ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ volvo v60 ไม่ค่อยเย็น  (อ่าน 8408 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
แอร์ volvo v60 ไม่ค่อยเย็น
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 12:47:42 »
รบกวนถาม เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านที่ใช้ volvo  เป็น reference ครับ

คือ รถผม แอร์เย็นไม่ฉ่ำ   อาการคือ เมื่อใช้กลางวัน รู้สึกร้อน และเหงื่อแตกที่หลัง ที่หัวบ้าง   

ปรกติ ผมเป็นคนไม่ขี้ร้อนเลยครับ ออกจากขี้หนาวด้วยซ้ำ
แอร์ห้อง หรือ รถคันอื่นๆ ( รถญี่ปุ่น ) ใช้อุณภูมิ 25 ไม่เคยตอ้งปรับอะไรเลย ขับรถสบายใจ สบายตัวดี ทั้งกลางวัน กลางคืน

แต่สำหรับ V60 คันนี้  ติดฟิล็ม vk30 ต้องปรับ 19 - 21 องศา เพื่อให้ได้ความเย็นที่พออยู่ได้แบบหลังไม่ค่อยเปียก ( พัดลมจะแรงขึ้น และ แอร์เย็นขึ้น )
สรุป ก็ยังค่อนข้างร้อน ไม่ได้อุณภูมิที่เย็นสบายตัวครับ

รถยังอยู่ในประกัน คือ ปีกว่า เข่า  0 เขาเติมน้ำยาแอร์ให้ แต่หลังเติม ไปกันใหญ่ คอมมีเสียงดัง และแอร์ไม่เย็นไปเลย     
เข้าไปแก้ เขาทำให้อีกรอบ คราวนี้แอร์ทำงานได้  แต่ต้องใช้ที่ 19-21 เช่นเดิม ถึงจะพออยู่ได้

สรุป มีพี่ท่านอื่นๆ มีอาการอย่างนี้ไหมครับ  หรือ เป็นทุกคัน

ช่าง 0 บอกว่า วอลโว่ จะไม่เย็นเท่ารถญี่ปุ่น ต้องใช้เบอร์ 20  ผมก็ฟังไว้ และ อีกอย่างคันนี้ทำมา sport กว่าเดิม กระจกลาดเข้าหาคนขับมากกว่าเดิม เลยทำให้ร้อน

ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆๆ ไม่สามารถปรับแก้แอร์ให้ทำงานได้ดีได้กว่านี้  ไม่สามารถปรับปรุงอะไรได้ จะได้ทำใจ ครับ   

รบกวน ขอ feedback ด้วยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: แอร์ volvo v60 ไม่ค่อยเย็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 14:00:06 »
ต้องยอมรับข้อที่ 1 ว่า ทั่วทั้งปฐพีนี้ ไม่มีแอร์ยี่ห้อไหนเย็นได้สะใจเท่า Densoของพี่โต
รถยุโรปส่วนใหญ่ ไม่ว่ายี่ห้อไหน ก็ไม่สามารถเย็นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน ได้เท่านั้นจริงๆ
ถ้าหวังจะให้เย็นแบบรถญี่ปุ่น ทำใจครับทำไม่ได้

รถยุโรปส่วนนใหญ่ จะมีระบบฮีตเตอร์ และบางรุ่น ใช้ระบบ ลมผสม ระหว่างลมร้อนและลมเย็นด้วย แถมยังรัษาสุขภาพโดยการยอมให้อากาศ "ภายนอก" เข้ามาหมุนเวียนอีก
จากที่คอมแอร์ไม่ค่อยเย็นแล้วเจอลมร้อนผสมเข้าไปและมีอากาศร้อนจากข้างนอกมาอีกก็ยิ่งร้อนไปใหญ่

วิธีแก้คือ
1. ปรับแอร์ให้อุณหภูมิ ต่ำลง เดิม 25 ก็หมุนไป 18-19-21 แค่ปรับความเคยชิน แต่ยังไงมันก็ไม่ฉ่ำๆ แบบรถญี่ปุ่น
2. ปิดช่องลมร้อน (ในรถบางรุ่น) อันนี้แล้วแต่รุ่น และบางศูนย์ไม่ยอมทำให้เพราะเป็นการดัดแปลงรถ บางศูนย์ทำให้แต่ต้องเซ็นยอมรับของการขาดประกัน
3. ปิดช่องรับอากาศภายนอก (ในรถบางรุ่น)​ในกรณ๊ที่ไม่สามารถปิดช่องลมร้อนได้หรือระบบไม่ใช้หลักการลมผสม ก็ต้องปิดแหล่งลมร้อนอีกแหล่งคือจากอากาศภายนอก
แต่เช่นกัน นี่เป็นการแก้ไขดัดแปลงรถ ต้องคุยกับศูนย์เองหรือไปทำเองเท่านั้น ในรถบางยี่ห้อเช่น เบนส์ กดปิดได้แต่จะเปิดเองทุกๆ สิบนาที น่ามคานมาก หรือบีเอ็มกดแค่ครั้งแรกตอนขึ้นรถ แต่ในบางรุ่นก็มีการ ออโต้แอบเปิดมานิดๆทุกๆ กี่นาทีก็ว่าไปโดยที่เราไม่รู้ตัว โดยเฉพาะวอลโว่ที่ชอบแอบทำอะไร เฮลที่เฮลที่ เกร๋เกร๋แต่ไม่เหมาะกับเมืองร้อนอย่างเรา

