ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันตอนนี้ ปรับตัวกันไหมครับ?  (อ่าน 5586 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ราคาน้ำมันตอนนี้ ปรับตัวกันไหมครับ?
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 22:30:07 »
ปกติผมขับ 320d น้ำมันใกล้หมดจริงๆ(หน้าจอขึ้นไม่เกิน50km) เติม v-power B7 ให้ตายยังไงก็ไม่เกิน 2,100

ล่าสุดโดนไป 2,560 // Juke เติมล่าสุดเต็มถัง 2,160 ก็ตกใจกับราคาเหมือนกันครับ

กำลังคิดเหมือนกันว่า อาจจะเลิกเติมตัวท็อป เพราะส่วนต่างมันสูงทีเดียวครับ

ตอนนี้ปรับตัวกันยังไงบ้างครับ  :-X

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ราคาน้ำมันตอนนี้ ปรับตัวกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 23:00:51 »
ราคาจะถูกหรือแพง ผมไม่เติม shell ครับ เพราะน้ำมันปั๊มอื่นก็ได้มาตรฐานเหมือนกัน ถ้าจะแรง เท้าขวาและใจ ช่วยได้มากกว่าน้ำมัน

ช่วงราคาน้ำมันแพง ก็กดคันเร่งไม่ลึกเท่าเดิม ผ่อนก่อนเพื่อจะได้ไม่ค้องเบรคลึก

ออฟไลน์ kakakanga

• Newbie
  • *
Re: ราคาน้ำมันตอนนี้ ปรับตัวกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 23:13:25 »
จากเต็มถึง 12-1500 ตอนนี้ 2000++ ครับ  :'(

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 00:13:07 »
ผม ใช้รถน้อยลงครับ
เช่นแต่ก่อน ขับออกไปกินข้าวกลางวัน 10 km ตอนนี้ซื้อข้าวเข้ามา ลดการขับออกไป ครับ
แต่ถ้าอยากไปเที่ยวไหนก้อยังไปเหมือนเดิมครับ เรื่องค่าน้ำมันไม่ได้เพิ่มขึ้นมากครับ รถผมhybrid ครับ ถังนึงวิ่งได้ 6-700โล เต็มถัง 36 ลิตรเอง ครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 06:14:46 »
กดปุ่ม eco ครับ ปกติไม่เคยกด

ช่วยหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ  :P
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 07:05:38 »
ยังขับเหมือนเดิมครับ ด้วยความจำเป็นไม่รู้จะประหยัดอย่างไร

แต่อาจจะเปลี่ยนไปบ้างคือ ขอให้ลูกค้าบางรายช่วยส่งเอกสารทางเคอรี่ให้

เพราะถ้าขับไปหาลูกค้าทุกเดือน ด้วยค่าบริการเดือนหลักพัน คำนวณน้ำมันและค่าเสื่อมรถ

แทบจะขาดทุน  :'(

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 07:52:12 »
ผมเติมb7-b10 ตัวธรรมดามาจะ 2 แสนโลแล้ว แทบไม่ได้ปรับตัวอะไรเลย เพราะเติมทีละ 1000 บาท
ขับช้าลงกว่าเดิมหน่อยจากเดิม 120-130 ก็เปลี่ยนมาขับ 110 แทนก็ยังตกโลละบาทหน่อย ๆ พอไหวครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 07:53:41 »
ผมว่า หลายคนส่วนใหญ่โดยเฉพาะคนทำงานในเมืองเค้าเฉยๆกับราคาน้ำมันแล้วล่ะ ..

