ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลระหว่าง Civic vs CRV  (อ่าน 3052 ครั้ง)

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
ลังเลระหว่าง Civic vs CRV
« เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 13:40:48 »
มีพี่ๆในบอร์ดคนไหนเคยลังเลระหว่างสองรุ่นนี้บ้างครับ ระหว่าง civic turbo el+ และ crv turbo e

พอดีเมื่อวานได้เทสไดร์ฟ2รุ่นนี้มาถ้าในมุมมองคนขับเรื่อง handling และ อัตราเร่ง รู้สึกว่า civic จะดีกว่าขับสนุกกว่าและส่วนตัวชอบ civic มากกว่า แต่ในมุมมองคนนั่งจะชอบ CRV กันมากกว่าเพราะนั่งสบายกว่ามุมมองกว้างกว่าส่วนคนขับก็รู้สึกว่าอัตราเร่งเพียงพอแล้วสำหรับชีวิตประจำวันถึงจะมีอาการรอรอบหน่อยๆตอนเหยียบ ก็เลยมีความลังเลครับระหว่างสองตัวนี้

เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆในบอร์ดหน่อยครับว่าควรไปคันไหนดีจากประสบการณ์การใช้ของแต่ละคน

ปล.ใช้เป็นคันเดียวของบ้าน, ใช้ระยะยาวประมาณ10ปี และส่วนใหญ่ใช้ในเมืองเป็นหลัก มีออกต่างจังหวัดนานๆทีครับตามช่วงเทศกาลครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ลังเลระหว่าง Civic vs CRV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 13:44:07 »
ถ้ามีคนแก่นั่ง เค้าน่าจะชอบ CR-V เพราะลุกนั่งสะดวกกว่า

แต่ถ้าขับคนเดียว เต็มที่ก็แฟนมานั่งด้วย แล้วชอบขับรถ ชอบแต่งรถ Civic น่าจะถูกใจ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 13:52:21 »
นั่ง 2 คน = Civic

นั่งมากกว่า 2 คน = CRV

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 13:58:12 »
ซื้อรถเอาที่เราชอบเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 14:01:38 »
ไม่ได้กวนนะครับ

จากคนเคยขับรถเก๋งเตี้ยๆมาก่อน แล้วหันมาขับรถที่สูงขึ้นอย่าง mpv suv และ Vellfire

รถเตี้ยๆที่มองไม่เห็นการจราจรข้างหน้า เห็นแต่ท้ายรถคันหน้า ยิ่งรถสมัยนี้ที่สูง ใหญ่บดบังทัศนวิสัยไปหมด ผมว่าไม่สนุกเลยครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 14:24:25 »
อาจจะต้องการข้อมูลเพิ่มเติมอีกหน่อยเช่น ขับคนเดียวกี่% ใครออกเงินค่ารถ มีคนแก่นั่งด้วยบ่อยไหมเพราะcivic มันขึ้นลงลำบาก ถ้ามีคนแก่นั่งด้วยบ่อย และไม่ได้ออกเงินเองก็ไป CRV ครับ ยิ่งเป้นรถคันเดียวในบ้านน่าจะได้ใช้ประโยชน์ครอบคลุมกว่า
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 14:30:52 »
CRV ครับ
ณ ตอนนี้ผมให้ความสำคัญเรื่องความสะบายของการนั่งมาก่อนสมรรถนะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 14:31:07 »
ถ้าขับ civic แล้วชอบแสดงว่าชอบขับรถ
แต่ลองขับนานๆว่าเมื่อยๆไหม 

ผมก็ชอบขับรถเก๋งนะครับ
แต่ขับนานๆแล้วเมื่อย แต่พอไปขับ suv นั่งสบายดีแต่ก็เข้าโค้งไม่ได้ดั่งใจ

