ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นทุกๆท่านเรื่องยางด้วยครับพอดีจะเปลี่ยนยางครับ  (อ่าน 6482 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
มียางทั้งหมด 5 รุ่น แต่ละท่านมีความเห็นกับยางแต่ละรุ่นอย่างไรบ้าง มาแลกเปี่ยนความเห็นกันหน่อยครับ ขอบคุณทุกๆความเห็นล่วงหน้านะครับ

รายชื่อยางมีดังนี้ครับ

1.Dunlop Vuero VE302

2.Yokohama ES501

3.Yokohama Earth-1

4.Michelin Primacy LC

5.Bridgestone Turanza GR90

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
เท่าที่เคยนั่งและใช้  Michelin Primacy LC  แล้วชอบที่นุ่ม และเงียบครับ นึบกำลังพอดี (สำหรับคนไม่ขับเร็วมากนะ)  มีอาการไม่ค่อยดีบ้างเวลาเจอน้ำ  ส่วนยี้ห้ออืนไม่รู้เลยครับ ยังไม่เคยใช้

อืมถามต่อครับ จขกท  ลักษณะขับรถยังไงครับเร็วมั้ย? ชอบสาดโค้งมั้ย? แล้วจะไปใส่กับรถอะไรเอ๋ย  ช่วยตอบข้อทั้งหมดนี้ด้วยนะครับ เพื่อนๆเข้าจะได้ช่วยแนะนำยางให้ถูกครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 20:43:07 โดย moza »

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
ส่วนตัวใช้ ve301 อยู่ครับเป็นยางcomfort ที่ดีมากเลย เงียบแล้วก็เกาะพอตัวเลยครับ เข้าโค้งได้มั่นใจ แต่ก็มีคนบอกว่า ES501นิ่มกว่าแต่ก็เกาะสู้ VE301ไม่ได้

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
จากที่ท่านเลือกยางมาคงเอานุ่มเงียบ 
ตัวอื่นผมไม่ทราบนะครับ เคยมีประสพการณ์กับ แค่ 2 คือ Yokohama ES501 กับ  Bridgestone Turanza GR90 ( GR80 ด้วย )
ยาง 2 ตัวนี้ใช้ดีเลยนะครับ แต่ es501 เงียบกว่า GR90 แต่ดูเหมือนไม่ทนเท่า GR90  ทั้งหมดนี้คือความรู้สึกนะครับ  :-*

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

2.Yokohama ES501 . . . . . ตกรุ่นแล้ว เมืองไทยก็กำลังจะมี ADVAN dB ตัวใหม่มาขาย ซึ่งจะเริ่มวางจำหน่ายเมษายนนี้

3.Yokohama Earth-1 . . . . . เกรดต่ำกว่า ES501 เคยเอามือไปบีบแก้มยางทีนึง นิ่มมากๆ

5.Bridgestone Turanza GR90 . . . . . นุ่ม เงียบ แต่แพงไป

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
4.Michelin Primacy LC

นิ่มนวล เกาะถนนพอใช้ได้ อายุการใช้งานน่าจะยาวนานพอสมควร ใส่กับทีด้า มันเงียบจริงๆครับ แต่เคยไปสาดโค้งที่สุวรรณภูมิ ล้องี้ร้องสี่ล้อเลย
แต่คิดว่าคุ้มราคานะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ้าเป็นผมจะตัด Earth-1ออกก่อนเพราะเกรดต่ำกว่า
เคยใ้ช้ ES501 GR80 แต่ในตัวเลือกถ้าให้ผมเปลี่ยนอีกผมขอเลือก Primacy LC เพราะอยากลอง

ออฟไลน์ Arado_kung

ES 501 พ้น3หมื่นโลไปแล้วเสียงดังมาก

• **
ผมใช้รถนิสสัน เทียน่า J32 ครับ การขับรถของผมก็ไม่ได้ขับเร็วมากครับ นานๆถึงจะขับเร็วซักครั้งบนทางด่วนเวลาทางมันโล่งจริงๆครับ

ออฟไลน์ neuro

ผมเพิ่งใส่ primacy LC ให้ civic fd ก่อนขายออก รับรู้ได้เลยครับว่า เงียบกว่าเดิมชัดเจน นิ่ม
กินน้ำมันลดลง แต่เข้าโค้งแล้วยวบๆนะครับ (อันนี้เป็นความรู้สึก)

