ผู้เขียน หัวข้อ: คำแนะนำที่ร้าน act เชื่อได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 14915 ครั้ง)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
ขอปรึกษาหน่อยครับ คือเอารถไปเช็ค 35000 โลที่ act มาเพราะไม่มีเวลาเอาเข้าศูนย์ รถใช้มาสองปีแปดเดือน ช่างดูรถก็มาบอกว่ายางแตกลายงาแล้วควรจะเปลี่ยน ผมก็ยุ่งมากเพราะจะรีบไปสอนหนังสือ เลยบอกว่าทิ้งรถไว้แล้วขึ้นไปสอนหนังสือแล้วค่อยลงมาเอารถ ตรวจเช็คให้อะไรต้องทำให้เขียนคำแนำนำไว้ แล้วจะมาทำทีหลัง พอมาเอารถ เขาก็แนะนำให้เปลี่ยนยาง ทำใบเสนอราคามาเป็น BS gr90 ราคาเส้นละ 3990 บาท ช่างก็มาสาธยายให้ฟังว่ายางเป็นอย่างไร ตอนมาเอารถก็ทุ่มกว่าแล้วก็บอกว่าเสนอราคามาไว้พิจารณาแล้วว่างจะเอามาเปลี่ยน พอกลับบ้านมาดูในเวปเราก็เคยมีคนถามเรื่องอายุการใช้งานยาง ก็ได้ข้อสรุปว่า เปลี่ยนเมื่อสภาพยางควรเปลี่ยนเช่นแตกลายงา บวม หรือสึกหรือถึงสพานยาง ผมก็อยากรู้ว่ายางแตกลายงาเป็นอย่างไร เปิดหาในกูเกิล รูปภาพ ก็วิ่งไปดูที่ยางตัวเอง มันไม่มีร่องรอยของการแตกลายงาอะไรเลย ยางยังดอกหนา ยังไม่สึกถีงสะพานยาง เสียงยางยังเงียบอยู่ ผมเลยชักสงสัยว่าช่างมั่วเปล่าครับ เพราะเหมือนในเวปที่อ่านมาก็ถูกให้ข้อมูลกันมาว่ายางใช้ได้สองปี หรือ สี่หมื่นกิโลกัน แต่เอาเข้าจริงเวปบริษัทยางไม่เคยบอกไว้อย่างนั้น บอกแต่ว่าให้ดูตามสภาพ ก็เลยขอปรึกษาพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ในนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: คำแนะนำที่ร้าน act เชื่อได้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 20:20:33 »
จากอายุรถ ประเมินอายุยาง+ระยะทาง ก็น่าจะใกล้เปลี่ยนแล้วครับตามความเหมาะสม

GR90 3990 น่าจะขอบ 15 ราคาก็ไม่ได้แพงน่าเกลียดมาก

ถ้ามีเงินก็เปลี่ยนเถอะครับ เพื่อความปลอดภัย อย่ารอจนมันหมดสภาพ ไม่คุ้มหรอกเชื่อผม

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: คำแนะนำที่ร้าน act เชื่อได้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 20:23:59 »
35000 กม. ก็ถือว่าเริ่มเยอะแล้วครับ เปลี่ยนได้ก็ดี

หรือจะรอให้ถึง 40000 กม. ก่อนก็ได้ครับ

ฟังจากสภาพยางแล้ว ก็ยังวิ่งได้อีกเรื่อยๆครับ คนขายยางก็อยากขายเป็นธรรมดา
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Au

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 20:28:11 »
ดูแก้มยางว่าแตกลายงามั๊ย แล้วก้อความลึกดอกยาง ถ้า 3 mm. ก็ยังได้อยู่
ของผมอายุรถพอกับเจ้าของกระทู้ เปลี่ยนยางตอน 44000 km. ได้ ยางยังไม่แตกลายงา ดอกยางยังเกิน 3 mm. อยู่
แต่พอดีช่วงนั้นใช้รถเยอะ,ลุยฝนบ่อยด้วย แล้วเสียงยางเริ่มดัง เลยเปลี่ยนเลยดีกว่า

ออฟไลน์ ken_p

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 21:02:48 »
แก้มยางยังไม่รอยอะไรเลยครับ ดอกยางลึก 5 mm. เสียงยังเงียบดี ไม่ดัง และไม่มีเสียงเอี๊ยดเวลาเบรค ก็เลยไม่แน่ใจครับว่าสมควรเปลี่ยนหรือไม่ ไม่อยากสร้างขยะให้โลกโดยไม่จำเป็น และอีกอย่างที่สำคัญ ไม่อยากเสียเงินโดยไม่จำเป็น อิอิอิ :P

ออฟไลน์ kbo1980

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 21:19:05 »
แก้มยางยังไม่รอยอะไรเลยครับ ดอกยางลึก 5 mm. เสียงยังเงียบดี ไม่ดัง และไม่มีเสียงเอี๊ยดเวลาเบรค ก็เลยไม่แน่ใจครับว่าสมควรเปลี่ยนหรือไม่ ไม่อยากสร้างขยะให้โลกโดยไม่จำเป็น และอีกอย่างที่สำคัญ ไม่อยากเสียเงินโดยไม่จำเป็น อิอิอิ :P
ยางที่ใส่อยู่ยี่ห้อและรุ่นอะไรครับ รถวิ่งมากน้อยขนาดไหน แล้วก็ใช้วิ่งแถวไหนครับ ถ้าวิ่งทางไกลหรือว่าเปลี่ยวกันดารก็เปลี่ยนเถอะครับ แต่ถ้าวิ่งในเมืองอย่างเดียวรถติดๆไม่เร็วมากใช้ได้อีกยาว (เวลาจอดรถติดลองแอบดูยางแทกซี่สิครับ  ;D). รถผมเปลี่ยนทุก50000โล แม้ว่าสภาพยังดีอยู่ ตีเทรินยางเก่าเค้าให้เส้นละ300บาทครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 23:11:13 »
ผมก็ไม่ชอบเพิ่มขยะโดยไม่จำเป็นครับ  ;D