ลองดูครับว่าจุดไหนลงตัว

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 15:41:37 »
ใช้คันเดียวในบ้าน CRV ดูจะอเนกประสงค์กว่านะครับ
อยู่ กทม นี่ผมคิดเรื่องน้ำท่วมเผื่อด้วยทุกทีเลย ถ้าเลือกเองคง CRV

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 16:18:46 »
เชียร์ CR-V ครับ
จากใจคนใช้ Civic FC กับ CR-V G5
ยิ่งอยู่ กทม เป็นหลัก โอกาสที่จะเจอน้ำรอระบายบ่อยยิ่งขึ้น ยิ่งมีสูง
ยังไงลองขับเทียบดูอีกทีน่ะครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 17:10:33 »
ลองพิจารณาเรื่องการใช้งานก่อนครับ
ไม่มีรถแบบ All-in-one จริง ๆ

ผมคิดว่า
ถ้าขับ 2 คน ยังชอบการขับขี่ ไป Civic
ถ้าไปหลายคน เน้นสบายทุกที่นั่งไป CR-V

ผมเองคิดว่าถ้าเราชอบรถ ยังไงเราก็หาเรื่องซื้อคันใหม่อีกครับ
ประเมินการเงินกับภาพรวมการใช้งานก่อน
ค่อย ๆ ไล่ไปทีละ step ก็ได้ครับ ให้รูปแบบรถมันไปตามวัยของเรา

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 17:11:53 »
น้ำมา Civic ตายก่อน เตี้ยขนาดนั้น เวลาแซงแล้วตามรถสูงๆก้เหนื่อยกว่า SUV เยอะ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 20:16:22 »
ใช้ในเมืองเยอะ ไม่ได้เน้นขนของมากมาย และถ้าไม่ได้มีคนนั่ง 4-5 พร้อมสัมภาระบ่อยๆ

เป็นผมจะเลือก civic ครับ

แต่ถ้าเน้นขนของ ขนคน ออกเที่ยว ตจว บ่อยๆ จะเลือก crv ครับ

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 20:52:49 »
จากใจคนใช้ CR-V ทัศนวิสัยมันดีกว่าและอเนกประสงค์กว่าจริงๆครับ
ถึงจะแอบปันใจให้ Civic ที่ขับสนุกกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 21:19:02 »
ขอบคุณความเห็นจากทุกๆท่านมากเลยครับ ช่วยตัดสินใจได้เยอะเลยครับ -/\-

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 15:49:23 »
ถ้าเป็นผม มันคือต้องเลือก ความเป็นเก๋ง กับ ความเป็น SUV เลยครับ

เพราะยี่ห้อเดียวกัน มันคงไม่มีคำว่าเลือกไม่ได้ หรือ ใครดีกว่ากัน

มันอยู่ที่การใช้งานเลยครับ

สำหรับ เอา CR-V ที่ใหม่กว่า และ ความเป็น SUV ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 16:33:04 »
ถ้าวัดกันที่โฉมนี้ ผมจิ้ม CRV เลยคับ  Civic โฉมนี้ผมไม่ชอบหน้าตามันเลย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ EDS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 17:39:29 »
ถ้าเป็นผม CRV แน่นอน ผมเน้นทัศนวิสัยในการขับขี่มากกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 22:01:42 »
ใช้เป็นคันเดียวของบ้าน ไป CR-V ดีกว่านะครับ เอนกประสงค์กว่า

ออฟไลน์ eaklego

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 22:40:56 »
โฉมหน้าตาตอนนี้ผมชอบ crv มากกว่าfe(แต่ถ้าFLมาจะจิ้มFLแบบไม่คิดเลย)
แต่ผมส่วนมากใช้ขับนั่งคนเดียว 95% ใช้ในเมืองเป็นหลักผมรู้สึกว่ารถsize crv มันใหญ่เทอะทะจังเลย ไม่รู้จะขับรถใหญ่ๆหนักๆไปขนใคร ออกรถsize hrv แต่ได้เครื่อง2000ehevได้มั้ยพี่H