ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามระหว่างรอ Swift ใหม่  (อ่าน 6763 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMILY

• Newbie
  • *
ขอถามระหว่างรอ Swift ใหม่
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 21:51:15 »
เราว่าจะรอ Swift ใหม่ ตามที่พี่จิมมี่บอกว่า "ดีทีสุดในคลาส" เพราะยังหลงรักบอดี้ปัจจุบันอยู่ค่ะ

แต่ที่บ้านเราท้วงว่ามันยังแก้ปัญหาไม่ได้เลยที่ควันมันเข้าตัวรถ แล้วทางบริษัทแม่ก็ไม่ได้สนใจ ไม่เรียกรถไปแก้ป้ญหา

เราเลยอยากถามว่า ตัวใหม่นี้ เค้าได้มีการปรับเปลี่ยนเพื่อแก้ปัญหานี้มั้ยคะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอถามระหว่างรอ Swift ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 22:17:46 »
งงครับ

หมายความว่าอย่างไร?

ปัญหาควันเข้าตัวรถนั้น เข้าแบบไหน

เพราะจะบอกว่า รถหลายๆรุ่น ก็มีอาการแบบนี้ ไม่ต้อง Suzuki หรอกครับ
คือ ต่อให้ระบบหมุนเวียนแอร์ทำงาน ปิดรับอากาศข้างนอกเข้ามา
แต่โอกาสที่จะมีควันไอเสีย หรือกลิ่นท่อระบายน้ำเล็ดรอดเข้ามา
ก็เป็นไปได้และเป็นเรื่องที่ปกติ เนื่องจากว่า รถแทบจะทุกคัน
มันจะมีรูที่เขาเจาะเอาไว้อยู่แล้วใต้ท้องรถ ในจุดที่มองไม่เห็น
อากาศข้างนอกอาจจะไหลเข้ามาได้จากช่องทางเล็กๆแบบนั้นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 22:27:03 »
สวัสดีค่ะพี่จิมมี่

พอดีพี่ชายของเอม บอกว่า รถสวิฟท์ของเพื่อนเค้าพอขับเดิน 100 จะมีกลิ่นเหม็นไหม้ และมีกลิ่นควันเข้าค่ะ มาจากตัวรถเอง

แล้วเข้าศูนย์ไปแก้หลายครั้งแล้วแต่ไม่หาย แล้วทางบริษัมแม่ก็ยังแก้ปัญหาให้ไม่ได้ค่ะ

แล้วขอถามเพิ่มนะคะว่า ห้องโดยสารของสวิฟท์เสียงดังมากมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 23:42:33 »
จุดนึง อาจจะมาจากมาตรฐานการประกอบด้วยนะครับ
ที่ใครๆต่างมั่นใจว่า ประกอบในไทยมีมาตรฐานดีกว่าอินโด

ส่วนเรื่องจะเอาบอดี้นี้ หรือรอบอดี้ใหม่
ผมว่ามันต่างกันพอควรนะครับ
เปลี่ยนทั้งบอดี้ ทั้งเครื่องยนต์
ตกรุ่นแล้วแน่นอน แล้วอนาคตอะไหล่จะเป็นยังไง เผื่ออินโดเขาเลิกผลิต
ผมว่าเล่นตัวใหม่ดูจะปลอดภัยกว่านะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 23:45:55 »
อ๋อ
นั่นไม่ใช่กลิ่นเหม็นไหม้ครับ

มันเป็นปัญหาเดียวกับที่รถหลายๆรุ่นเจอ
Mazda 2  / Ford Fiesta ก็เจอครับ Honda Accord บางคัน ก็มีนะ

กลิ่นนี้ มันจะมีตอนที่คุณเหยียบคันเร่งเต็มที่ ถ้าไมได้เหยียบเต็มมิด
หรือใช้รอบเครื่องสูงๆ มันจะไม่มีครับ

บ้างก็ว่าเป็นกลิ่นกำมะถัน ที่มาจากคุณภาพของน้ำมันเชื้อเพลิงในบ้านเรา?

แต่ที่แน่ๆ Swift ใหม่ ก็จะยังมีกลิ่นนี้อยู่ แต่เบาบางกว่าเดิมราวๆครึ่งนึง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 23:48:12 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 00:02:40 »
กลิ่นไหม้ที่ความเร้วสูง fiesta ก็เป็นครับ  กลิ่นจะมาเมื่อกด 140+ ขึ้นไปหรือกดลากรอบสูงๆ

แต่เป็นช่วงแรกๆตอนนี้แทบไม่ได้กลิ่นละ

..ส่วนตัวผมคิดว่ากลิ่นมาจากแคทครับ ตอนรอบสูงๆแคทจะร้อนมาก

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 08:22:48 »
เรื่องกลิ่นเหม็นตอนใช้รอบสูงๆ

เห็นใน swifclub

บอกว่าเปลี่ยนประเก็นตรงเฮดเดอร์แล้วหายครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 09:31:10 »
รถผมก็เป็นครับกลิ่นคล้ายกำมะถัน มาจากแถวแคทครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 11:10:15 »
Honda Accord G7 ที่ผมขับอยู่ก้เป็นครับ เวลาเหยียบสุด ก้มีกลิ่นเหมือนกัน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 13:15:59 »
March ก็มีครับ แล้วแอร์ตัดด้วย  :D

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 14:04:00 »
BMW E90 ยังมีเลยครับ แต่ไม่ใช่ที่ความเร็วสูงอย่างเดียวนะ ที่รอบสูงตั้งแต่ 4500 ขึ้นไปก็เริ่มมาแล้ว
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 17:33:48 »
ถือว่าเป็นเรื่องปกติหรือไม่คะ

แล้วจะมีผลเสียต่อผู้โดยสารมั้ยคะ :)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 21:02:27 »
Jazz GE

เหม็นตลอดเวลาตามรถขยะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 01:48:53 »
ไม่มีผลเสียอะไรทั้งสิ้นมากเกินไปกว่าความรำคาญหนะครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 14:33:40 »
ถ้าจำไม่ผิด
เรื่องกลิ่นไอเสียเข้ารถของ สวิฟท์ ตัวปัจจุบัน
ทางซูซูกิจะเคลมแล้วเปลี่ยนปะเก็นไอเสียกับท่อไอเสียบางช่วงให้ใหม่
โดยปลายท่อไอเสียจะงุ้มชี้ลงพื้นเพื่อไม่ให้ไอเสียฟุ้งขึ้นมา

สาเหตุที่ได้กลิ่นไอเสียในช่วงใช้ความเร็วสูงเกิดจาก "สเวิร์ล" ที่ท้ายรถส่วนนึงด้วยครับ
โดยปกติรถท้ายตัดเวลาขับใช้งาน ด้านท้ายรถจะมีลมหมุนอยู่ทำให้อากาศจากด้านล่างรถฟุ้งขึ้นมา
แล้วสวิฟท์มีช่องระบายลมอยู่ด้านข้างไกล้ๆกับประตูท้ายทำให้ได้กลิ่นในบางครั้ง

บางคันจึงปิดช่องอากาศที่ว่าด้วยเพื่อกันกลิ่นไม่ให้เข้าเลย
แต่ช่องนี้ถ้าปิดแล้ว เวลาปิดประตูรถก็ต้องค่อยๆปิด อย่าไปปิดแรงๆเพื่อป้องกันแรงดันในห้องโดยสารไม่มีช่องระบายออก

ผิดถูกยังไงลองปรึกษาศูนย์บริการซูซูกิไกล้บ้านดูครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????