ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Escape จะเข้าเมืองไทยปีหน้ามั้ยครับ  (อ่าน 15066 ครั้ง)

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
Ford Escape จะเข้าเมืองไทยปีหน้ามั้ยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:02:14 »
ส่วนตัวรอ focus TDCi อยู่ แต่ถ้าตัวนี้เข้ามาคงมีลังเลครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: Ford Escape จะเข้าเมืองไทยปีหน้ามั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:05:29 »
เห็นว่าไม่เข้านะครับ อ่านจากเว็บนี้ แต่จะมี Ecosport เข้ามาทำตลาดแทน

ออฟไลน์ deardida

Re: Ford Escape จะเข้าเมืองไทยปีหน้ามั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:03:34 »
ทำไมรถสวย ๆ เราไม่ค่อยได้ใช้กันเลย

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:47:14 »
ผมเดาเอาว่า Escape ตัวปัจจุบันที่ขายในไทยขายไม่ค่อยดี เลยไม่กล้าเอาตัวใหม่เข้ามาขาย

ส่วนอีโค่สปอต ไม่ได้เอาเข้ามาขายแทนหรอกครับ มันนละsecment เลย เอามาเปิดตลาดใหม่มากกว่า
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:25:13 »
ผมเดาเอาว่า Escape ตัวปัจจุบันที่ขายในไทยขายไม่ค่อยดี เลยไม่กล้าเอาตัวใหม่เข้ามาขาย

ส่วนอีโค่สปอต ไม่ได้เอาเข้ามาขายแทนหรอกครับ มันนละsecment เลย เอามาเปิดตลาดใหม่มากกว่า

Ecosport เข้าไทยไม่ใช่เหรอครับ น่าจะประมาณ 2014

แต่ Ford Everest พื้นฐาน Ranger T6 จะมาแทน Escape อ่ะครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:43:25 »

Ecosport เข้าไทยไม่ใช่เหรอครับ น่าจะประมาณ 2014

แต่ Ford Everest พื้นฐาน Ranger T6 จะมาแทน Escape อ่ะครับ

ecosport มันเป็นSubcompact SUV นี่ครับ Escape มันเป็นCompact suv  คนละคลาสกันนะครับ  

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 13:17:12 »
ไม่ได้บอกว่า Escape กับ Ecosport เป็นคลาสเดียวกันเลย แต่ได้ข่าวมาว่า Escape ไม่มา แต่ Ecosport จะมา อย่างนี้ใช้คำว่า "มาแทน" ได้มั้ย ( :-\ :-\)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 15:11:59 »
ไม่ได้บอกว่า Escape กับ Ecosport เป็นคลาสเดียวกันเลย แต่ได้ข่าวมาว่า Escape ไม่มา แต่ Ecosport จะมา อย่างนี้ใช้คำว่า "มาแทน" ได้มั้ย ( :-\ :-\)

มันสับสนตรงนี้ครับ EcoSport คือ รถยนต์ประเภท CUV = Crossover Utility Vehicle ครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 15:36:30 »

มันสับสนตรงนี้ครับ EcoSport คือ รถยนต์ประเภท CUV = Crossover Utility Vehicle ครับ

SUV ,,, ที่เอา Platform มาจากเก๋ง เรียก Crossover ได้หมดแหละคับ
....เพราะฉะนั้น,,, ทั้ง Ecosport และ Escape ก็เรียก Crossover ได้ทั้งนั้นแหละ
....แนะนำว่า,,, ท่านอย่าไปซีเรียสเรื่องชื่อเรียกประเภทของรถให้มากเลย  ;D

เคสนี้,,, ผมว่าถ้าจะให้เข้าใจง่าย เรียก B-SUV กะ C-SUV ดีกว่า
....Ecosport ,,, มาจาก Fiesta
....Escape ,,,, มาจาก Focus

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 16:03:03 »
อ่านคอมเม้นท์,,, จนลืมตอบกระทู้ไปเลย  ;D
....Escape ,,, คนฟอร์ด บอกว่าไม่มา, เวปเรา ก็บอกว่าไม่มีวี่แวว

แต่ผมงง,,, ถ้าบ้านเราไม่ผลิต
....จะเอารถจากไหน,,, ส่งออสเตเรีย + นิวซีแลนด์
....จะนำเข้า,,, จากฝั่งยุโรปหรือไง  :-\

ทั้งๆ ที่,,, platform เดียวกับ Focus ซึ่งก็ตั้งไลน์ในบ้านเรา
....อะไหล่,,, ส่วนประกอบ บางอย่างก็ใช้ร่วมกับ Focus
....จะตั้งไลน์,,, ในบ้านเรา ก็ไม่น่าแปลก  ;D

