ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื่อรถมือ 2 สักคัน อยากทราบวิธีดูนะครับ  (อ่าน 6198 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongaid

• Newbie
  • *
ตอนนี้มีในใจ 2 คัน
1. Vios G 2007 50000 กว่าๆโล
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?telno=0819371649

2.tiida 1.8G 5dr 2008 100,000 กว่าโล

อันที่ 2 เป็นรถของคนรู้จักนะครับ

พอจะแนะนำว่าผมควรเล่นตัวไหนได้ไหมครับ

ปล. vios ไม่รู้โดนปรับเลขไมค์ไหม ส่วน tiida ก็กลัวเรื่องอาไหล่

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: จะซื่อรถมือ 2 สักคัน อยากทราบวิธีดูนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:20:06 »
ถ้าซื้อรถมือ2 ผมจะนำมาเทียบรถใหม่ดังนี้ครับ
ดาวเท่าไร
ดอกเบี้ยเท่าไร
ต้องส่งเดือนเท่าไร
ถ้าซื้อรถใหม่จะได้รุ่นไหน
ความประหยัดต่างกันมากไหม
รถตัวไหนตอบโจทย์ของเรามากที่สุด

• Newbie
  • *
Re: จะซื่อรถมือ 2 สักคัน อยากทราบวิธีดูนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:25:24 »
ถ้าซื้อรถมือ2 ผมจะนำมาเทียบรถใหม่ดังนี้ครับ
ดาวเท่าไร
รถตัวไหนตอบโจทย์ของเรามากที่สุด

คือผมไม่มีเงินสดหนะครับ พ่อผม กู้เงินมาทีเดียว ผ่อนกับสหกรไฟฟ้า เอาเงินที่กู้ซื้อสดเลยนะครับ

ถ้ามือ 1 ก็ต้องเสียเงินดาวน์ เท่ากับผมต้องกู้ 2 ทางใช่ไหมละครับ เลยเป็นทางเดียวคือ มือ 2 - -

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:30:07 »
1. Vios G 2007 50000 กว่าๆโล ( ส่วนตัว เนะนำตัวนี้ ครับ ถ้าไม่โดนปรับเลขไมล์ )

เพราะ  ถ้า gear เสียหละ ก็ ( จิบ ) เชียงกง  บางนา  วรจักร คลองถม บ้าหม้อ  เลยครับ ...เพียบ  ถูกด้วย

เครื่องยนต์ ก็มีเยอะ  ถ้ามีปัญหา อะไหล่ ไม่เป็นปัญหา สำหรับ คันนี้ครับ  อาจต้อง ซ่อมหน่อย  สำหรับ use car รถมือสอง  แต่ซ่อมไม่แพง

ส่วน ธิดา ( ยืมมุขพี่ จิมมี่ อิอิ )   2.tiida 1.8G 5dr 2008 100,000 กว่าโล

อะไหล่ พอหาได้  แต่หายากกว่าตัวบน   

สรุป คือ เนะนำ vios ครับ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:32:50 »
รถรุ่นเล็กๆ ไม่ค่อยตีไมล์กลับกัน ยิ่งถ้าเป็นมือแรกเจ้าของขายเอง เล่มไม่เคยเปลี่ยนมาก็สบายใจได้ไปเปราะนึง

ที่เหลือก็ดูตามสภาพ คานหน้าหลัง สีลอนรึเปล่า หัวน๊อต ตัวต่อ ทั้งหลาย

ดูรถก็ดูสิ่งแวดล้อมเจ้าของบ้านด้วย ถ้าเจ้าของซกมก บ้านรกๆ หน่อย ผมอนุมานเอาว่า รถมันก็ขาดการดูแล ซกมกเหมือนเจ้าของเหือนกัน เวลาไปดูรถก็ไปดูที่บ้าน จะรู้อะไรได้เยอะเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:33:51 »
1. Vios G 2007 50000 กว่าๆโล ( ส่วนตัว เนะนำตัวนี้ ครับ ถ้าไม่โดนปรับเลขไมล์ )

เพราะ  ถ้า gear เสียหละ ก็ ( จิบ ) เชียงกง  บางนา  วรจักร คลองถม บ้าหม้อ  เลยครับ ...เพียบ  ถูกด้วย

เครื่องยนต์ ก็มีเยอะ  ถ้ามีปัญหา อะไหล่ ไม่เป็นปัญหา สำหรับ คันนี้ครับ  อาจต้อง ซ่อมหน่อย  สำหรับ use car รถมือสอง  แต่ซ่อมไม่แพง

ส่วน ธิดา ( ยืมมุขพี่ จิมมี่ อิอิ )   2.tiida 1.8G 5dr 2008 100,000 กว่าโล

อะไหล่ พอหาได้  แต่หายากกว่าตัวบน   

สรุป คือ เนะนำ vios ครับ
ครับขอบคุณมากครับ แล้วดารตรวจสอบหลักๆเนี่ยพวกเครื่องยนต์เราจะดูอะไรมั้งเพราะตอนผมไปดูมาครั้งแรก ตอนดับเครื่อง มันมีเหมือนไอระเหยขึ้นมา ตรงเครื่องนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:34:57 »
ไม่ลองดูวีออสรุ่น 2012 หล่ะครับ ช่วงนี้ลดกระหน่ำเอารุ่น J ABS ก็พอเหลือแค่ 5 แสนเองเพิ่มงบมาหน่อยเดียว ได้ทั้งรถใหม่ได้ทั้งประกันเรื่องซ่อมหายห่วงไปอีกตั้งหลายปี แต่ถ้าเจาะจงจะเป็นมือสองจริงๆต้องดูการใช้งานซักหน่อยครับว่าเป็นยังไง บอกตามตรงถ้าผมมีงบที่จะซื้อมือสองตั้ง 4 แสนผมไม่เอาแค่วีออสหรอกครับเอา C-segment เป็นอย่างน้อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:40:37 »
ดาวเท่าไร