อย่างแรกเลยที่ไม่เคยเปลี่ยนคือ

ลานจอดรถในตึก office ก็ยังมีสาวๆที่เมื่อมาถึงแล้วก็สต๊าทรถแต่งหน้ากันเป็นชั่วโมงๆได้

ส่วนรถ PPV ดีเซลที่เข้ามาตามตึกก็เช่นกัน ใครที่มาถึงก่อนแต่ไม่อยากเข้าตึกไว ก็สต๊าทรถแล้วเล่นมือถือต่อรอเวลาเข้างาน

รถส่งของก็สต๊าทรถเปิดแอร์เย็นๆให้เมียนั่ง แล้วตัวเองก็เดินไปเซ็นบิล

รถที่ไปรับส่งลูกหน้าโรงเรียนยังมีมากเท่าเดิม

ข่าวรถติดยังมีมากเท่าเดิม(จาก จส.100)ทั้งๆที่ รถไฟฟ้าก็อยู่บนหัวแท้ๆ

ดังนั้นผมว่าตอนนี้คนไทยเฉยๆกับราคาน้ำมันแหละ ไม่เห็นมีใครต้องปรับตัว มีหน้าที่แค่หาเงินมาเติมก็พอแล้ว ...

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 08:00:30 »
ขับช้าลง นอกเส้นทางน้อยลง วางแผนการเดินทางมากขึ้นแบบเทคเดียวผ่านไม่หลงไม่เลยจุดกลับรถ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 08:19:46 »
ผมเอารถไปจอดที่วัดครับ  ห่างจากที่ทำงาน 4km ได้แล้วก็ปั่นจักรยานไป

รถไฟฟ้า BTS คนเพิ่มเยอะมากนะครับ  จะว่าไม่เปลี่ยนเลยคงไม่ใช่   

ผมปั่นจักรยานเลียบถนนกาญจนาภิเษก
ก็ผมว่ารถติดจากด่าน ธัญบุรี น้อยลง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 08:49:55 »
ผมขับช้าลง เดิม 100-110 

มาเหลือ 80-90

ปิคอัพดีแม๊ก 3.0 ไดเร็ค เฟืองท้าย 3.3 ยาง 29 นิ้ว

เติมเต็มถังเมื่อไฟเตือนได้ 57-60ลิตร กับระยะทาง 800-900 กม. ระยะทางจริงจาก gps และ กูเกิ้ลแมพ

ทำได้ 13-14 โลลิตร พอใจแล้วกับเครื่อง 3000cc 8วาล์วปั๊มสาย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 09:39:51 »
พยายามปรับแผนการขับขี่เน้นให้มีประสิทธิภาพสูงที่สุดครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 09:43:56 »
สำหรับคน ตจว แบบผม
-ที่ทำงานห่างจากบ้านประมาณ 3 กม.
-สวนสุภาพห่างจากบ้าน 4 กม.
-บ้านห่างจากตัวเมือง 34 กม.
-ตลาดห่างจากบ้าน 2 กม.

แต่ก่อนผมจะเน้นรถยนต์เป็นหลัก เพราะใส่ของไปได้เยอะ ไปที่ทำงานจะขน Labtop เอกสารต่างๆรวมถึงเสื้อผ้าไปในรถด้วย ผมเลยปรับตัวแบบนี้ โดยเน้นมอเตอร์ไซต์ขนาด 110cc เป็นหลัก
-ที่ทำงานห่างจากบ้านประมาณ 3 กม.
--ใส่ Labtop กับเอกสาร ใว้กระเป๋าเป้สะพายหลัง และพกของเท่าที่จำเป็น

-สวนสุภาพห่างจากบ้าน 4 กม.
--แต่ก่อนจะขนพวกขวดน้ำ หูฟังเพลง Power Bank เดียวนี้เลือกที่จำเป็น ที่เก็บไว้ในเมอเตอร์ไซต์ได้

-บ้านห่างจากตัวเมือง 34 กม.
--แต่ก่อนเข้าเมืองไปเดินเล่น ชอปปิ้งบ่อย ตอนนี้งด เข้าเดือนจะ 1- 2 ครั้งพอ

-ตลาดห่างจากบ้าน 2 กม.
-ตอนนี้ขี่มอเตอร์ไซต์เป็นหลัก ถ้าของเยอะมากๆ ถึงจะเอารถยนต์ออก