แต่ที่แปลก,,, คนฟอร์ดบอกว่าไม่ทำ
....แล้วบอกว่า,,, ภายในปี 2558 จะเปิดตัวรุ่นใหม่ 8 รุ่น, งงกะพี่เค้า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 16:14:21 »
ก็มันรถคนละเซ็กเม้นต์ รู้ๆกันอยู่แล้วครับ แต่จะพูดยังไงดี ที่จะบอกว่า เอสเคปไม่มา แต่อีโค่สปอร์ตจะมา นี่ผมพิมพ์ว่ามันเป็นแนวเดียวกัน เซ็กเม้นต์เดียวกันตอนไหนเนี่ย คืองงอะครับ

สมมุติถ้าผมบอก Pathfinder จะไม่มา แต่ Juke จะมา"แทน"  มันไม่มีประโยคไหนเลยนะครับ ที่บอกว่า 2 คันนี้เป็น เซ็กเม้นต์เดียวกัน ผมก็อธิบายได้แค่นี้หละครับ ส่วนจะว่าไง ก็แล้วแต่จะควรมิควร  ;D ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 16:24:30 »
ก็มันรถคนละเซ็กเม้นต์ รู้ๆกันอยู่แล้วครับ แต่จะพูดยังไงดี ที่จะบอกว่า เอสเคปไม่มา แต่อีโค่สปอร์ตจะมา นี่ผมพิมพ์ว่ามันเป็นแนวเดียวกัน เซ็กเม้นต์เดียวกันตอนไหนเนี่ย คืองงอะครับ

สมมุติถ้าผมบอก Pathfinder จะไม่มา แต่ Juke จะมา"แทน"  มันไม่มีประโยคไหนเลยนะครับ ที่บอกว่า 2 คันนี้เป็น เซ็กเม้นต์เดียวกัน ผมก็อธิบายได้แค่นี้หละครับ ส่วนจะว่าไง ก็แล้วแต่จะควรมิควร  ;D ;D

เอ่อ เข้าใจแล้วครับ ขอโทษครับ ที่เข้าใจผิดจริงๆ ครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:02:43 »

เอ่อ เข้าใจแล้วครับ ขอโทษครับ ที่เข้าใจผิดจริงๆ ครับ ขอบคุณครับ

ไม่มีอะไรหรอกครับ คนเว็บเดียวกัน พี่น้องกันทั้งนั้น  ;)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:10:07 »

ไม่แปลกหรอกครับที่ตัวปัจจุบันจะขายไม่ดี เพราะขาดความสดใหม่อย่างสิ้นเชิง
ถึงแม้จะถูกกว่าคู่แข่งก้ตาม
ในทางกลับกัน เมื่อ 8 ปีที่แล้ว ผมว่ามันเป็นรถที่ขายดีพอใช้ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:21:20 »
ผมจำจากคนที่Ford บอกว่ามีเปิดตัว 8 รุ่น.   1ในนั้นคือรุ่น Kuga ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:27:07 »
แล้ว Everest พื้นฐาน T6 เริ่มทำหรือยังครับ

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 22:10:20 »
Everest ใหม่เริ่มทำรึยังครับ

อยากรู้ว่า จะมาทันปี 57 ไหม (มีแผนจะถอย)
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 18:26:52 »
Everest ใหม่เริ่มทำรึยังครับ

อยากรู้ว่า จะมาทันปี 57 ไหม (มีแผนจะถอย)

รอเหมือนกันครับตอนแรกจะไปปาแล้ว แต่ยังไม่รีบ

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 00:36:48 »
8 รุ่น ถ้าไม่รวมโฟกัส ผมก้ว่าน่าจะมีเอสเคปน๊ะ เพราะเท่าที่ผมเห็นรถฟอร์ดที่ขายดีๆอยู่ต่างประเทศก้มี  ฟิวชั่น  บีแม็ก ซีแม็ก เอสแคป คือ4ตัวนี้ แล้วก้อีโค้สปอร์ต ที่ไม่รวม โฟกัส กับเฟียสต้า แต่ถ้ารวมคงเป็นตัว ไม่เนอร์เชน ของทั้ง2ตัว แล้วก้รวมกับ เอฟเวอร์เรส ตัวใหม่อีก1 ตัว คงครบ 8 (ท่าจะให้เดาน๊ะ แต่ก้ยังไม่แน่ใจว่า KA จะเข้ามาไทยด้วยหรือป่าว) เอ๊ะ เริ่มงงเองลีะ