ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกอย่างไรกับคนที่มาขอยืมรถเราครับ ?  (อ่าน 7961 ครั้ง)

ออฟไลน์ Liberty

• Newbie
  • *
ผมโดนประจำเลยครับขอยืมเงิน ขอยืมรถ ขอให้ช่วยค้ำประกันในการซื้อรถ ซื้อบ้าน และค้ำประกันในการทำงาน

เรื่องการยืมเงิน ถ้าผมเห็นมีปัญหาเดือดร้อนๆจริง ถ้าจำนวนมันไม่มากเกินไปจนผมรับไม่ไหว อย่างเช่นพวกป่วยกะทันหันแบบนี้ผมก็พอจะให้ยืมได้นะครับ แต่ส่วนมากที่ผมเจอของยืมมันไม่ใช่แบบนี้สิครับ คือไปซื้อของฟุ่มเฟือยกันทั้งนั้น รูดบัตรกันกระจุย จนสุดท้ายก็ไม่ไหวที่จะจ่าย บางคนมาขอยืมผมแถมไม่สนิทด้วยนะครับผมกล้าปฏิเสธทันที แต่บางครั้งเพื่อนที่สนิทมาขอยืมคือผมก็ไม่อยากให้หรอกนะครับ แต่ก็กังวลเรื่องมิตรภาพเพราะกว่าจะผ่านมาจุดถึงจนนี้เผชิญอุปสรรคร่วมกันต้องเยอะ

ขอให้ช่วยค้ำประกันรถนี่เจอบ่อยที่สุดครับ ค้ำประกันซื้อบ้านเจอแค่คนเดียวเท่าที่จำได้ ค้ำประกันเรื่องทำงานโอเคยินค้ำให้แต่ในใจก็ไม่อยากค้ำให้หรอกครับ

ขอยืมรถก็เจอมาหลายคนละครับ ทั้งรถไปชนเกิดอุบัติเหตุบ้าง รถเสียบ้าง ไม่มีรถใช้บ้าง อยากลองขับบ้าง คือถ้าถามตัวผมความลำบากใจในการให้ยืมเงินหรือให้ยืมรถมากกว่ากัน ผมบอกได้เลยครับ "การให้ยืมรถลำบากใจผมมากที่สุด" ผมไม่รู้ว่าคนอื่นคิดแบบผมหรือเปล่านะครับ แต่รถหรือบ้านมันเป็นรางวัลของความสำเร็จ กว่าจะได้มันมาแต่ละอย่างยากที่สุดครับ ต้องอดทนเผชิญกับความเหนื่อยความกดดันมากมาย และมูลค่ารถก็ไม่ใช่น้อยๆเลยครับ เพราะว่าผมรู้ดีครับเพื่อนยืมรถเราไปขับ เปอร์เซ็นต์น้อยมากที่จะรักษาถนอมรถเหมือนกับเรา (อ้าว! ก็ไม่ใช่รถของตัวเองนิหน่า)

ผมก็สงสัยว่ายืมเงิน ยืมรถ ขอให้ช่วยค้ำประกันต่างๆ คนที่เค้ามาขอนั้นเค้าคิดอะไรกันครับ ไม่มีความเกรงใจหรือกังวลเรื่องมิตรภาพมันจะไม่เหมือนเดิมกันเลยหรอครับ ถ้าเป็นผมนะ ผมเป็นคนไม่ค่อยกล้าขอความช่วยเหลือใครเลย ไม่อยากให้ใครมาเดือดร้อน ผมอยากได้อะไรทำอะไรก็พยายามหาทางทำเองทุกอย่าง (ไม่นับรวมลืมพกกระเป๋าตังค์แล้วขอยืมเพื่อนและจ่ายคืนนะครับ)

ประเด็นที่อยากจะสื่อ คืออยากให้คนที่ชอบยืมเงินคนอื่น ยืมรถคนอื่น หรือขอความช่วยให้ค้ำประกันหรืออื่นๆจากคนอื่นนั้น เกรงใจกันซักนิดนะครับ อย่าไปขอความช่วยเหลือจากพวกเพื่อนๆเลยครับ ไปขอความช่วยจากครอบครัวผมคิดว่าน่าจะโอเคกว่ากันเยอะ **พวกนี้มันคือสิ่งต้องห้าม!!**

สุดท้ายเข้าที่คำถามครับ ... ผมอยากรู้ว่าเพื่อนๆถ้าเป็นเจ้าของรถ "เน้นแต่รถนะครับ" แล้วมีคนมาขอยืมรถไปขับ จะมีความรู้สึกอย่างไรกันบ้าง ?

