ผู้เขียน หัวข้อ: วีออสปี49 auto ตัวตาหยัก วิ่งมา 38,000 โล แล้วเวลาขับที่ 80-90 มีเสียงวี๊ด  (อ่าน 6166 ครั้ง)

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
วีออสปี49 auto ตัวตาหยัก วิ่งมา 38,000 โล แล้วเวลาขับที่ 80-90 มีเสียงวี๊ด

ดังบริเวณช่องแอร์กลาง ฝั่งคนนั่ง

ไป 0 ช่างแจ้งมาว่าเป็นเรื่องปกติ ของรุ่นนี้ เวรกรรม  :-[

ผมกลัวจะเป็นที่เกียร์ เพราะ ทดลอง จอดแล้ว เร่งเครื่อง ก็มีเสียง

ไปร้านข้างนอก ช่างก้บอกว่า เสียงลม แต่ถ้าเป็นเสียงลม ทำไมดังแค่ 80-90  :-\

งานเข้าแล้ววครับ ใครมีอะไรแนะนำไหมครับ ถามท่านที่มีรถรุ่นนี้อยู่

ในคลับก้ไปดูมาแล้วครับ แก้กันไม่ได้  :P

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

หาที่โล่งๆ  ขับที่ความเร็วที่มีเสียง  ปลดเป็นเกียร์ว่าง  ถ้ายังมีเสียงไม่เกี่ยวกับเกียร์

แต่ถ้าไม่มีเสียง เป็นที่เกียร์

jaesz

• บุคคลทั่วไป
38,000 ดีึงก้านวัดน้ำมันเกียร์ขึ้นมาดูว่ามีเศษโลหะติดมาบ้างรึเปล่าครับ ถ้าไม่มีก็ปลอดภัยไประดับนึง แต่ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์มาใหม่ๆ อาจจะไม่เห็น

เสียงที่ได้ยินคงต้องลองปั่นล้อเปล่า ๆ ดูก่อน ให้ร้านยางปั่นล้อให้ก็ได้ครับ น่าจะฟังได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ผมล่ะ โคตร เบื่อ ช่าง 0 เลย ที่ชอบบอกว่า รถรุ่นนี้ ก็เป็นอย่างนี้ แหละ..แม่มมันไม่ได้ช่วยอะไร ตูเล้ย...

หาที่โล่งๆ  ขับที่ความเร็วที่มีเสียง  ปลดเป็นเกียร์ว่าง  ถ้ายังมีเสียงไม่เกี่ยวกับเกียร์

แต่ถ้าไม่มีเสียง เป็นที่เกียร์

ขอบคุณครับ

ผมจะลองแบบนี้ก่อน

38,000 ดีึงก้านวัดน้ำมันเกียร์ขึ้นมาดูว่ามีเศษโลหะติดมาบ้างรึเปล่าครับ ถ้าไม่มีก็ปลอดภัยไประดับนึง แต่ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์มาใหม่ๆ อาจจะไม่เห็น

เสียงที่ได้ยินคงต้องลองปั่นล้อเปล่า ๆ ดูก่อน ให้ร้านยางปั่นล้อให้ก็ได้ครับ น่าจะฟังได้ง่ายกว่า

ตอนแรกสงสัยลูกปืนล้อ ก็ลองปั่นล้อเปล่าทีละข้างดูแล้วครับ

เงียบสนิททั้ง 2 ข้างเลย ส่วนน้ำมันเกียร์ ไม่มีปัญหาครับเช็คแล้ว

ขอบคุณครับ

ผมล่ะ โคตร เบื่อ ช่าง 0 เลย ที่ชอบบอกว่า รถรุ่นนี้ ก็เป็นอย่างนี้ แหละ..แม่มมันไม่ได้ช่วยอะไร ตูเล้ย...

เป็นแบบนี้ตลอดเลยครับ

เคยเจอหนักสุดหัวหน้าช่างครับ

0 ที่ 4 แยกปอยหลวง ผมเอารถเข้าไป จะให้เช็ค เสียงที่ว่า

เค้าบอกว่า วันนี้ไม่รับซ่อม เคสเล็กๆ เพราะมีเคสหนักกว่านี้รออยู่

ว่างวันไหนค่อยเข้ามาละกัน แล้วก็เดินจากไปครับ

พอไปอีกวันเค้าบอกเป็นปกติของรุ่นนี้ รุ่นใหม่ก็เป็น เวรกรรม

แล้วทำไมไม่บอกตั้งแต่ทีแรกผมจะได้ไม่ต้องมาให้เสียเวลา

คงปัดงานแน่ๆ เพราะรถหมดประกันไปแล้ว เซ็ง

อนาถตัวเองสุดๆ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2012, 09:16:33 โดย myalexxp »

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
เคยเจอกับ swift ครับ อาการคล้ายกันมาก ของผมเป็นที่ลูกปืนล้อครับ
อันนี้ก็น่าจะใกล้เคียง