ทำมา 1 เดือนกว่า ช่วยได้เยอะเลยครับ เติมน้ำมันมอเตอร์ไซต์ 160 บาท ขี่ได้เกือบ 1 เดือน :)

จริงๆรถเคยติด Gas มาตอนนี้ก็อยากเอาไปติดอีกเหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2022, 09:46:19 โดย Sammy_ »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 09:59:43 »
ผมลดความเร็วลงครับ ยังคงใช้รถเหมือนเดิม แต่วางแผนการเดินทางมากขึ้น
ตอนนี้น้ำมัน 1 ถัง รถตัวเองพยายามใช้ให้ได้ราวๆ 8 วัน ก็ตกเดือนละ 4 ถัง รถภรรยาใช้รับส่งลูกก็เติมเดือนละราวๆ 1 ถัง

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 10:16:50 »
ราคาจะถูกหรือแพง ผมไม่เติม shell ครับ เพราะน้ำมันปั๊มอื่นก็ได้มาตรฐานเหมือนกัน ถ้าจะแรง เท้าขวาและใจ ช่วยได้มากกว่าน้ำมัน

ช่วงราคาน้ำมันแพง ก็กดคันเร่งไม่ลึกเท่าเดิม ผ่อนก่อนเพื่อจะได้ไม่ค้องเบรคลึก

เราก็ไม่เติม Shell  ขึ้นราคาก่อน ลดที่หลัง น้ำมันชนิดเดียวกันแต่ราคาแพงกว่าปั้มอื่นๆ เชื่อว่ามีหลายคนยังไม่รู้เรื่องนี้ น้ำมันก็ไม่ได้เทพจนเห็นความแต่งต่างจากยี่ห้ออื่นมาก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 10:17:25 »

ยังพอไหวและใช้วีวิตปกติครับ
เพราะ รถที่ผมใช้หลัก 2 คัน มัน ไม่ได้กินน้ำมันอะไร อยู่แล้ว

แต่ถ้ายังขึ้นมากกว่านี้ ผมว่า เศรษฐกิจจะพังแน่นอนครับ ไม่ใช่คนทั่วไปหรอก

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 10:29:00 »
1. เหมือนหลายๆ เม้น ผมเลิกเติมปั้มสีเหลืองก่อนอย่างแรกเลยครับ แพงกว่าปั้มอื่นอย่างเห็นได้ชัด ใช่ครับ ผมหมายถึงตัว Fuel Safe นั่นแหละ V-Power ตัดออกจากสารบบไปนานแล้ว เน้นเติมสีฟ้ากับสีเขียวเป็นหลัก

2. ปีที่แล้ว ผมใช้รถยุโรปดีเซล กับ D-segment เครื่อง 2.4 สลับกัน รถ Hybrid เก่าๆ จอดอยู่บ้านจนต้องมาพ่วงแบต ปีนี้ สลับกัน ใช้ Hybrid เก่าๆ คันเดียว คันอื่นก็คอยสตาร์ท และจะเอาออกมาใช้เฉพาะเดินทางไกล

3. ใช้บริการ G, LM, Lala บ่อยขึ้น

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 10:42:09 »
ขอบคุณที่แชร์ความเห็นกันครับ

เครื่อง20d นี่เติมอะไรแทนได้บ้างดีครับ?

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 10:45:20 »
ผมว่า หลายคนส่วนใหญ่โดยเฉพาะคนทำงานในเมืองเค้าเฉยๆกับราคาน้ำมันแล้วล่ะ ..

