ผู้เขียน หัวข้อ: รถวางเครื่องใหญ่ หน้าหนัก ขับแล้วแกว่งมาก แก้อย่างไรได้บ้างครับ  (อ่าน 2680 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
ของผมรถ cherokee  เดิมเป็นเบนซินแต่ไปวางเครื่องดีเซล 1KZ-Turbo น้ำหนักเครื่องยนต์ต่างกันมากพอดู เวลาขับรู้สึกว่าหน้าหนักมาก ขับแล้วดีดๆไม่นิ่ง มีวิธีแก้อย่างไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
คงต้องเปลี่ยนสปริงหน้าให้ค่า K สูงขึ้น และโช๊คที่หนืดขึ้นรับการดีด

ยังไงผมรอฟังจากกูรูในนี้ด้วยคน

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 8)heavy duty shocks & coil spring ตามคำแนะนำแรก ถูกต้องแล้วครับ ไม่มีตัวรับอื่นที่ซับน้ำหนักดีกว่านี้แล้ว :-X

ออฟไลน์ CNX

ขออนุญาติ ถามเรื่องเครื่อง 1Kz Turbo นี้ คือเครื่องก่อนที่จะเป็น Common rail D4D ใช่ไหมครับ?

ดีเซลได้แรงบิดดีกว่า Benzene 4.0 เดิมของ Cherokee มาฉุดBodyอันหนักอึ้ง  8)
ไม่ทราบว่า ได้อัตราสิ้นเปลืองอย่างไรบ้างครับ หลังจากวาง1Kz Turbo?
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ NoName__???

ทำที่อู่ไหนเหรอคะ วางแล้วจุกจิกมั้ย

ออฟไลน์ YenChar

รถวางเครื่องใหญ่ๆ หน้ารถจะหนักแต่ท้ายเบา บาลานซ์ไปด้านหน้าหมด
ทางแก้คือ เพิ่มล้อกับยางให้ใหญ่ตาม อัพหน้ายางกว้างขึ้นเยอะๆ โดยเฉพาะล้อหลัง

ไม่ทราบว่า หนักกว่าเดิมขนาดไหนครับ?

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนโช๊ค สปริง และ ยางครับ ให้มันรับกับน้ำหนักที่เปลี่ยนไปของเครื่องยนต์

โดยรวมหากเปลี่ยนแล้วอาจได้ความรู้สึกในการขับขี่ที่มั่นใจกว่าเดิมด้วยครับ

ออฟไลน์ H.

หาชุดโช้ค สปริงที่ คอมเพรสแข็งขึ้น รีบาวด์แข็งขึ้นครับ ลดอาการดีดดิ้นได้
H.