คือผมไม่มีเงินสดหนะครับ พ่อผม กู้เงินมาทีเดียว ผ่อนกับสหกรไฟฟ้า เอาเงินที่กู้ซื้อสดเลยนะครับ

ถ้ามือ 1 ก็ต้องเสียเงินดาวน์ เท่ากับผมต้องกู้ 2 ทางใช่ไหมละครับ เลยเป็นทางเดียวคือ มือ 2 - -

ถ้ากู้สหกรณ์ คงถูก  ถ้ากู้มาเยอะ พอซื้อมองรถมือ2ได้โอ ถ้าซื้อรถวีออสคันนี้ ราคา4แสน +ค่าประกัน +ค่าจด ค่าโอน อีก3หมื่น
คงเป็น4แสน3 รถ 6 ปี อะไหล่บางชิ้นกำลังใกล้หมดอายุ

แต่เรา เอาเงิน4 แสน ไปดาว วีออสตัวใหม่ หรือโฉมก่อนหน้า คงได้ส่วนลดเยอะ ทั้งของอีกมากมาย ดาวเยอะแบบนี้คงส่งไม่แพง
ไม่รู้นะ แค่อยากได้ให้คิดทบทวนก่อนเลือกอ่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:44:21 »
ดาวเท่าไร

ถ้ากู้สหกรณ์ คงถูก  ถ้ากู้มาเยอะ พอซื้อมองรถมือ2ได้โอ ถ้าซื้อรถวีออสคันนี้ ราคา4แสน +ค่าประกัน +ค่าจด ค่าโอน อีก3หมื่น
คงเป็น4แสน3 รถ 6 ปี อะไหล่บางชิ้นกำลังใกล้หมดอายุ

แต่เรา เอาเงิน4 แสน ไปดาว วีออสตัวใหม่ หรือโฉมก่อนหน้า คงได้ส่วนลดเยอะ ทั้งของอีกมากมาย ดาวเยอะแบบนี้คงส่งไม่แพง
ไม่รู้นะ แค่อยากได้ให้คิดทบทวนก่อนเลือกอ่ะ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Kubota

• .
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:50:57 »
ผมใช้บริการเจ้านี้ครับ ไว้ใจได้ มี checklist ให้เสร็จสรรพ
http://www.guaranteerod.com/

แต่รถคนกันเอง รู้ประวัติรถ ก้โอเคละคับ

ส่วนตัวมือสองผมจะเอารถที่ราคาตกเยอะๆ รถไม่ตลาด

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 18:23:12 »
ยิ่งรู้ประวัติ เต้น หรือผู้ขาย ยิ่งดี เต้นหลายๆเต้น นี่ต้องระวัง  อาจเป็นรถประสบเหตุ หรืออะไหล่บางตัวใกล้พัง พึงระวังครับ เล่นรถมือ 2 นี่ต้องดูให้เป็น

และเต้นนั้น ต้องเชื่อถือได้ไม่ย้อมแมวครับ  อันนี้ เช็คกันยากครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 19:23:41 »
รถปี 2007 ราคานี้แพงไป ไม่น่าเล่นครับ

ถ้ามีเงินสด 400,000 ไปดาวรถใหม่แล้วผ่อนเบาๆดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 19:28:07 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 19:31:02 »
วีออสแพงไปครับ

เคยมีลูกค้าเอามาตีแลก ปี 2012 ราคายังไม่ถึง 4 แสนเลยครับ  :(

ถ้ารถระดับนี้แนะนำออกใหม่ไปเลยครับ ยิ่งโฉมนี้ ราคาลดถล่มทลาย

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 01:09:45 »
มี 400000 แล้วผมว่าไปเอา vios 2012 ดีกว่า
ได้รถใหม่ ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อม

ส่งเงินกู้ ก็บวกเพิ่มที่ต้องกู้เพิ่มกับไฟแนนท์รถอีกแสนเดียว กี่ปีก็ว่ากันไป
ผมว่าดีกว่ารถมือสอง ตั้งหลายปีมาแล้ว ดีไม่ดี ค่าซ่อมจะมากกว่า ที่จะทยอยส่งรถใหม่แต่ละเดือนด้วยน๊า

อ่ะเอามายั่วกิเลส ครับ โปรวีออส 2012

ต่อที่ 1 ส่วนลดของแถมมูลค่าสูงสุดถึง 100,000 บาท*

ต่อที่ 2 รับดอกเบี้ยต่ำพิเศษเริ่มต้นที่ 1.29%**

รีบๆกันหน่อยนะครับ เพราะรถดีๆ โปรโมชั่นคุ้มๆ แบบนี้มีน้อยนะครับ ต้องภายใน 30 เมษายน 2556 นี้เท่านั้น
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 22:13:22 »
ดาวเท่าไร

+1ครับ ได้รถใหม่ ผ่อนเบาๆ สบายใจด้วยครับ

แต่ถ้าจะเอามือ2จริงก็คิดดีๆครับ ยังไงป้ายแดงก็สบายใจ