อย่างแรกเลยที่ไม่เคยเปลี่ยนคือ

ลานจอดรถในตึก office ก็ยังมีสาวๆที่เมื่อมาถึงแล้วก็สต๊าทรถแต่งหน้ากันเป็นชั่วโมงๆได้

ส่วนรถ PPV ดีเซลที่เข้ามาตามตึกก็เช่นกัน ใครที่มาถึงก่อนแต่ไม่อยากเข้าตึกไว ก็สต๊าทรถแล้วเล่นมือถือต่อรอเวลาเข้างาน

รถส่งของก็สต๊าทรถเปิดแอร์เย็นๆให้เมียนั่ง แล้วตัวเองก็เดินไปเซ็นบิล

รถที่ไปรับส่งลูกหน้าโรงเรียนยังมีมากเท่าเดิม

ข่าวรถติดยังมีมากเท่าเดิม(จาก จส.100)ทั้งๆที่ รถไฟฟ้าก็อยู่บนหัวแท้ๆ

ดังนั้นผมว่าตอนนี้คนไทยเฉยๆกับราคาน้ำมันแหละ ไม่เห็นมีใครต้องปรับตัว มีหน้าที่แค่หาเงินมาเติมก็พอแล้ว ...

จริงที่สุดครับ

ก่นด่าทุกสิ่งอย่างบนโลกนี้ที่ทำให้น้ำมันแพง
แต่ไม่เคยคิดจะปรับตัว หรือเริ่มต้นแก้ปัญหาอะไรที่ตัวเองกันก่อนเลย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 10:49:24 »
ส่วนตัว ขับเหมือนเดิมครับ 555 อาจจะหาเรื่องขับรถออกจากบ้านน้อยลงหน่อย

ขอบคุณที่แชร์ความเห็นกันครับ

เครื่อง20d นี่เติมอะไรแทนได้บ้างดีครับ?

ถ้าเติมพรีเมียมดีเซล ไปบางจากหรือปตท. ก็ได้ครับ ถูกกว่าลิตรละ 4-5 บาทเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 10:53:33 »
ผมปรับตัวนะ

1. Shell ผมเลิกเติมมานานละ สำหรับรถยนต์
2. มอเตอร์ไซค์ ภาคบังคับ เพราะมันใกล้ที่สุด ก็เติม E10 91 ไป
3. ขับรถช้าลงพอสมควร ไม่ซ่าส์บ่อย
4. เดินทางน้อยลง .. ปกติ จะเข้า กทม แทบทุกอาทิตย์ ไป ลำพูน เดือนละครั้ง .. นี่ เข้า กทม เท่าที่จำเป็น / ไปลำพูน ขยับเป็น เดือนเว้นเดือน ละ
5. ใช้รถที่ประหยัดที่สุด ถ้าต้องวิ่งทางไกล .. นั่นคือ city จากแต่ก่อน จะชอบขับ CRV หรือ Pulsar เพราะขับสนุกกว่า (ไปลำพูนที ค่าน้ำมัน ต่างกันหลายพัน นะ)

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 11:04:27 »
ถ้าพูดถึงการเดินทางในชีวิตประจำวัน ปกติใช้จักรยานเป็นหลักอยู่แล้วครับ ก็ใช้จักรยานต่อไป รถยนต์ใช้เท่าที่จำเป็น

แต่ถ้าพูดถึงการขับรถเที่ยว ก็แทบจะตัดออกหมดเลย  ถ้าไปไหนที่จักรยานไปไม่ไหว ก็ขับรถที่ประหยัดที่สุดไป (Prius หรือ Mazda 2 diesel) ส่วนรถคันอื่นๆ แทบจะจอดตลาด นานๆ ที่ถึงจะสตาร์ทออกวิ่งบ้าง   

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 11:25:26 »
ไม่ว่าช่วงน้ำมันราคาถูกหรือราคาแพง ผมก็ใช้รถ/ใช้น้ำมันตามปกติ
เน้นใช้น้ำมันชนิดที่ราคาถูก ปั๊มที่ราคาไม่แพงกว่าเจ้าอื่น+มีแถมน้ำดื่ม
(ช่วงที่ราคาน้ำมันถูกมากๆ บางคนที่เคยเติมน้ำมันเกรดธรรมดา ก็ขยับมาเติมพรีเมี่ยม)