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: รู้สึกอย่างไรกับคนที่มาขอยืมรถเราครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 02:49:35 »
ไม่ให้ทุกกรณีครับ ถ้าเพื่อนจะเลิกคบกันเพราะเรื่องพวกนี้ บอกเลยว่าคุ้ม ชีวิตคุณจะเจริญขึ้นเยอะ คนพวกนี้คือเนื้อร้าย ไม่ใช่มิตรแท้
worst case ถ้าคุณให้ยืมแล้วเกิดเรื่อง คุณเสียทรัพย์ เสียเพื่อน แต่ถ้าไม่ให้ อย่างมากคุณก็เสียเพื่อนกากๆไร้ค่าไปคนนึง แต่ของทุกอย่างยังเหมือนเดิม

ถ้าจะให้ยืมคือผมเป็นคนขับเอง อยากไปไหนบอกมา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: รู้สึกอย่างไรกับคนที่มาขอยืมรถเราครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 03:00:43 »
ผมไม่เคยเจอเพื่อนแบบนั้นครับเลยบอกอะไรไม่ได้ เลือกคบเพื่อนดีๆชีวิตก็ดีตามครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 03:47:36 »
รู้สึกอย่างไรครับ...ที่เห็นลูกหนี้ของเราหลายๆคนอยู่ดีกินดีกว่าเจ้าหนี้เสียอีก(บนโซเชี่ยวต่างๆ) ถถถ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 04:43:50 »
รถ เงิน ส่วนใหญ่เพื่อนผมที่สนิทกัน
แทบไม่มีการยืมครับ เพราะเราให้เกียรติกัน (แต่ถ้าการเติมฟืน ปั่นหัวให้เพื่อนเสียตังค์ซื้อรถนี่ แก๊งค์เราทำกันเป็นกิจวัตรครับ  ;D)

เรื่องยืมรถ มีเฉพาะกรณีที่เพื่อนจะซื้อเลยมาขอลอง
อันนั้นขับกันระวังครับ และทุกครั้งคนยืมจะขอให้เรานั่งไปด้วยเสมอ

เรื่องยืมรถนี่ ถ้าเพื่อนกันจริงๆ ควรเข้าใจครับ ถ้าเขามึนใส่แล้วเราแคร์ควรจะคุยกันให้เข้าใจครับ
ซึ่งเพื่อนที่ดีจะเข้าใจทันที

เราควรใจแข็ง และปฏิเสธคนให้บ่อยขึ้นครับ รถเรา ชื่อเรา เกิดอะไรขึ้นมา เรารับผิดชอบนะครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 04:44:30 »
ถ้าไม่ใช่ญาติไม่ให้ทุกกรณีครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 05:45:11 »
ให้แต่พ่อแม่พี่น้องญาติสนิทเท่านั้นครับ

มีแต่เสียกับเสียไม่มีอะไรดีเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 07:26:24 »
ผมไม่ให้ครับ

รถ ปืน เมีย เป็นของต้องห้ามยืม

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 07:35:33 »
รถก็เหมือนเมียครับ ไม่ให้ถึงจะมีหลายคันก็ตาม

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 07:57:32 »
มีคันเดียวละก็ใช้ทุกวัน ถ้าสนิทและไม่ไกลไปให้ไปรับก็โอเค ถ้าให้ยืมละผมจะใช้อะไรล่ะครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 08:17:04 »
รถ, เมีย, ปืน ใครเขาให้ยืมกันครับ อย่างรถไม่ใช่ญาติสนิทใกล้ชิดจริงๆ นอกเหนือจากนี้ผมไม่ให้ยืมครับ แม้กระทั้งเพื่อนสนิทผมยังไม่ให้ยืมรถเลยครับ เงินอีกผมไม่ให้ใครยืน แม้แต่เพื่อนสนิท ผมไม่อยากเสียเพื่อนเพราะเงินครับ พวกมาให้ค้ำประกันอีก เอ็นดูเขา เอ็นเราขาดครับ วลีนี้ไม่ใช่เห็นแก่ตัว แต่เป็นการกันตัวจากหมู่มารต่างๆครับ