อ่อและรถ V60 เป็น  Van มันมีพื้นที่กระจกตู้ปลาเพิ่มมากกว่ารถ Sedan รวมถึงมีห้องโดยสารที่ต่อเนื่องกว้างกว่า ก็คงต้องเร่งให้อากาศหมุนเวียนได้ทั่วขึ้น
(ถ้าไม่อายผมแนะนำว่าพกพัด หรือ พัดลมใส่ถ่านช่วย)

ออฟไลน์ bmw fin

• Jr. Member
  • **
Re: แอร์ volvo v60 ไม่ค่อยเย็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 14:03:07 »
แอร์รถยุโรปมันจาไม่ค่อยเย็นอย่างนี้แหละครับ แอร์จะไม่เย็นฉํ่าเหมือนรถญี่ปุ่นครับ โดยเฉพาะวอลโว่ยิ่งเร่ง เสียงคอมแอรดังมากครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 14:45:04 »
ของผมเปิดที่ 22-23 ฟิล์ม Crystalline C40 รอบคัน
ก็เย็นดีอยู่นะครับ อาจจะไม่ฉ่ำเท่ารถญี่ปุ่นแต่ก็ไม่เคยถึงกับเหงื่อออก

ยังไม่เคยลดเหลือต่ำกว่า 21 เลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 15:21:52 »
ไม่ใช่น้ำยามากไปนะ....

ปกติการวัดน้ำยาคอมแอร์  ด้านสีฟ้า(แรงดันต่ำ)ควรอยู่บริเวณ 30 - 40 psi  ในขณะที่พัดลมไฮด์ทำงาน....

ลองดูไปพร้อมช่างนะครับ  ให้ทำตามนี้

1.  ต่อเกจวัด  ติดเครื่องให้แอร์ทำงาน  เมื่อคลัชคอมทำงาน  ปล่อยให้ด้านสีแดง(แรงดันสูง)ไล่แรงดันขึ้นไปเรื่อย ๆ จนประมาณ 250psi   หรือกว่าเล็กน้อย.....ถึงช่วงนี้  พัดลมแอร์ ไฮด์สปีด  จะทำงาน  แรงดันจะเริ่มลดลง....

2.  ให้ไปมองเกจ์  ด้านสีฟ้า..ช่วงนี้  แรงดันจะวิ่งลงจาก 40  มาที่  30......ในช่วงนี้ด้านสีแดง  แรงดันจะลงมาที่ 200  หรือต่ำกว่าเล็กน้อย    นี่คือค่าปกติ...

แต่หาก  แรงดันด้านสีฟ้าต่ำกว่า30  (ในช่วงข้อ 2 )  น้ำยาขาด   หากแรงดันเกิน40  น้ำยาเกิน...ให้ปล่อยทิ้ง...

ประเด็นต่อมา.....อย่าพยายามเปิดแอร์ออโต้    เช่นตั้งความเย็นไว้  18 - 22  แล้วให้ปรับพัดลมขึ้นไปอีกนิดหนึ่ง  เพื่อกันน้ำแข็งเกาะคอยล์เย็น  (ซึ่งก็ทำให้ไม่เย็นเหมือนกัน)  จะทำให้ลมออกเบาลง....