น้ำมันเกรดพรีเมี่ยมของเชลล์ ผมเคยใช้ตั้งแต่ยุคแรกๆ เลย คือ เชลล์เพียวร่าดีเซล แพงกว่าดีเซลธรรมดา 1 บาท/ลิตร
ตอนหลังเปลี่ยนชื่อ เพิ่มส่วนต่างราคา ผมมองว่าไม่คุ้มค่า(สำหรับรถผม)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 11:27:48 »
ขับช้าลง เลี่ยงการเดินทางช่วงเร่งด่วน ช่วยได้เยอะครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 11:33:32 »

จริงที่สุดครับ

ก่นด่าทุกสิ่งอย่างบนโลกนี้ที่ทำให้น้ำมันแพง
แต่ไม่เคยคิดจะปรับตัว หรือเริ่มต้นแก้ปัญหาอะไรที่ตัวเองกันก่อนเลย
  ผมก็บอกบอกแล้วเป็นแบบนั้นไม่ว่าน้ำมันแพงแค่ไหน  คนยังต้องใช้รถเหมือนเดิม   รถก็ยังติดเหมือนเดิม    ไม่มีผลกับการใช้รถมากเท่าไหร่  อาจมีผลกับคนบางกลุ่ม       แต่ส่วนใหญ่ยังใช้รถกันเหมือนเดิม     พวกกระบะส่งของตู้ทึบ กะบะแต่งซิ่ง 4 ประตู ทุกอย่างใช้กันเหมือนเดิมหมด    คนปรับตัวชินชากับน้ำมันแพงต่างหาก     

ส่วนตัวผมปรับตัวด้วยการจอดรถไม่ใช้รถที่กินน้ำมัน นาน  ๆ เอาออกมาใช้ที   ตอนนี้ใช้ ISUZU CAMEO  เป็นหลักไม่รู้สึกว่าจ่ายแพง

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 11:56:24 »
ผมยังรู้สึกไม่ค่อยกระทบครับ ยังทำงานที่บ้านอยู่ มีใช้รถแค่วันเสาร์ไปหาแฟน กับวันธรรมดาก็ใช้ไปซื้อข้าวหน้าปากซอยกิโลเดียวบางวัน
เฉลี่ยใช้เดือนละ 300 โล

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 12:00:07 »
ใช้ชีวิตปกติ ไม่ปรับอะไรทั้งนั้น ยังไงก็ต้องเดินทาง ใช้รถ ทำงานหาเงินมาเติมน้ำมัน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 12:11:14 »
เลิกเติมปั๊มประจำ(ตราเสือ)
หันมาเติมใบไม้แทน เพราะต่างกันเกือบบาท

พยายามขับให้ได้ 11 โลลิตรจากเดิมอยู่ที่ 9++

ออฟไลน์ Benzione

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 12:12:00 »
ปรับครับ
เมื่อก่อนเติมแต่ Shell V-Power ตลอด
ตอนนี้ลดลงมาเหลือ Fuelsave E20
กะว่าอาจจะเติม V-Power แค่เดือนละครั้งก็พอ

ออฟไลน์ gun007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 12:56:40 »
ใช้ชีวิตปกติ พยายามขับนิ่งๆขึ้น ก็ประหยัดมาเล็กน้อย  ;D

อันนี้คหสต. เหมือนที่หลายๆท่านบอก เลิกเติมเชลล์ครับ บวกเพิ่มต่างจากปั๊มอื่น 2-3 บาทเลย เอากำไรเกินไป ยิ่ง V-Power ไปกันใหญ่แพงกว่าลิตรละเกือบ 10 บาท
ผมเติม PTT บางจาก เท่านั้น ราคารู้สึกไม่โดนเอาเปรียบ รู้สึกไม่ต่าง แรงไม่แรง ประหยัดไม่ประหยัดอยู่ที่เท้าเราล้วนๆ ลองพวกพรีเมี่ยมแล้วไม่ต่าง