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 08:28:16 »
ถ้าเพื่อนคุณทำแบบนี้แล้วคุณปฎิเสธไปทำให้เขาไม่พอใจก้เลิกคบไปเลยเหอะครับ คนพวกนี้ไม่ใช่มิตรแท้อย่างแน่นอน ถ้าตัดออกไปได้ชีวิตจะดีขึ้นเยอะ ถ้าคุณช่วยไป จนวันนึงคุณไม่ช่วยแล้วครั้งนั่นแหละที่เขาจะโกรธคุณและเลิกคบกับคุณ อีกอย่างนึงคนพวกที่ใช้เงินเกินตัวถ้าคุณยิ่งช่วยมันยิ่งได้ใจขยันสร้างหนี้ใหม่มาอีก ผมแนะนำถ้าพูดไม่รู้เรื่องก้พูดตัดไปเลยครับ เสียมิตรแบบนี้ไปแต่คุณจะสบายใจขึ้นเยอะครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 08:31:01 »
เรื่องจริง  ยืมรถเพื่อนไปขนยาบ้า แหกด่าน โดนจับ ตำรวจตามถึงเจ้าของรถ และเจ้าของรถติดคุกครับ ทั้งที่ไม่รู้เรื่อง

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 09:25:33 »
ในส่วนตัว  จะให้ยืม 

ผมคบเพื่อนน้อย  (เลือกคบ)  ฉนั้นคนที่เราเลือกคบแล้ว ก็แสดงว่าเค้ามีนิสัยดีที่คบได้ หากมีอะไรต้องพึ่งพิงกัน ไม่ว่าจะยืมรถ ยืมเงิน ผมยินดี(ไม่ได้โลกสวยนะแต่จะคบใครเป็นเพื่อน ผมได้เลือกเพื่อนที่นิสัย ใจคอ แบบเดียวกันแล้ว)

ส่วนพี่น้อง ไม่คิดมากเลย เอาไป แต่บอกด้วยนะ จะเอามาคืนเมื่อไร

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 09:38:17 »
ไม่ให้ยืมครับ และไม่ยืมของคนอื่นด้วยครับ  เวลาไปทำธุระที่ต่างจังหวัด นั่งเครื่องไปผมเช่าใช้ตลอด สบายใจดี ไม่เดือดร้อนใครด้วยครับ

เคยเจอเพื่อนไม่สนิทช่วงแรกๆเจอบ่อยครับ มาจังหวัดที่เราอาศัย มายืมรถบ้าง โทรมายืมเงินบ้างยืมเป็นล้านก็เคยมี (แต่ไม่ให้อยู่แล้วนะครับ) ปฎิเสธตรงๆครับ ว่าต้องใช้เงิน แล้วเราก็จะคัดกลุ่มคนที่มีคุณภาพรอบตัวเราไปเองครับ กลุ่มพวกนี้ก็จะหายไปเองครับ เพื่อนสนิทจริงๆ ถามว่าถ้ายืมรถผมให้มั้ย ให้ครับ แต่เค้าไม่เคยมายืมเลยแม้แต่ครั้งเดียว

มีเคสหนึ่งครับ ที่เพื่อนผมเคยเจอ แล้วผมมองว่าน่าเกลียจมาก คือ พาลูกเมียมาเที่ยวบ้านเพื่อน กิน อยู่ฟรี แถมยืมรถไปเที่ยวไปขึ้นดอยกันทั้งครอบครัว เจ้าของรถทำงาน รถก็ยังผ่อนอยู่(เป็นผู้หญิงด้วย) >>> เอาง่ายๆก็คือ มาเที่ยวแต่เบียดเบียนผู้อื่นเกือบเต็มร้อย แล้วไม่ใช่แค่ครั้งเดียวหลายๆครั้ง  เจอแบบนี้ไม่ปลื้มเลยครับ   