ออฟไลน์ jani

• Full Member

ตอนแรกสงสัยลูกปืนล้อ ก็ลองปั่นล้อเปล่าทีละข้างดูแล้วครับ

เงียบสนิททั้ง 2 ข้างเลย ส่วนน้ำมันเกียร์ ไม่มีปัญหาครับเช็คแล้ว

ขอบคุณครับ
เอาอะไรปั่นหรอ ถ้าเร็วไม่พอ ไม่รู้หรอกครับ
ถ้าเป็นลูกปืนล้อ ยิ่งเร็วยิ่งดัง ยิ่งปล่อยไว้นานก็ยิ่งดัง ไม่อันตราย  แต่รำคาญมาก
ของผมสองแสนโลแล้วยังไม่ดัง รุ่นเดียวกัน แต่เคยเปลี่ยนอาการนี้แล้วสองคัน

ออฟไลน์ Nioka

เคยเป็นอาการนี้

ครั้งแรก ยางหุ้มน๊อตคาลิปเปอร์ข้าง เบรคติดเบรคหน้าหมด ก็เสี้ยงวี๊ด

ครั้งล่าสุด เอารถไปลุยมามีเม็ดหินดินทราย ติดที่ผ้าเบรค ไปขัดผ้าเบรคมา คิดว่าน่าจะหายแต่พึ่งเป็นคงต้องรอดู 1-2 วัน

ขอบคุณครับ
เอาอะไรปั่นหรอ ถ้าเร็วไม่พอ ไม่รู้หรอกครับ
ถ้าเป็นลูกปืนล้อ ยิ่งเร็วยิ่งดัง ยิ่งปล่อยไว้นานก็ยิ่งดัง ไม่อันตราย  แต่รำคาญมาก
ของผมสองแสนโลแล้วยังไม่ดัง รุ่นเดียวกัน แต่เคยเปลี่ยนอาการนี้แล้วสองคัน

ปั่นล้อก้แค่ ขึ้นแม่แรง ฝั่งเดียว เข้า D แล้วเหยียบ เลยครับ

จะเอาเร็วแค่ไหนแล้วแต่เท้าเราเหยียบครับ

จะทำอีกข้างก็ขึ้นแม่แรงเลยครับ ทำทีละข้างก็ได้ครับ

ทำแล้วไม่ดัง  :-[

เคยเป็นอาการนี้

ครั้งแรก ยางหุ้มน๊อตคาลิปเปอร์ข้าง เบรคติดเบรคหน้าหมด ก็เสี้ยงวี๊ด

ครั้งล่าสุด เอารถไปลุยมามีเม็ดหินดินทราย ติดที่ผ้าเบรค ไปขัดผ้าเบรคมา คิดว่าน่าจะหายแต่พึ่งเป็นคงต้องรอดู 1-2 วัน

ผ้าเบรกเต็มเลยครับ

รถไม่ค่อยได้ใช้ ตอนนี้จะเอากลับมาใช้เจอปัญหาให้ปวดหัวอีกแล้ว  >:(

ลองแล้วครับ ยังดังอยู่

เริ่มเพลียละ

สุดท้ายจะลอง เปลี่ยน ยาง ละครับ

ติดรถมามิชลิน

ออฟไลน์ Sammy_

ถ้าคุณ จขกท บอกว่าดังที่ 80-90 หรือ ดังเวลาเร่งเครื่องอยู่กับที่
ผมขอสันนิษฐานอาการตามนี้นะครับ
-สายพาน/ลูกรอกสายพาย
-คอมเพรสเซอร์แอร์
--(ถ้าเป็นที่คอมเพรสเซอร์แอร์ เวลาปิดแอร์ เริ่งเครื่องกับที่ หรือขัยยที่ความเร็ว 80-90 จะไม่มีเสียง)
-ปั่มน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์
-ไดร์ชาร์จ

ลองดูนะครับสู้ๆ

ถ้าคุณ จขกท บอกว่าดังที่ 80-90 หรือ ดังเวลาเร่งเครื่องอยู่กับที่
ผมขอสันนิษฐานอาการตามนี้นะครับ
-สายพาน/ลูกรอกสายพาย
-คอมเพรสเซอร์แอร์
--(ถ้าเป็นที่คอมเพรสเซอร์แอร์ เวลาปิดแอร์ เริ่งเครื่องกับที่ หรือขัยยที่ความเร็ว 80-90 จะไม่มีเสียง)
-ปั่มน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์
-ไดร์ชาร์จ

ลองดูนะครับสู้ๆ

ผมก็สงสัยพวกสายพานเหมือนกันครับ

คอมแอร์เช็คแล้วครับ ไม่เกี่ยว ตอนแรกเล็งไปที่ไดชาร์จ เอาเข้าร้านเพื่อน ไดนาโม

มันบอกว่าไม่ใช่ แน่นอน

ตอนนี้ที่จะทำได้คือ เปลี่ยนยาง และพวกสายพานทั้งหมดครับ

ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

ถ้าไม่หาย คง ขายทิ้งครับ

เพราะพ่อ ชวนซื้อ 7 ที่นั่ง ทำเอาผม ปวนกบาล อีกแล้ว

ใจจริงผมอยากรอ มิว 7 แต่พ่อลองขับปา แล้วดันชอบ  :P

เชฟผ่านเลยครับ ในคลับบ่นกันสนั่นเลย ส่วนฟอร์ ก็ใกล้เปลี่ยนเต็มทีแล้ว

แต่ถ้าพ่อจะเอาตอนนี้ ผมคงต้องเลือก ฟอร์ ละครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับผม  ;)