ประเด็นต่อมา    ให้ใช้คำสั่งเปิดแอร์หมุนเวียนภายใน   ห้ามใช้อากาศจากภายนอก  ...ข้างบนอธิบายไว้ละเอียดแล้ว

****ผมไม่ได้ใช้วอลโว่  แต่ผมใช้รถเก่า ๆ ก็เลยพอรู้และแก้ไขได้บ้างเท่านั้นครับ***

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 16:45:10 »
ขอบคุณทุกท่าน มากๆครับ ขอบคุณจริงๆ   เริ่มเข้าใจอะไรมากขึ้นครับ

พอดี s80 อีกคันก็ไม่ได้ร้อนอะไรครับ  และอ่านจากคำตอบ  ผมคิดว่า รถผมไม่ปรกติ ครับ

คือ ผมเหงือแตก ผมเปียก ครับ ช่วงกลางวัน  คือ มันเย็นนะครับ แต่ต้องเปิด 19-21 และใช้พัดลมเบอร์แรงๆ จะพออยู่ได้
แต่ก็จะออกอาการ หน้ามัน หลังเปียก   เดือนนี้ ออกไปไหนตอนกลางวัน ไม่ใช้คันนี้หละครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ มีร้านแอร์ หรือ 0 ที่เก่งเรื่องนี้แนะนำไหมครับ  อย่างน้อยจะได้เข้าใจสักที

( 0 ที่เข้าก็ดีนะครับ  สุภาพ  ยินดีทำให้ แต่ประมาณ ทำไม่เป็นอะครับ รู้พื่้นๆ ว่าใช้เครื่องทำ ออโต้ ไป วิเคราะห์ อะไรต่อ ไม่ได้หละ )

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 17:34:25 »
รถยุโรปรุ่นเก่าจริงๆ แอร์เย็นมากๆนะครับ อย่างเบนซ์ W124 ที่ใช้อยู่ หรือบีเอ็ม E36 ที่เคยใช้ ต้องบอกว่าแอร์หนาวเลยหละครับ โดยที่ไม่ต้องติดฟิล์มใดๆทั้งสิ้น ทั้งสองคันนี้ ผมไม่ได้ติดฟิล์มครับ

ส่วนตอนนี้ ผมขับ S60 2013 ต้องยอมรับว่า S60 แอร์ไม่เย็นเอาเสียเลยครับ ต้องเร่งแอร์ไปที่ 20 + เร่งพัดลมช่วยด้วยตลอดเลยครับ ;D

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 21:12:49 »
BMW 116i ก็ไม่ค่อยเย็นครับ ต้องหมุนไปเกือบเย็นสุด ถึงจะพอเย็๋น แต่ก็ไม่เท่ารถญีปุ่น หมุนร้อนสุดยังหนาวเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 22:32:20 »
รถยุโรปรุ่นเก่าจริงๆ แอร์เย็นมากๆนะครับ อย่างเบนซ์ W124 ที่ใช้อยู่ หรือบีเอ็ม E36 ที่เคยใช้ ต้องบอกว่าแอร์หนาวเลยหละครับ โดยที่ไม่ต้องติดฟิล์มใดๆทั้งสิ้น ทั้งสองคันนี้ ผมไม่ได้ติดฟิล์มครับ

ส่วนตอนนี้ ผมขับ S60 2013 ต้องยอมรับว่า S60 แอร์ไม่เย็นเอาเสียเลยครับ ต้องเร่งแอร์ไปที่ 20 + เร่งพัดลมช่วยด้วยตลอดเลยครับ ;D

520i E28 แอร์เย็นยังกะแช่ไอติม ยิ่งคันที่ผมเคยใช้เทอร์โมสตัทเจ๊งอีก เป็นนรกของคนขี้หนาวชัดๆ แต่ผมชอบ เพราะผมขี้ร้อน

แต่รถยุโรปรุ่นหลังๆก็ไม่ค่อยเย็นจริงๆแหละครับ วอลโว่ เบนซ์ BMW ที่เคยขับและนั่งมันเย็นไม่สะใจวัยรุ่น ออกจะเย็นชืดๆด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 22:38:35 »
ใช้v60เเต่ไม่มีปัญหานี้ ลองเปลี่ยนศูนย์รถยังอยู่ในประกัน
เดี๋ยวจะเป็นเรื่องใหม่.
หากไม่จบ เคยใช้บริการราชันเเอร์เเถวเทพารักษ์ case volvo 850
จบครับประทับใจ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 23:03:22 »
อย่าว่าเเต่รถยุโรปเลยบางทีผมขับฮอนด้า ตอนกลางวันยังเปิด22องศาเลยคับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 10:43:34 »
ใช้v60เเต่ไม่มีปัญหานี้ ลองเปลี่ยนศูนย์รถยังอยู่ในประกัน
เดี๋ยวจะเป็นเรื่องใหม่.
หากไม่จบ เคยใช้บริการราชันเเอร์เเถวเทพารักษ์ case volvo 850
จบครับประทับใจ

ปรกติพี่ใช้ 0 ไหน ครับ ช่างเก่งไหมครับ

ของผมเปิดที่ 22-23 ฟิล์ม Crystalline C40 รอบคัน
ก็เย็นดีอยู่นะครับ อาจจะไม่ฉ่ำเท่ารถญี่ปุ่นแต่ก็ไม่เคยถึงกับเหงื่อออก