กับอีกกรณีที่จะไม่ให้ยืมเ้ด็ดขาดคือ "การลองรถ"     เพราะสมัยวัยรุ่นเคยเห็นคาตา เพื่อนออกรถ bigbike 400 cc มีอีกคนมาขอลอง ปรากฏว่า เอาไปชนกับเบนท์หลังจากขี่ออกไปแค่ซอยเดียว    >>> คนลองขาหัก รถพัง คู่กรณีเบนท์เสียหาย     แต่ความรับผิดชอบหายย ทั้งผู้ปกครองเองก็บายเบี่ยง ทวงมากก็บอกลูกเค้าเจ็บตัวแล้ว   

สรุปว่าไม่มีทางไหนดีเลยครับ   เอาเป็นว่า มีเท่าที่ใช้ เท่ห์เท่าที่มีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 10:08:52 »
รถผมทำประกันระบุชื่อครับ ชัดเจน และจบ เป็นเหตุผลป้องกันการยืมได้แบบง่ายๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 11:05:49 »
ไม่มีใครเคยยืมรถผมเลยครับ 555
ถ้าขอยืมจริง คงยากเพราะมีคันเดียวและต้องดูเหตุผลที่เหมาะสมด้วยครับ
ผมว่าถ้าเราเป็นคนเกรงใจเค้าจะเกรงใจเราครับ เรื่องเงินก้อไม่มีครับ แฟร์ๆ ใช้เท่าที่มีครับ
อีกอย่างเพื่อนที่สนิทจริงๆก็มีไม่กี่คนเลยสบายใจได้ ว่าจะให้แค่เพื่อนสนิทเท่านั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 11:36:33 »
คนสนิทผมให้ยืมนะครับ เขาคงเดือดร้อน
ส่วนใหญ่ก้อให้คันที่เราสะดวกใจ

ส่วนเงินขอเรียกกว่าหมุนกันก้อไม่มีปัญหา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 11:55:21 »

รถ ปืน เมีย เป็นของต้องห้ามยืม

เพิ่มอีกสิ่งครับ นาฬิกาข้อมือ ด้วยครับ อย่ามาขอลองใส่เด็ดขาด  >:(

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 11:59:48 »
พอบอกไม่ให้ยืมแล้วมาโกรธเนี่ย ผมว่าอย่าเรียกว่าเพื่อนเลยครับ มันคือ "ปลิงชัดๆ"

เพิ่มอีกสิ่งครับ นาฬิกาข้อมือ ด้วยครับ อย่ามาขอลองใส่เด็ดขาด  >:(

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 12:32:37 »
ผมไม่เคยเจอเพื่อนมาเอ่ยปากขอยืมเงินหรือรถครับแต่ญาติพอมีบ้าง ยิ่งเรื่องค้ำประกันผมตัดทิ้งเลย
แต่เหตุการณ์แบบนี้มันเปราะบางจะเสียความรู้สึกกันเอาง่ายๆ เพื่อนแก๊งผมหรือคนที่รู้ใจผมจริงๆจะไม่กล้าขอยืมกัน นอกจากมันจะบ่นๆแล้วเราได้ยินและสามารถช่วยมันได้ผมจะเป็นคนเอ่ยปากช่วยเหลือเอง   

แต่ก็มีบ่อยครั้งที่เพื่อนแฟนจะติดต่อมาขอยืมรถเอาไปเป็นฉากถ่ายรูปลงปกหนังสือ งานแต่งบ้างหรือเพื่อนการงานของเขา เราก็ยินดีครับเพราะถือเป็นเหตุผลที่ดีและรถเราไม่เกิดความเสียหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2016, 12:34:23 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 13:06:01 »
พ่อผมสอนไว้ว่า

เพื่อน ญาติ มายืมเงิน ถ้าเลี่ยงไม่ได้ มีเท่าไหร่ให้ได้เท่าไหร่ คิดดีแล้วก็ให้ไปให้จนเหลือกางเกงในตัวเดียวก็ตามใจ

แต่ห้ามค้ำประกันอะไรให้ใครเด็ดขาด ไม่ว่าเรื่องใดทั้งสิ้น

การให้ยืมรถขับก็ถือว่าเป็นการไปค้ำประกันให้คนอื่นชนิดนึงครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 15:22:09 »
สำหรับผม รถก็แค่วัตถุ เทียบกับเพื่อนที่ดีๆ ไม่ได้
มีเงิน เดินเข้าโชว์รูม ก็ซื้อรถได้
แต่เพื่อน ไม่มีขายตามโชว์รูม
ผมมีเพื่อนแท้หลายคน เอาตัวรับตีนแทนกันได้ ( ขออภัย ที่ใช้คำไม่สุภาพ ) โดนรุมกระทืบ ก็ไม่เคยทิ้งกัน