ออฟไลน์ dorakun

ผมเคยใช้แต่ es 501 ขอบอกว่าดีมากครับ นุ่น เงียบ แต่ว่ามันตกรุ่นไปแล้วอ่ะครับ
จริงๆที่ญี่ปุ่นเค้าไม่ใช้รุ่นนี้กันนานมากแล้วนะครับ...แต่ทำไมเมืองไทยถึงยังขายก็ไม่รู้
ถ้าให้เปรียบก็คือมันก็เหมือนกับแอ็คคอดเมื่อ 10 ปีที่แล้วอ่ะครับ...ถามว่าดีไหม ก็ต้องตอบว่าดี
แต่ว่าดีในช่วงนั้น....พอมาถึงช่วงนี้มันก็ต้องมีรุ่นใหม่ที่ดีกว่า....
ส่วนตัวผมแนะนำว่าให้ลอง toyo ดูครับรุ่นอะไรจำไม่ได้แหละ
ดีเหมือน es 501 เลยครับ...แต่ผมว่ามันดีกว่าอย่างนึงตรงที่ว่ามันรีดน้ำได้ดีกว่าอ่ะครับ.....

ออฟไลน์ Amj

ที่ท่าน จขกท. เอามาให้เป็นตัวเลือกทั้งหมด

ตัวผมเองใช้มาหมดแล้วครับ อยากแนะนำให้เพิ่มตัวเลือกเข้าไปอีกตัวคือ มิชลิน PS3

เป็นตัวที่ผมใช้ล่าสุด วิ่งมาได้ 12,000 กว่ากม.แล้ว

ประทับใจที่สุดครับ

ตัวยางไม่ได้เด่นที่สุดในเรื่องเงียบ แต่เสียงที่ได้ยินจากล้อใช้ได้เลยครับ
ไม่ได้เด่นที่สุดในเรื่องนุ่ม วิ่งต่างจังหวัดทีไรก็นั่งสบายจริงๆครับ (205/55/16)
ไม่ได้เด่นที่สุดเวลาเข้าโค้ง แต่โค้งที่ผมเขาประจำบนเส้นเขาใหญ่-ปักธงชัย ก็เข้าได้ 120-130 (ปรกติใช้ยางแก้ม 45 เข้าได้ 140+)

แต่ เด่นสุดๆ เวลาเจอฝนวิ่งสู้น้ำจริงๆ
และทุกครั้งที่เบรค ยางก็เกาะจริงๆ ไม่ลื่นเหมือนพวกตระกูล Energy หรือพวก NCT

เป็นยางตัวแรกที่เปลี่ยนมาแล้ว อยากใช้อีกครับ

ปล. GR90 แพงและดอกหมดไว เข้าโค้งยวบ แต่ นุ่มเงียบจริงๆ จะเล่น GR90 เล่น MS300 ดีกว่า แต่ต้องไม่ใช่คนขับรถเร็ว

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
GR90 นุ่ม เงียบดีครับ พี่ชายใช้อยู่
ตอนนี้ผมใช้ Pilot Sport ไม่เงียบมาก แต่เกาะถนนดีจริงๆ รีดน้ำก็โอเค ถ้าเปลี่ยนเป็นยางสปอร์ต แนะนำครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
GR-90 ครับ นุ่มเงียบและเกาะถนนดี ระยะยาวยางใช้คงเส้นมากๆ ดอกน่าจะใช้ได้ยาวเหมือน GR-80

ลืม Primacy LC ไปเลยครับ ผมเปลี่ยนมาได้แค่ หมื่นโล วิ่งเสียงดังยังกับ GR-80 วิ่งไป 5 หมื่น แล้ววิ่งๆไปพอเบรคแรงลื่นอีก อาการคล้ายๆ Energy เลย แล้วดอกหมดไวมากๆ

สุดท้ายไม่ไหวจริงๆ ยอมใช้แค่ 8 เดือนแล้วไปหา GR-90 แล้วจบเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอิร์ธวัน เป็นตัวเลือกนัมเบอร์วันครับ
ตัวเลือกถัดมาก็ทูรันซ่า เงียบได้เงียบดี

• **
วันนี้ไปเปลี่ยนยางมาเรียบร้อยแล้วครับ สรุปแล้ว เลือกยาง ยี่ห้อ TOYO รุ่น C1S  ผลที่ออกมาน่าพอใจมากครับ ยางนุ่มมากและเงียบมาก วิ่งบนทางด่วน 160 ยังเงียบอยู่ไม่มีเสียงยางเข้ามารบกวนเลยครับ ผมเอาใส่กับ Teana ตัวปัจจุบันครับ  เข้าโค้งด้วยความเร็วก็เกาะถนนได้นิ่งดีครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นของทุกๆท่านนะครับ