ภาพที่แนบเป็นยางเก่าผมเอง เป็น primacy lc ผลิตเมื่อ สัปดาห์ที่ 16 ปี 09 เอาใส่ล้อหลังจากนั้นไม่กี่อาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 00:10:38 »
ถ้ายางที่ใช้อยู่ ไม่มีเคยปะ หรือ รั่ว ซึม ก็ ใช้ต่อไปจนถึง 40000 แล้วเช็คอีกทีก็ได้คับ

ขับปกติ สบายๆเรื่อยๆ  เบรกเนิ่นๆ  ก็ไม่มีปัญหา

ผมเคยใช้ บริจสโตน ลีโอ้ อาวี  3 ปีก่า  150000  ดอกยังเหลือเยอะ เกาะถนนแห้งยังโอเค

แต่ถนนเปียกค่อนข้างลื่น คงเป็นเพราะเนื้อยางเสื่อมสภาพ แต่ดอกยังหนา

ึแต่แกะเปลี่ยน ก็ลองมาส่องยางดู ก็เจอรอยแตกลายงา ภายในยางซะด้วย 

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:53:36 »
เรื่องเปลี่ยนยางเป็นเรื่องความรู้สึกครับ บางทีดูสภาพภายนอกยังดีอยู่ แต่มันก็ไม่มีอะไรแน่นอน แต่ถ้ายางแตกลายงาเป็นผมแม้จะวิ่งแค่35000โลก็จะเปลี่ยนครับ(ถ้าแตกลายงาจริงๆน่ะ)  รถคันเก่าผมใช้งานน้อยจอดในโรงจอดรถไม่โดนแดด ใช้มา5ปี60000โลจึงเปลี่ยนตอนขาย แต่ตรวจเชคลมยางสภาพยางเองตลอดครับ

ยางรถยนต์จะเปลี่ยนหรือไม่ขึ้นอยู่กับการใช้งาน การดูแลรักษาของแต่ละบุคคลครับ บางคนรถใช้งานวิ่งเป็นแสนโลต่อปีก็เปลี่ยนกันทุกปี บางคน50000โลแต่สภาพยางยังดีรถใช้น้อยก็ยังไม่เปลี่ยน

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 16:52:50 »
หลายคน(รวมทั้งผม)เปลี่ยนยางเพราะเสียงมันเริ่มดัง
ยังไม่ทันจะแตกลายงาหรอกครับ หาเรื่องเปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ kbo1980

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 19:00:15 »
ผมก็ไม่ชอบเพิ่มขยะโดยไม่จำเป็นครับ  ;D

ภาพที่แนบเป็นยางเก่าผมเอง เป็น primacy lc ผลิตเมื่อ สัปดาห์ที่ 16 ปี 09 เอาใส่ล้อหลังจากนั้นไม่กี่อาทิตย์ครับ

รักษ์โลกผมก็รัก แต่ผมรักตัวเองมากกว่า เพราะเคยขับรถยางระเบิดที่ความเร็ว 80 กม/ชม. มาแล้ว (ใช้มาราว 80000 กิโล)
โชคดีที่คันหลังวิ่งตามห่างพอสมควรเลยไม่เกิดอุบัติเหตุรุนแรง แค่เปลี่ยนยางอะไหล่วิ่งไปเปลี่ยนยางใหม่หมด 4 เส้น ให้เร็วที่สุด
เงินหมื่นกว่าบาทเพื่อแลกกับความปลอดภัย ถ้าวันนั้นมีรถตามชนท้ายหรืออะไรทำนองนั้นผมคงไม่มีโอกาสกลับมาเห็นหน้าลูกอีก
ตั้งแต่เหตุการณ์นั้นผมก็อยากจะแชร์เพื่อนๆที่เหนียวกับการเปลี่ยนยางให้เปลี่ยนแนวคิดใหม่ครับ ไม่งั้นผู้ผลิตเค้ก็ตามไม่แนะนำอายุยางตามที่ท่านๆทราบมาหรอกครับ (ประมาณ 6 ปีหรือ 50000 กิโลแล้วแต่อย่างไหนถึงก่อน)
ลองคิดดูเคยจ่ายเงินซื้อของไร้สาระราคาเป็นหมื่นๆ นี่เพื่อความปลอดภัยของเราและเพื่อนร่วมทาง สรุปผมเชียร์ให้เปลี่ยนครับ
ถ้ารู้สึกว่า gr90 แพงลองไปใช้พวก maxxis, falken, kumho ดูก็ได้ครับถูกกว่าเยอะแต่เปลี่ยนยางเร็วขึ้นหน่อยแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:47:04 »
ผมเปลี่ยนทุกๆ 50,000 กม. ไม่เกิน 3 ปี (ใช้แต่เก๋ง กับ MPV) ไม่เคยมีปัญหาครับ
ส่วนใหญ่ใช้ตะพานหิน แม้ว่าจะไม่นุ่มในบางรุ่น แต่ทนทานดีครับ
'19 Honda Civic EL