เงิน ก็ให้ยืมครับ ถึงผมจะไม่ร่ำรวย แต่ก็เคยให้เพื่อนสนิท ยืม 300,000 บาท กว่าจะได้คืนก็ 2 ปีกว่า ทุกวันนี้ก็ยังรักกันดี

เรื่องให้ยืมเงิน ผมก็โดนโกงมาเยอะครับ ทั้งญาติ ทั้งเพื่อน แต่มันก็ไม่ใช่บทสรุปว่า ต่อไปจะไม่ให้ใครยืมอีก เพราะคนแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 15:34:03 »
ถ้าเพื่อนที่ดี จะเข้าใจครับ  ไม่ยืม ลงเครื่องก็เช่ารถเอาทั้งนั้น หรือให้เราขับไปรับ

ผมโดนหน่วยงานราชการ มายืมรถไปใช้ในขบวนรับเจ้านาย ไม่ให้ก็เคืองกัน
แล้วให้พลขับมารับรถ ผมยอมเอาตะปูทิ่มยางแบนคาไว้ ยางอะไหล่ก็ไม่มีลม
กว่าจะถอดไปปะไม่ทันขบวน  รอดไป

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 18:07:34 »
เงินอย่าให้ยืมครับ ให้ได้ให้เลยดีกว่า เล็กๆน้อยๆว่าไป

รถนี่ห้ามให้ยืมเด็ดขาด ยกเว้นคนในบ้านก็ยังต้องพิจารณาเป็นคันๆคนๆไป ประวัติไม่เท่ากัน

เรื่องค้ำ ถ้าคุณตั้งใจไม่ให้ใครค้ำ ก็อย่าไปค้ำให้ใคร ยกเว้นบุญคุณพิเศษจริงๆ

ท้ายสุด เคสบายเคส

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 19:00:50 »
ไม่ให้ยืม ไม่ค้ำให้ ไม่อะไรทั้งนั้นครับ

เพื่อนพวกนี้ไม่คบ :P :P

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 19:40:02 »
 8) 8) 8).....เงิน รถ เมีย และปืน "ห้ามยืม ทุกกรณี" :-X

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 20:05:26 »
ถ้าเพื่อนที่ดี จะเข้าใจครับ  ไม่ยืม ลงเครื่องก็เช่ารถเอาทั้งนั้น หรือให้เราขับไปรับ

ผมโดนหน่วยงานราชการ มายืมรถไปใช้ในขบวนรับเจ้านาย ไม่ให้ก็เคืองกัน
แล้วให้พลขับมารับรถ ผมยอมเอาตะปูทิ่มยางแบนคาไว้ ยางอะไหล่ก็ไม่มีลม
กว่าจะถอดไปปะไม่ทันขบวน  รอดไป

กลยุทธยอดเยี่ยมครับ  8) เจาะล้อเดียวใช่มั้ยครับจะได้ไม่โดนกล่าวหาว่าตั้งใจ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 21:35:52 »
ไม่ให้ครับ จบ

ออฟไลน์ ZAMAHEAD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 06:09:33 »
หากเป็นเพื่อนสนิทมากๆ คบกันมานาน รถเสีย-รถเกิดอุบัติเหตุเข้าอู่เข้าศูนย์ฯหลายวัน ไม่ต้องเอ่ยปากมาขอยืม เราจะถามเพื่อนก่อนว่าเอารถเราไปใช้ก่อนมั่ย เพราะรถที่บ้านมีหลายคัน
คิดว่าน้ำใจหาซื้อไม่ได้ รถเป็นวัตถุเป็นทรัพย์สิน ของนอกกาย แต่เพื่อนก็ไม่เคยมาเอารถไปใช้เลย เราเองก็ไม่เคยยืมรถใครไปใช้ ไม่มีก็ขึ้น Taxi เช่ารถ ขึ้นรถประจำทาง เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