตั้งหัวเรื่องชวนอ่านสักนิดก็จะดี

ในเว็ปลิงค์ที่คุณลงมาไม่เหมือนกับเอกสารที่สำนักงานใหญ่ให้มานะครับ
ผมก็เอาข้อมูลในลิงค์ที่คุณลงมานี่แหละไปบอกเซลล์เขา แต่เซลล์ก็เอาหนังสือจาก สนงใหญ่มาโชว์
ในนั้นเขียนประมาณว่า ต้องเป็นญาติพี่น้อง หรือสามีภรรยา ต้องมีเอกสารทะเบียนสมรสเท่านั้น

ถ้าเพื่อนไม่ได้ครับ ยังไงก็ไม่ได้  ไม่ว่าจะขายใบจองหรือไม่ขายใบจองยังไงก็ไม่ได้

ผมขอให้เขาส่งเอกสารใบนั้นมาให้ด้วย เซลล์บอกว่าได้ แต่เชื่อสิจริงๆเขาคงไม่ยอมให้แน่ๆ
เพราะกลัวว่าเดี๋ยวจะเป็นเรื่องใหญ่กว่านี้

แต่ถ้าเราช่วยกัน ผมว่ายังไงเรื่องนี้ทางซูซูกิต้องเอาไปพิจารณาเป็รการพิเศษแล้วคับ
แต่ถ้าเราปล่อยเลยตามเลย ทำให้สิทธิที่พึงจะได้รับ หรือสิทธิของเราถูกคุกคามและเขาทำสำเร็จเสียด้วย

ขนาดเบี้ยสูงอายุผมยังแนะนำให้แม่และพ่อผมไปรับเลย แม้จะแค่คนละ 500 แต่ถ้าเราไม่ใช้สิทธิของเรา
จะโดนคนอื่นโกงได้ครับ ส่วนเอามาแล้วจะเอาเงินไปทำอะไรอีกเรื่องนึง แต่ที่บ้านผมรับเงินมาแล้วเอาไปบริจาคทุกครั้งครับ

แฮปปี้เอนดิ้งครับ ใครที่มีปัญหา เอากรณีผมไปใช้เป็นตัวอย่าง สิทธิของเราอย่าปล่อยละเลย
เราเรียกร้องสิ่งที่ถูกต้อง คนอื่นต้องชื่นชมนะครับ อย่าไปกลัวใครจะมาดูถูกถึงแม้จำนวนเงินจะเล็กน้อยก็ตาม