ยังไม่เคยลดเหลือต่ำกว่า 21 เลยครับ

ปรกติพี่ใช้ 0 ไหน ครับ ช่างเก่งไหมครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 12:19:55 »
ทำให้เย็นจัดๆกว่าโตต้าเลยก็ได้คับแต่ต้องแปลงระบบตัดฮิตเตอร์ทิ้ง

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 16:16:15 »
ผม v40 ตั้ง 20องศา กลางวันก็พอได้แต่ไม่ฉ่ำเหมือนกันครับ
     ของผมปรับให้ลมเป่าแต่กลาง หัว กับ เท้า ปิด
 ผมก็รู้สึกว่ามันไม่เย็นเหมือนรถญี่ปุ่นจริงๆ รายนั้น แอร์แมนนวล หมุน 1-2 แกร๊ก หนาวจนต้องปรับแทบจะปิดน้ำยาแอร์

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 20:54:43 »
ตอบ พระราม 3 ครับ ช่างเก่งหรือปล่าวไม่ทราบจริงๆครับ
       เพราะไม่เคยมี case หนักให้เเก้
       เคยเปลี่ยน  cencer  ฝากระโปรงหน้า กับที่เปิดประตู ที่ศูนย์พระราม4
       ก็รวดเร็วเรียบร้อยดีครับ
 อุณหภูมิผมใช้ที่ 20-22 C ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2015, 20:58:38 โดย popo »

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 21:52:29 »
รถใหม่ไม่อยากแนะนำให้ตัดฮีทเตอร์ทิ้ง ผมว่าทำใจครับแอร์บางรุ่นมันได้เท่านี้จริงๆ W212 E200 ผมเปิดแอร์ตอนร้อนๆก็ยังรู้สึกไม่ฉ่ำเลยครับ 

กลับกันของผมVolkเก่าๆเจ้าของเก่าตัดระบบฮีทเตอร์ทิ้งแล้วเหมือนปรับน้ำยาแอร์แบบสุดๆด้วยมั้งรู้สึกว่าเย็นกว่าโตโยต้าที่บ้านอีกนะครับ ของผมเปิดเบอร์1นี่หนาวสุดๆ หลังๆนี่ปิดแอร์กันเลยทีเดียวหนาวเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2015, 21:56:01 โดย localgame »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 22:04:15 »
ตอบแบบ Worse case ก็คือ คอมแอร์พังครับ

ผมอ่านไปเห็นว่า มีการเติมน้ำยาแอร์

คือ ช่างในโลกนี้ ทุกคน ต้องมีความรู้พื้นฐานของแอร์ก่อนว่า ถ้าไม่รั่ว อย่าทะลึ่งไปเติม ถึงมันรั่วก็ต้องหาจุดรั่วแก้ไข แล้วอัดน้ำยาเข้าไป

น้ำยาแอร์รถยุโรป โดยเฉพาะกลุ่มที่ใช้ Sanden Visteon ที่เป็นสูบอัดกับวาล์วลิ้นบาง ๆ จะต้องใช้น้ำยาแอร์ "ชั่งน้ำหนัก" เพื่อบรรจุเข้าระบบครับ

ที่ต้องชั่งน้ำหนักเพราะการเปลี่ยนสภาวะจากของเหลวเป็นก๊าซ และก๊าซเป็นของเหลวต้องแปรตามอุณหภูมิที่เกิดขึ้นใน Evaporator

ถ้าใส่น้ำยาแอร์มากไป น้ำยาแอร์เป็นของเหลวตลอด จะทำให้ คอมเพรสเซอร์พังเพราะลิ้นวาล์วคอมแตก

ที่มันไม่เย็นก็ต้องหาสาเหต ไม่ใช่เอะอะก็เติมน้ำยา แบบนี้ คอมแอร์ก็พังเปล่า ๆ เสียงที่ดังก็คือ ภายในมันแตกไปแล้วครับ

รีบเคลม ให้จบก่อนประกันหมดครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 23:28:34 »

ศูนย์ประจำคือพระรามสองครับ เพราะเดินทางสะดวกสุด
เก่งรึเปล่าไม่รู้ครับ เพราะยังไม่มีปัญหาหนักๆ ให้แก้ ได้แต่เช็คตามระยะ
ส่วนเรื่องแอร์มันก็เย็นอย่างนี้ตั้งแต่ออกรถแล้วครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 17:32:46 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เด๋วผมลองเข้าไป ตรวจสอบดูครับ ขอบคุณครับ